Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin mọi người giúp đỡ làm mạch nắn dòng 1 chiều 48V 30A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin mọi người giúp đỡ làm mạch nắn dòng 1 chiều 48V 30A

Em mới gia nhập nên không biết có bị trùng lặp bài đăng không mong mod và mọi người chỉ giáo.
    Số là em có ít máy cần sử dụng đến nguồn 48v DC dòng tầm 30a. Mà khổ nỗi nguồn này kiếm không dễ. Em tính đấu nối 4 cái nguồn server để lấy áp 48v thì cồng kềnh quá. Mà dùng biến áp lọc qua diode với tụ thì dòng chưa phẳng. Loay hoay trên mạng thì thấy có bộ mạch nguồn điều chỉnh được đến 60v. Mà khổ nỗi em hơi mù mờ về điện tử. Lắp ghép linh kiện thì được chứ không rõ cơ chế lắm. Các bác xem qua giúp em xem mạch đó dòng ra đã đảm bảo tương đối phẳng chưa giúp em ạ. Có vài chỗ tiếng nga em cũng không hiểu các bác chỉ giúp xem nó là linh kiện gì nhé.
    Hoặc các bác có sơ đồ mạch chỉnh lưu nắn dòng từ biến áp sắt thì cho em xin với.
    Đội ơn các bác ạ
    http://danyk.cz/reg60v_en.html

Comment

Nếu bạn mới bước chân vào lĩnh vực điện tử thì bộ nguồn theo như yêu cầu bạn nói bạn chưa thể làm được đâu nhất là nguồn như sơ đồ của bạn. Tốt nhất ban nên đặt hàng của người nào có khả năng hoặc không thì mua bộ nguồn có sẵn đáp ứng với yêu cầu của bạn xong tìm hiểu dần cho những bộ sau thì tiện hơn

Comment

Em tìm hiểu sơ về mấy nguồn xung 24 36v thấy cũng không quá phức tạp. Chỉ có điều em có sẵn cái biến áp 48v AC nên muốn làm mạch lọc cho dòng phẳng bác ạ

Comment

Nguyên văn bởi sonnc1990 Xem bài viết
          Em tìm hiểu sơ về mấy nguồn xung 24 36v thấy cũng không quá phức tạp. Chỉ có điều em có sẵn cái biến áp 48v AC nên muốn làm mạch lọc cho dòng phẳng bác ạ
          yêu cầu của bạn là một bộ nguồn 48v , dòng khá cao >30A , dòng điện bằng phẳng , mà bạn chưa có kinh nghiệm làm mạch thì bạn nên tìm mua một cục nguồn của viễn thông (mua loại cũ) giá vừa phải , đáp ứng nhu cầu của bạn đó là cục DRM-550V , thiết bị nguồn 48-60VDC , 50A , nguồn vào 220vac

Comment

Vâng em nghe bác. Nhưng mà em vẫn muốn làm cái nguồn cho nó bõ công vọc vạch. Em xin hỏi thêm là cái nguồn viễn thông cũ giá thường đạo động trong khoảng nào ạ

Comment

Bạn có thể thiết kế nguồn xung hạ áp Buck để chuyển từ 220VAC xuống 48VDC.

https://www.youtube.com/watch?v=zQbw21jawxg

Comment

Em thấy có bác bày cách dùng biến áp nắn qua diode lọc qua tụ là chính. Không biết có sử dụng được không bác

Comment

Vâng em nghe bác. Nhưng mà em vẫn muốn làm cái nguồn cho nó bõ công vọc vạch. Em xin hỏi thêm là cái nguồn viễn thông cũ giá thường đạo động trong khoảng nào ạ
                  nguồn DRM-550V mới thì khá đắt , tầm 2 củ , còn loại đã qua sử dụng thì khoảng 800k -1củ thôi , những nguồn tốt và chất lượng thì mình không thể làm được đâu , vì công sức và chi phí bỏ ra rất nhiều , đôi khi không thành công , vì thế để dùng thì nên mua cho an toàn và được việc , trừ khi thích nghịch và tìm tòi thì hãy chế tạo nó

Comment

Em thấy có bác bày cách dùng biến áp nắn qua diode lọc qua tụ là chính. Không biết có sử dụng được không bác
                    dùng không ổn định lắm , vì áp nó dâng lên cao khi chưa có tải , mà quấn biến áp 48v/ 30-40A thì cũng vất vả lắm đấy , tuy không khó nhưng cũng mất nhiều thời gian

Comment

Bản thân cái nguồn 48V 30A nếu mua mới với giá 2tr thì cũng vừa phải, nếu cân nhắc chi phí linh kiện và công sức.

Về phía người làm : nếu ít kinh nghiệm thì làm mỗi cái nguồn buck 10A đã khó rồi, chưa bàn tới thiết kế đầu luồng. Thiết kế của ông người Czech kia khá phức tạp đấy, người có kinh nghiệm làm còn chưa chắc đã thành công lần đầu đâu. Forward converter, 2 đèn công suất, lái cách ly qua biến áp chưa bao giờ dễ dàng.

Ngay cả nhận định rằng xem qua đám nguồn 24V thấy đơn giản rồi suy ra rằng 48V 30A làm được thì ... thôi chả dám bàn tiếp.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Em ko nói nó đơn giản mà thấy linh kiện đơn giản dễ kiếm bác ạ. Biến áp 48v em có sẵn nên muốn nghịch chơi cho biết thôi. Vì như cầu ko phải dùng nhiều mà cái chính là nghịch cho biết nên muốn học là chính bác ạ. Nhiều cái nghịch quá tiền mua nhưng vẫn ham lắm

Comment

Em ko nói nó đơn giản mà thấy linh kiện đơn giản dễ kiếm bác ạ. Biến áp 48v em có sẵn nên muốn nghịch chơi cho biết thôi. Vì như cầu ko phải dùng nhiều mà cái chính là nghịch cho biết nên muốn học là chính bác ạ. Nhiều cái nghịch quá tiền mua nhưng vẫn ham lắm
                          nếu nghịch thì cứ kiếm cái cầu diode to Amper nối vào nó , nhớ nối đúng chiều AC của diode , rồi kiếm con tụ vài ngàn uF /80v nối vào đầu ra của diode , lúc đó sẽ có nguồn DC nhưng nó không ở 48vdc đâu nhé , có thể là 60v , muốn nó còn 48vdc thì thêm một chặng đường ổn áp nữa , mà cái phần ổn áp nhiều chục Amper thì không dễ làm đâu .

Comment

Vâng bác. Em mới đang tìm hiểu mạch ổn áp đó. Tìm mãi rồi cũng sẽ hiểu thôi bác.

Comment

sợ đếch gì cứ mạnh dạn mà làm bạn ạ. ngày xưa người ta còn dám làm máy bay rùi cả chống sét nữa có khi mất cả mạng vì khoa học còn chẳng sợ thế mới có được nền văn minh như bây giờ chứ mấy cái nguồn xung ăn nhằm gì. wan trọng ý chí của bạn đến đâu thôi. Tài liệu thì không thiếu trên mạng nhìu vô kể. Sách vở cũng đầy rẫy. Mạch nguồn có sẵn cũ mới linh kiện ko đếm xuể mua gửi tận nhà... tóm lại thế hệ trẻ phải khác đi dám nghĩ dám làm. Phải có niềm tin thì đất nước mới khá lên được...
                              Động viên tinh thần bạn xíu. Hãy bắt đầu đọc ngâm cứu lý thuyết bạn nhé nếu thấy chán thì thực hành nghịch làm nhái mấy cái mạch xung nhỏ xíu vài oát giải trí lấy hứng rùi lại ngâm cứu tiếp. Chú ý đến thời gian dành cho gia đình nhé bạn...

Comment

Về tác giả

Collapse

sonnc1990 Tìm hiểu thêm về sonnc1990

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X