Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nghịch nguồn ATX .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nhìn sơ bộ là chạy được nhưng áp ra chưa chắc đã đạt được 40V khi có tải, tổn hao trên cầu nắn nhiều hơn khi dòng ra lớn, tụ 2uF chân 1 của IC nên giảm nhỏ còn 0,1uF.
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

các anh cho em hỏi!????????????
      em đang làm đồ án về mạch nạp acquy 12v 50ah tự ngắt khi ắc quy đầy dùng rơle và có đèn báo là đã ngắt?? mong các anh giúp đỡ!

Comment

Nguyên văn bởi mr.ngoc Xem bài viết
        các anh cho em hỏi!????????????
        em đang làm đồ án về mạch nạp acquy 12v 50ah tự ngắt khi ắc quy đầy dùng rơle và có đèn báo là đã ngắt?? mong các anh giúp đỡ!
        Đây nè bác ơi http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=37604
        Đã làm và chạy ngon

Comment

cảm ơn bác nhé! em ở Hưng Yên bị mất điện cách nhật híc mà trong khi đó sắp phải nộp đồ án rùi! bác có thể giải thíc giùm em mạch nay được ko ạ!
          cậu cho mình số điện thoại hoặc mail để mình có thể hỏi cậu nhanh hơn khi mình có chỗ khó hiểu được ko
          cảm ơn cậu rất nhiều thanksssssssss!!!

Comment

Có một bộ nguồn ATX bị lỗi thế này là bị sao?
            Chưa kích nguồn: SB 5V đo bằng đồng hồ kim và số cùng kết quả chuẩn.
            Kích nguồn SB và tất cả các đường khác đo bằng đồng hồ kim vẫn đạt chuẩn, nhưng khi đo bằng đồng hồ số thì nhảy liên tục mọi giá trị khác nhau( đã loại trừ khả năng hỏng đồng hồ).

Comment

Nguyên văn bởi empires Xem bài viết
              Có một bộ nguồn ATX bị lỗi thế này là bị sao?
              Chưa kích nguồn: SB 5V đo bằng đồng hồ kim và số cùng kết quả chuẩn.
              Kích nguồn SB và tất cả các đường khác đo bằng đồng hồ kim vẫn đạt chuẩn, nhưng khi đo bằng đồng hồ số thì nhảy liên tục mọi giá trị khác nhau( đã loại trừ khả năng hỏng đồng hồ).
              Bác kiểm tra mấy con tụ lọc nguồn nhé (tụ lọc nguồn +12V, +5V, +3.3V.... ).
              Email:
              đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
              Kakao talk: sinotruk

Comment

tất cả các tụ lọc đầu ra đều ok, đã test từng con một. dung lượng ok.Không biết liệu nguồn cấp trước có vấn đề không nhưng đo thấy nguồn cấp trước cũng bị y như vậy, mà nguồn cấp trước lại nuôi toàn bộ các mạch khác ???

Comment

sao bác khong dùng nguồn AT để nghịch? em đang có mấy cái AT cũng muốn nghịch mà chẳng biết thế nào. Mong bác chỉ giúp

Comment

Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
                    Nhờ pro NDV thẩm định hộ mạch này có khả thi không?
                    Không được đâu . Khi chiết áp quay về GND thì chân 1 của TL494 điện áp bằng 0V >> chân 3 của IC =0V . Hai transisto công suất sẽ hỏng . Hơn nữa bên thứ cấp thì trước cuộn chặn phải có tụ lọc chứ !
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                      Rỗi rãi mình ngồi nghịch nguồn ATX vậy .
                      Bộ nguồn của mình sử dụng để nghịch là loại ATX có xuất xứ từ Tung của nên cũng đơn giản gọn nhẹ .
                      Nguyên lý của nó như thế này

Bác nguyendinhvan ơi, theo em biết là như thế này: áp ở chân 4 của TL494 có thể điều khiển nguồn ON/OFF (0V bật nguồn, >0.6V thì tắt) do đó em muốn điều khiển ON/OFF bằng các này để cho dòng khởi động nhỏ ( không phải cấp nguồn trực tiếp ). Cụ thể em làm như sau: các linh kiện nối với chân 4 em đều gỡ hết ra và nối 1 con trở 1K từ chân 4 đến nguồn 5VSB để đưa áp chân 4 lên mức cao (OFF) còn để bật nguồn thì em sẽ nối với 1 cái công tắt từ chân 4 xuống mass (thực tế em chưa gắm công tắt/ em muốn thử cho nó tắt trước ) . Thế nhưng khi cắm điện thì nó không chịu tắt, đo áp ở chân 4 vẫn là 0V.??? em thấy lạ móc thêm trở // với trở 1K đó mà nó vẫn ko chịu tắt nên em nối thẳng chân 4 với nguồn 5VSB thì nó vẫn chạy và chạy thêm đc xíu nữa thì 2 con sò nguồn nổ luôn ( vụ nổ xãy ra khoảng 4h00 sáng nay ) . Theo bác thì em đã làm sai chỗ nào mà nó ko chịu tắt mà nó nổ??? Có phải là do em lấy áp từ nguồn 5VSB là ko hợp lí ko ạ? hay là em lấy áp từ nguồn 12V cấp cho 494 hoặc nguồn 5V chuẩn ( ở chân 13,14,15 ) của TL494 có đc ko ạ? Xin cảm ơn !
                      P/S: em đã kiểm tra khi rút 2 con sò nguồn ra thì nguồn 5VSB vẫn còn hoạt động .

Comment

Sáng nay em cũng đã tìm ra một số nguyên nhân của bo nguồn đó rồi. Thứ nhất là do con TL494 bị hư, con IC bị hư đó có trở kháng của chân 4 rất nhỏ so với mass nên không thể OFF bằng cách phân áp ở >5V tuy nhiên nó vẫn chạy đc. Em cũng đã thay con khác. Tiếp theo là thay luôn cặp sò nguồn bị nổ thì nó ko nổ lại và cũng ko chạy đc. Tình hình bây h là: đo có áp 380V, sò nguồn vừa mới thay, nguồn 5VSB vẫn còn, đo áp ở chân 8 và chân 11 khoảng 1,8V( chắc là có dao động) đo đến chỗ biến áp lái ( đã kiểm tra 2 con C494) nhưng vẫn ko rõ. Em đoán chắc là nó còn hư gì đó bên công suất sơ cấp của nguồn... chiều nay đi hoc về sẽ nghiên cứu tiếp...Các bác có ý kiến gì giúp em với. xin cảm ơn!

Comment

Khi vận hành thì có thể có nhiễu trên đường feedback nên điện áp ra có thể không .... sạch . Ta có thể đấu vài tụ lọc trên đường feedback . Tuy vậy đừng nên lắp tụ có trị số quá lớn . Hằng số thời gian RC sẽ làm nguồn không ..... phản ứng nhanh với sự biến động điện áp đầu ra .
                          Kiểu mạch sửa như thế này chỉ nên dùng với dòng nạp vài Ampe thôi ...... Sai số mà .
                          Nếu muốn nâng dòng nạp lên 10A thì phải cải tiến nhiều . Ta sử dụng điện trở SUN thì rất bất tiện . Với sụt áp yêu cầu là 0,6V trên dòng 10A thì công suất tiêu tán trên R sun sẽ tương đương với khoảng 6w . Như vậy dễ gây biến động sai số do nhiệt độ .
                          Trong trường hợp phải khai thác dòng nạp tới 10A thì nên làm mạch có thành phần hồi tiếp dòng sử dụng TI .
                          Lúc nào rỗi mình sẽ bàn về kiểu đó .
                          sắp đến mùa mất điện rồi bác hướng đẫn em làm để nạp dc ac quy 120N nhé bác. Em có nguần máy tính cũ rồi còn thiều mạch tự tắt khi ac quy đã và tự ngắt nữa thôi.

Comment

Nếu nạp quá điện là hòng bình thì còn gì ý nghĩa nữa .

Tôi quyết định lắp thêm một mạch tự động tắt nguồn khi AQ no điện .
                            Dùng thêm một IC 4558 hoặc 741 thông thường tôi lắp một mạch Triger .
                            Có một đường luôn theo dõi mức điện áp nguồn trên cực của AQ .
                            Khi thấy mức áp này đạt đến danh định 13,8 hoặc 14,2 (( tùy loại AQ ) thì từ chân số 1 của IC 4558 sẽ hạ xuống mức thấp .
                            Điện áp chân số 4 của IC TL494 sẽ nâng cao , thế là IC dao động nguồn tạm nghỉ giải lao .
                            Khi mức AQ giảm xuống tới mức danh định thì mạch Triger không bị lật trạng thái . Nó chỉ lật trạng thái khi mức AQ thấp hẳn .
                            Trong khi vận hành nếu dây nạp AQ bị Move thì mạch Triger sẽ khóa nguồn lại . Để khởi động lại mạch thì chỉ có thể rút điện nguồn AC 220V ra . Nhưng như vậy thì mất thời gian .
                            Tôi lăp thêm một công tắc Reset cho mạch Triger .
                            Em thấy một số nguần có thêm luôn con IC thuật toán LM339 sao ta khong dùng luôn con này nhỉ?

Comment

Bác Nguyendinhvan ơi giúp em với em muốn chế bộ nguần máy tính cũ để nạp cho bình 12v 150A
                              Last edited by 16091985; 14-02-2011, 20:20.

Comment

Khi vận hành thì có thể có nhiễu trên đường feedback nên điện áp ra có thể không .... sạch . Ta có thể đấu vài tụ lọc trên đường feedback . Tuy vậy đừng nên lắp tụ có trị số quá lớn . Hằng số thời gian RC sẽ làm nguồn không ..... phản ứng nhanh với sự biến động điện áp đầu ra .
                                Kiểu mạch sửa như thế này chỉ nên dùng với dòng nạp vài Ampe thôi ...... Sai số mà .
                                Nếu muốn nâng dòng nạp lên 10A thì phải cải tiến nhiều . Ta sử dụng điện trở SUN thì rất bất tiện . Với sụt áp yêu cầu là 0,6V trên dòng 10A thì công suất tiêu tán trên R sun sẽ tương đương với khoảng 6w . Như vậy dễ gây biến động sai số do nhiệt độ .
                                Trong trường hợp phải khai thác dòng nạp tới 10A thì nên làm mạch có thành phần hồi tiếp dòng sử dụng TI .
                                Lúc nào rỗi mình sẽ bàn về kiểu đó .
                                Bác Văn cho em hỏi chút: mình chỉnh áp ra đúng 13,8v rồi để nạp bình với dòng nạp trên 10A thì có bị làm sao không hả bác, mong bác trả lời em. Em cảm ơn bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X