Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn xung lưỡng cực (cân bằng), ổn áp!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanhfdc
    Có thể do BAX quấn quá thừa thứ cấp - tỷ số BA cao hơn so với yêu cầu... cũng có hiện tượng như của bạn. Xung sơ cấp lúc ấy giống như nhiễu do mạch dò sai - ổn áp điều chỉnh độ rộng xung kích ra quá nhỏ. Mạch bạn vẽ đẹp, nhưng theo mình thì nên để khoảng cách giữa 2 đường cao áp lớn hơn 1 chút.

Nếu đã làm nguồn cho amply thì mình nghĩ nên chạy độ rộng xung tối đa, tăng nhiều tụ lọc gánh dòng tải tăng đột ngột cho đầu ra chứ ko nên làm ổn áp điều chỉnh độ rộng xung. Tỷ số BAX xác định đầu ra cố định. Chứ bắt cả hệ thống... cò cưa... theo cái loa thì thấy ko ổn lắm. Cái BAX và cuộn lọc sẽ hát theo cái loa cũng ko chừng.

Chúc bạn thành công.
    Mình không biết làm sao để người ta giải quyết vấn đề nóng lên của cuộn dây khi mạch chạy ở mức điện áp ngõ ra thấp? Nguyên tắc làm nguồn xung có chỉnh điện áp đầu ra dải rộng thì bao giờ tỉ số BA cũng thừa, có thừa mới chỉnh điện áp ra được. Với lại nguồn xung có dãi điện áp vào rất rộng (90-260VAC) nên chắc chắn sẽ có thừa tỉ số biến áp, điện áp vào thấp thì có PFC bù nên cũng dễ xử hơn.

Mình cũng nghĩ làm nguồn xung với độ rộng tối đa nó sẽ ổn hơn và "cứng" hơn, khi tiến hành làm mạch nguồn này mình nghĩ đến tính linh hoạt của nó (có thể chỉnh áp ra theo từng board công suất amply khác nhau) nên cũng vẫn muốn làm cho ra ngô ra khoai với cái thằng này đã!

Nguyên văn bởi thanhfdc
    Chỉ là với nguồn noname hoặc công suất nhỏ thôi. Với nguồn hàng hiệu, công suất lớn người ta vẫ dùng mạch driver trực tiếp như nguồn của bạn và phản hồi, cách ly từ sơ cấp về qua opto. Có điều là mạch nó hơi phức tạp và gặp gần như toàn dạng flyback nên cũng chưa ngâm cứu được bọn kia nhiều.
    Mạch flyback mình không "ưa" lắm vì tính toán biến áp xung và chiều quấn dây của các cuộn dây nữa, mà mình thi làm theo kinh nghiệm là nhiều nên cũng hơi ngán!

PS: Bác thành có thể hỗ trợ (mua giúp) mình vài bo EGS được không, mình cũng đang muốn làm thử một con inverter pure sine wave!

Comment

Nhờ các anh giúp nâng áp cái nguồn xung

Em có một bộ xạc 48VDC -12Ah, dùng con Mosfet 8N60, em đang cần nguồn để điều khiển cái em BLDC 48V -600w để lai 1 cái máy phát DC công suất 200W làm thí nghiệm. em biết bộ nguồn này không thể đáp ứng cho nhu cầu này vì dòng nó bé, nay em muốn tìm cách nâng dòng của bộ nguồn này lên tầm 10A, không biết các bác có thể tư vấn giúp em đc k. Bộ nguồn này cấp cho BLDC chạy k tải thì vẫn đc, chỉ khi khởi động phải lựa thời điểm mới bốc em nó lên đc, nói chúng là quá tải nặng khi khởi động. theo em nghĩ Mos 8N60 dòng đỉnh 7,5A nay mình thay em khác cho nó chịu dòng đỉnh cao hơn có ổn không, vì em chỉ cần tại thời điểm khởi động cho lên đc là ổn. vì tải giả cho máy phát em cho bé giả định thôi. mong các cao nhân giúp đỡ. nếu thay con IRF460 thì có ổn không, công suất biến áp xung em nghĩ là đáp ứng đc.

Comment

Nguyên văn bởi minhmod Xem bài viết
        Em mới lấy về 2 cái mạch in của mạch nguồn xạc acquy mà em đặt cách đây 3 ngày ở Kha Thành về. Mạch này cũng là mạch nửa cầu như nguyên lý em up lên ở trên, cái này là em làm cho công ty em.
        Vì là xạc acquy nên cũng không yêu cầu quá cao về độ "sạch".
        Còn nguồn em đang muốn thực hiện là nguồn cho audio nên chắc yêu cầu sẽ cao hơn.
        Với nguồn xạc acquy thì em có đo dạng sóng rồi, nó "lăn tăn" kinh khủng, với lại nguồn ra vẫn còn xung cao tần nhiều lắm. Em không biết là bọn tây nó làm kiểu gì mà dạng sóng trên cuộn sơ cấp "vuông như cục gạch" còn của em thì...
        Em không làm sao mà giảm bớt được các xung đa hài bậc cao mặc dù đã Sờ Núp Bơ đủ kiểu.

Dưới đây là cái mạch in mới đặt về, không biết là với mạch sợi thì nó có nhiễu nhiều như trước không nữa!
        Mình cũng đang có nhu cầu làm cái mạch sạc ắc quy 24V dòng ra 30A mà thấy phức tạp quá. Trên mạch của bạn cái mạch chuyển nguồn từ 220VAC ra để bạn ổn áp chổ con 7812 đó bạn mua ở đâu vậy? mắc không?
        Mạch in bạn làm đẹp ghê. Bạn cho mình xin file gốc được không?!
        Mình thắc mắc sao bạn không dùng 3525 lái Fet luôn mà dùng thêm con IR chi nữa vậy. Mình còn gà lắm, mong bạn đi trước chỉ dẫn giúp cho. Cảm ơn bạn!

Comment

Nguyên văn bởi phanchau Xem bài viết
          Mình cũng đang có nhu cầu làm cái mạch sạc ắc quy 24V dòng ra 30A mà thấy phức tạp quá. Trên mạch của bạn cái mạch chuyển nguồn từ 220VAC ra để bạn ổn áp chổ con 7812 đó bạn mua ở đâu vậy? mắc không?
          Mạch in bạn làm đẹp ghê. Bạn cho mình xin file gốc được không?!
          Mình thắc mắc sao bạn không dùng 3525 lái Fet luôn mà dùng thêm con IR chi nữa vậy. Mình còn gà lắm, mong bạn đi trước chỉ dẫn giúp cho. Cảm ơn bạn!
          - Cái mạch bác hỏi là đây:Thiết bị - Modul chức năng (46++ SP) : LED driver 3W

- Nếu muốn làm mạch xạc 24V-30A thì cũng hơi khó đấy, mình tự nghiên cứu và máy mò học hỏi nên cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm.

- File mạch in của mình đây: https://www.mediafire.com/?jlbp7r18uc8x3ez.
          Mạch này mình không dùng nguồn phụ là LED driver nữa mà mình dùng biến áp thường loại này: Phụ kiện (105++ SP) : PCB Transformer

- SG3525 chỉ có thể lái Fet trực tiếp (Push - Pull), còn mạch mình là cấu hình nữa cầu nên phải có IC driver IR2110.

Comment

Nguyên văn bởi minhmod Xem bài viết
            - Cái mạch bác hỏi là đây:Thiết bị - Modul chức năng (46++ SP) : LED driver 3W

- Nếu muốn làm mạch xạc 24V-30A thì cũng hơi khó đấy, mình tự nghiên cứu và máy mò học hỏi nên cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm.

- File mạch in của mình đây: https://www.mediafire.com/?jlbp7r18uc8x3ez.
            Mạch này mình không dùng nguồn phụ là LED driver nữa mà mình dùng biến áp thường loại này: Phụ kiện (105++ SP) : PCB Transformer

- SG3525 chỉ có thể lái Fet trực tiếp (Push - Pull), còn mạch mình là cấu hình nữa cầu nên phải có IC driver IR2110.
            Cảm ơn bạn nhiều!
            Để mình từ từ nghiên cứu để làm cái mạch 24V/30A. Có gì mình sẽ hỏi bạn sau, lúc đó bạn nhớ chỉ mình nha!

Comment

cho em hỏi Lõi ETD49 giá bn thế ? cái Nguồn của anh minhmod chạy Amp có tốt ko ? e cũng định làm 1 cái +-35v 4A dùng IC dao động TL494 . có j nhờ anh về tính cái BAX với .

Comment

Nguyên văn bởi thangbk92 Xem bài viết
                cho em hỏi Lõi ETD49 giá bn thế ? cái Nguồn của anh minhmod chạy Amp có tốt ko ? e cũng định làm 1 cái +-35v 4A dùng IC dao động TL494 . có j nhờ anh về tính cái BAX với .
                Hôm trước mình mua lẻ ở sạp Tiên Tâm ở chợ Nhật Tảo là 55k một bộ đó bạn

Comment

Các bạn cho mình hỏi:
                  Mình tính cái biến thế xung cuộn sơ cấp cần dùng dây đường kính 1mm vậy mình dùng 4 sợi 0.5 chập lại quấn so với 1 sợi 1mm thì cái nào tốt hơn ah? vì sao mà người ta hay chập lại nhiều sợi để quấn?

Comment

Các bạn cho mình hỏi:
                    Mình tính cái biến thế xung cuộn sơ cấp cần dùng dây đường kính 1mm vậy mình dùng 4 sợi 0.5 chập lại quấn so với 1 sợi 1mm thì cái nào tốt hơn ah? vì sao mà người ta hay chập lại nhiều sợi để quấn?
                    Anh qua bên này đọc #7 http://www.dientuvietnam.net/forums/...p-xung-104599/

Comment

Cảm ơn bạn nhiều!
                      Để mình từ từ nghiên cứu để làm cái mạch 24V/30A. Có gì mình sẽ hỏi bạn sau, lúc đó bạn nhớ chỉ mình nha!
                      Mình ko có nhiều kinh nghiệm nhưng nếu có vấn đề gì khúc mắc bạn cứ post lên đây, cái nào biết thì mình giúp và còn nhiều cao thủ khác nữa cũng sẽ hỗ trợ cho bạn.

Nguyên văn bởi thangbk92 Xem bài viết
                      Nguồn mình làm là để chạy amply đó, chạy cũng ngon lắm, gọn nhẹ. Mình dùng SG3525 quen rồi, TL494 không quen lắm. Cái lõi ETD49 ngoài Tiên Tâm chạy được khoảng 50KHz thôi, chạy cao hơn nóng lắm. Tính biến áp thì bác xem thêm topic "tính toán biến áp xung" của bác DTTH ý.

Comment

mạch của bạn minhmod đã làm mạch thực tế chưa hay trên mô phỏng vậy ổn định được dòng bào nhiêu vậy?

Comment

bác ơi em cung muốn làm 1 cái bác cho em xin thông số bax vong day kich thước dây dk ko ạ sơ đồ mạch nói chung tất tật ý ạ cảm ơn bác ạ gmail của em a hoandt.hh@gmail.com a

Comment

Ngày xưa , tôi cũng ngâm cứu mốn này . Xong rồi bỏ đi .
                            Lý do .
                            Các mạch công suất âm thanh tả pí lù ngoài thị trường có đặc điểm ăn dòng không đều hai nguồn +- .
                            Cho nên để nguồn ổn định phải làm cái nguồn cấu trúc khác .
                            Mà để có cấu trúc khác . thì tốn xẻng hơn cả cái biến áp truyền thống . Nên thôi .

Một số loại ampli pow ngoài thị trường có thiết kế nguồn xung kiểu dạng này . Nhưng mach công suất thiết kế kiểu ... phù hợp hơn .
                            Nếu thiết kế cái nguồn này . lắp vào mấy cái ampli Karaoke thì .... Ối ồi ôi ngay ....
                            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Lâu quá không vào dtvn, nay vào cập nhật cái đầu tý xíu!

Comment

chào mọi người cho cháu hỏi là xung cháu cũng rap một mạch như chú nhưng mới ráp phần sg3525 và ir2110 nhưng có vấn đề là khi cháu đo bằng osillo thì hai chân ra xung của sg3525 có xung ra nhưng mà chân high side của ir2110 lại chỉ có xung mức một khong 11v không thay đổi ạ còn chân low side thì vẩn có xung bình thường. cháu chưa lắp fet ạ. mong mọi người cho ý kiến ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

minhmod Tìm hiểu thêm về minhmod

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X