Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nghịch nguồn ATX .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào cac A.bộ cac A bỏ dien đàn này sao mà E ko thấy ai lên nua vậy,cac A trở lại dien đàn đi E có nhiều chuyện cần sự giúp đơ của các A nè.

Comment

Cần giúp gì bạn cứ hỏi chứ.
      Hình như nhiều người nghịch xong nguồn ATX rồi.
      Mình cũng phá vài 3 cái nguồn máy tính, cuối cùng cũng hoàn thành 1 cái sạc.
      Nói chung nguồn ATX cũng rất nhiều loại, về nguyên lý thì giống nhau tuy nhiên phần bảo vệ, ngắt nguồn, hồi tiếp... có hơi khác nhau một chút.
      Phải phá nhiều nhiều thì mới thành công.

Comment

anh hai_nt nhận được mail của em chưa?
        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
        Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
          anh hai_nt nhận được mail của em chưa?
          Anh chưa nhận được.
          Em gửi lại cho anh đi. Thanks
          duchaiktc@gmail.com

Comment

Em dùng nguồn ATX để xài cho tải 5V dòng lớn (tất nhiên trong định mức) nhưng không được, mặc dù nguồn đang dùng trong máy tính lấy ra.
            Tel:
            Email:

Comment

Nếu bạn để nguyên thì không được là đúng rồi. Vì đường 12v không dùng áp ra quá lớn nó sẽ tự ngắt.
              Bạn phải nghiên cứu cái mạch hồi tiếp về con 494 ấy. Nếu hiểu hết bạn muốn nó chạy tới công suất cháy luôn cả nguồn nó vẫn chưa ngắt ấy chứ.

Comment

Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                Cần giúp gì bạn cứ hỏi chứ.
                Hình như nhiều người nghịch xong nguồn ATX rồi.
                Mình cũng phá vài 3 cái nguồn máy tính, cuối cùng cũng hoàn thành 1 cái sạc.
                Nói chung nguồn ATX cũng rất nhiều loại, về nguyên lý thì giống nhau tuy nhiên phần bảo vệ, ngắt nguồn, hồi tiếp... có hơi khác nhau một chút.
                Phải phá nhiều nhiều thì mới thành công.
                E muon hoi cac A cai mach cua BAC VAN minh lắp thêm mạch điều chỉnh dòng ra có được ko.cho E xin sơ đồ luôn he.E điều chỉnh bộ nguồn ra được khoản 14 von thôi đủ để sạc cái bình 12/25Ah. nhưng mạch hạn dòng thì E chưa kiểm tra được là bao nhiêu AMPE cho nó chắc ăn.mua đồng hồ đo ampe dc(1 chiều) ko có

Comment

E có bộ nguồn model LPE2-23 450W nhưng nó nổ con công suât nguồn cấp trước ko nhìn ra được con gì.chỉ nhìn được chữ CxxxS ko biết mấy chữ xxx đó la gì,nó giông con 13003 ko co cánh tản nhiệt .các A co gặp cái loại này thì chỉ E với

Comment

e co bo nguon củ,mach nguon chinh no su dung 1 con cong suat la SSH7N90,e kiem tra no thay bi chap Ds, ko biet thay con nao tuong duong nho cac A giúp e voi
                    Last edited by nptoan2010; 23-08-2011, 14:47.

Comment

Nguyên văn bởi nptoan2010 Xem bài viết
                      E muon hoi cac A cai mach cua BAC VAN minh lắp thêm mạch điều chỉnh dòng ra có được ko.cho E xin sơ đồ luôn he.E điều chỉnh bộ nguồn ra được khoản 14 von thôi đủ để sạc cái bình 12/25Ah. nhưng mạch hạn dòng thì E chưa kiểm tra được là bao nhiêu AMPE cho nó chắc ăn.mua đồng hồ đo ampe dc(1 chiều) ko có
                      Mình làm theo mạch này đây:
                      áp ra chỉnh được từ 1-30V.
                      dòng sạc chỉnh được từ 0.1-10A.

Click image for larger version

Name:	ChelaiATX.jpg
Views:	4
Size:	91.2 KB
ID:	1350409

Comment

Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
                        Mình làm theo mạch này đây:
                        áp ra chỉnh được từ 1-30V.
                        dòng sạc chỉnh được từ 0.1-10A.

[ATTACH=CONFIG]31876[/ATTACH]
                        TUI cũng có sơ đồ mạch đó ngưng những con điện trở màu đỏ đó làm sao mà tìm ra,và số hơi mờ quá mình sợ nhìn ko chính xác,HAI_NT giup minh với.cảm ơn nhiều

Comment

mình có 1 nguồn ATX 500w bị hỏng. lấy ra nghịch kiểm tra thì IC dao động vẫn bt, điện áp ở dây xanh và dây tím vẫn bt. khi em nối dây xanh với dây đen vào thì quạt chỉ quay 1 tí (khoảng 2s) rồi dừng lại.em nối trực tiếp chân 4 của IC dao động xuống mass (ép dao động) thì quạt quay đc lâu hơn khoảng 10s nhưng nó chạy cứ giật giật, rồi cháy cầu chì, tản nhiêt của 3 con công suất ( nguồn trước và nguồn chính ) thì nóng. đo thì nó vẫn chưa chết. kiểm tra thì 1 trong 2 con c1815 của khuếch dao động cháy. thay 2 con này xong.cắm vào thì cầu chì cháy ngay (chưa cho dây xanh xuống mass). con nhiệt trở đầu vào hơi nóng. kiểm tra thì mạch vẫn bt k có chỗ nào bị chập
                          ae nào có kinh nghiệm chỉ giáo với với..thankss!!!

Comment

Nguyên văn bởi tan0710 Xem bài viết
                            mình có 1 nguồn ATX 500w bị hỏng. lấy ra nghịch kiểm tra thì IC dao động vẫn bt, điện áp ở dây xanh và dây tím vẫn bt. khi em nối dây xanh với dây đen vào thì quạt chỉ quay 1 tí (khoảng 2s) rồi dừng lại.em nối trực tiếp chân 4 của IC dao động xuống mass (ép dao động) thì quạt quay đc lâu hơn khoảng 10s nhưng nó chạy cứ giật giật, rồi cháy cầu chì, tản nhiêt của 3 con công suất ( nguồn trước và nguồn chính ) thì nóng. đo thì nó vẫn chưa chết. kiểm tra thì 1 trong 2 con c1815 của khuếch dao động cháy. thay 2 con này xong.cắm vào thì cầu chì cháy ngay (chưa cho dây xanh xuống mass). con nhiệt trở đầu vào hơi nóng. kiểm tra thì mạch vẫn bt k có chỗ nào bị chập
                            ae nào có kinh nghiệm chỉ giáo với với..thankss!!!
                            bạn kiểm tra cầu diode chưa,chắc là chết diode rồi.
                            Hưng yên

Comment

Nguyên văn bởi 201289 Xem bài viết
                              bạn kiểm tra cầu diode chưa,chắc là chết diode rồi.
                              nếu mà diode cháy thì lúc đầu tiên mình cắm vào thì nó đã nổ cầu chì rồi mới đúng chứ.!
                              diode hỏng chỉ do quá dòng => chập đèn công suất nguồn chính or nguồn trước. nhưng chúng vẫn bt. kiểm tra thì có 1 con c1815 bi hỏng => 1 đèn CS của nguồn chính k điều khiển đc thì làm sao mà chập đc??
                              Last edited by tan0710; 29-08-2011, 01:31.

Comment

Nguyên văn bởi nptoan2010 Xem bài viết
                                TUI cũng có sơ đồ mạch đó ngưng những con điện trở màu đỏ đó làm sao mà tìm ra,và số hơi mờ quá mình sợ nhìn ko chính xác,HAI_NT giup minh với.cảm ơn nhiều
                                Mình nhìn thấy rõ mà. để mình kể từ trái qua phải nhé.
                                1200=>1k2
                                4740=>4k7
                                1k
                                7200=>7k2 chỗ mà họ ghi Vref=0.6V mình có thể thay hai con trở 1k và 7k2 này bằng cái biến trở 10k rồi bạn chỉnh cho nó đạt 0.6V cũng được.
                                tiếp theo là con trở 4k7.
                                tiếp là con trở 22k nối tiếp với cái tụ mình cho cái tụ nó là 103.
                                Còn cái điện trở công suất 0.06 / 10w, mình có thể kiếm 2 con trở 0.1/10w mắc song song là được.

Mình lắp theo mạch này rồi chạy ổn lắm

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X