Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mod sạc xe đạp điện 48V xuống 36V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mod sạc xe đạp điện 48V xuống 36V

Chào các bác! trước hết em xin có lời xin lỗi đến BQT forum vì em thấy đã có nhiều luồng dạng như thế này trong forum rồi, nhưng vì cấp bách quá em vẫn mạn phép xin tạo luồng mới.
    Vấn đề của em là như thế này ạ: em hiện đang lao động bên Đài Loan, đứa bạn em lại vừa hết hạn về nước nên nó cho em cái xe đạp điện của nó. Xe loại chạy động cơ 36V-350W, nhưng lại dùng sạc 48V-1.5A (số là đợt trước nó bị cháy sạc nên mua bừa 1 cái về dùng, nó không biết gì về điện cả hehe, và hậu quả mà cái sạc này để lại là 3 cái bình ắc quy 12V-12Ah đều bị phù to tướng, vì cái sạc này của xe loại 4 bình 48V nên sạc nó không ngắt khi bình đã đầy)

Em là dân cntt, điện tử em có hiểu biết chút ít thôi chứ không phải chuyên môn. Cái sạc này áp ra khi không tải là 55V, bây giờ em muốn hạ nó xuống khoảng 40V để sạc cho 3 bình. Trước hết là hạ áp được đã, còn tự ngắt tính sau ạ
    Mạch dùng ic dao động KA3842, mosfet 11N65, ic điều khiển sạc LM358. Em đã thử hạ áp bằng cách thay đổi điện trở hồi tiếp về chân 1 ic TL431, áp ra đã xuống được 40V, nhưng vấn đề là khi cắm sạc vào bình thì sạc out ra max công suất luôn (đo dòng ra tới tận 6-7A, trong khi sạc gốc luôn ổn định ở khoảng 1.5-1.6A)
    Con opAmp LM358 trong mạch này nó kiểm soát cả áp sạc và dòng sạc, và dường như nó tính toán rất chính xác, em cày nát cả mạch ra mà vẫn không được, bác nào có kinh nghiệm về phần này thì giúp em với ạ.

Mình thấy nó có con trở shunt (nằm giữa 2 diode), bạn tăng trị số của nó lên thì dòng ra sẽ giảm thôi.
    Hoặc: giảm điện áp tham chiếu tại chân 6 LM358 thì dòng ra cũng giảm.
    Bạn đang muốn giảm dòng khoảng 4 lần nên bạn có thể tăng shunt lên 4 lần hoặc giảm điện áp chân 6 LM358 đi 4 lần, hoặc kết hợp tăng shunt 2 lần và giảm áp chân 6 xuống 2 lần...

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Mình thấy nó có con trở shunt (nằm giữa 2 diode), bạn tăng trị số của nó lên thì dòng ra sẽ giảm thôi.
      Hoặc: giảm điện áp tham chiếu tại chân 6 LM358 thì dòng ra cũng giảm.
      Bạn đang muốn giảm dòng khoảng 4 lần nên bạn có thể tăng shunt lên 4 lần hoặc giảm điện áp chân 6 LM358 đi 4 lần, hoặc kết hợp tăng shunt 2 lần và giảm áp chân 6 xuống 2 lần...
      Cảm ơn bác đã quan tâm, em đã thử nhưng không được bác ạ. Con trở mà bác nói là con trở 1ohm-2W, em đã thử thay bằng con trở 3ohm nhưng dòng ra vẫn vậy, theo như em tìm hiểu thì con trở này gọi là trở cầu chì, nó nối giữa âm tụ lọc nguồn và chân 5 ic 358 qua con trở 1k. Còn thay đổi điện trở chân 6 ic 358 thì nó cũng giảm được áp ra giống như can thiệp vào chân 1 ic TL431 vậy, áp thì 40V nhưng dòng ra vẫn maximum, cắm vào bình khoảng 20s là biến áp kêu "tích tích" đồng thời 2 đèn báo nguồn và báo sạc cũng lịm dần

Comment

Mạch nó dạng dạng như thế này bác ạ, bên thứ cấp ngoài con trở 1ohm-2W ra thì còn lại đều là trở dán. Chân 6 ic 358: 1 đường nối với âm tụ lọc qua trở 1k, một đường nối qua trở 22k + trở 82k qua diode 4148 ra chân 1 ic TL431.

Comment

Nguyên văn bởi ttlove9 Xem bài viết

Cảm ơn bác đã quan tâm, em đã thử nhưng không được bác ạ. Con trở mà bác nói là con trở 1ohm-2W, em đã thử thay bằng con trở 3ohm nhưng dòng ra vẫn vậy, theo như em tìm hiểu thì con trở này gọi là trở cầu chì, nó nối giữa âm tụ lọc nguồn và chân 5 ic 358 qua con trở 1k. Còn thay đổi điện trở chân 6 ic 358 thì nó cũng giảm được áp ra giống như can thiệp vào chân 1 ic TL431 vậy, áp thì 40V nhưng dòng ra vẫn maximum, cắm vào bình khoảng 20s là biến áp kêu "tích tích" đồng thời 2 đèn báo nguồn và báo sạc cũng lịm dần
          Nếu là cầu chì sao người ta lại lấy sụt áp từ con trở đó đưa về chân 5 LM358?
          Mà trị số của nó là 10*10^-2 = 0,1 ohm chứ nhỉ (vì nhũ bạc là 10^-2).

Comment

Mạch nó dạng dạng như thế này bác ạ, bên thứ cấp ngoài con trở 1ohm-2W ra thì còn lại đều là trở dán. Chân 6 ic 358: 1 đường nối với âm tụ lọc qua trở 1k, một đường nối qua trở 22k + trở 82k qua diode 4148 ra chân 1 ic TL431.
            Cái mạch bạn đưa khác hoàn toàn. Mạch này điện áp từ chân 1 LM358 qua trở và diode vào chân 1 của TL431, còn sạc của bạn theo mô tả thì giữa chân 1 LM358 và chân 1 TL431 không liên quan.

Comment

Có thề là do giảm áp xuống và mạch đi vào tình trạng bất ổn định. 1) Tìm con trở R5 và đo nó khoảng bao nhiêu rồi gắn trở song song với nó để kéo độ khuếch đại xuống. 2) Gắn thêm tụ gốm ngang qua trở R5 khoảng 0,1uF coi điện áp hồi tiếp 3842-7 có ổn định lại không

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                Cái mạch bạn đưa khác hoàn toàn. Mạch này điện áp từ chân 1 LM358 qua trở và diode vào chân 1 của TL431, còn sạc của bạn theo mô tả thì giữa chân 1 LM358 và chân 1 TL431 không liên quan.
                Thì đấy là sơ đồ em lấy đại để bác dễ hình dung, chứ nó khác mà. Còn con trở kia đúng là 0.1ohm, em lộn

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
                  Có thề là do giảm áp xuống và mạch đi vào tình trạng bất ổn định. 1) Tìm con trở R5 và đo nó khoảng bao nhiêu rồi gắn trở song song với nó để kéo độ khuếch đại xuống. 2) Gắn thêm tụ gốm ngang qua trở R5 khoảng 0,1uF coi điện áp hồi tiếp 3842-7 có ổn định lại không
                  Cảm ơn bác để em thử.

Comment

Thì đấy là sơ đồ em lấy đại để bác dễ hình dung, chứ nó khác mà. Còn con trở kia đúng là 0.1ohm, em lộn
                    Vậy những chỗ mình gạch đỏ là linh kiện gì hay là để trống?

Comment

Có phải mạch như này không nhỉ?
                      Click image for larger version

Name:	sac 48.jpg
Views:	7456
Size:	99.4 KB
ID:	1694370
                      Attached Files

Comment

Tôi thấy bạn nên nhìn tổng thể như sau:
                        1/Phần ổn dòng ở đây là thông qua chân 3 IC 358 (phần qua chân 5 chỉ để báo sạc và ngắt mạch mà thôi), cái này nên giữ nguyên vì bạn vẫn muốn dòng ra 1.5A, chưa tính phần ngắt mạch mà!
                        2/Vây tại sao bạn làm không được? Ta biết rằng U và I có quan hệ mật thiết. Vả lại, biến áp xung người ta quấn cho ra 48V, vậy bạn phải thay đổi thứ cấp cho ra 36V (hoặc 38V,.. theo tỷ lệ thực tế trên 48V)thôi, nếu không sẽ không thể hoạt động trơn tru được. Theo hình ảnh thì biến áp này có thể bổ sung thay thế thứ cấp được. Bạn trả lại nguyên bản 48V. lấy ít dây ê may hoặc bọc nhựa nhỏ, luồn qua cuốn khoảng 10 hoặc 20 vòng, nắn qua đi-ốt (loại dùng bên thứ cấp cục sạc điện thoại hỏng ý, cộng thêm tụ lọc, đo xem điện áp trên tụ bao nhiêu sẽ biết bên thứ cấp có bao Vôn/vòng dây. Từ đó biết được phải cuốn lại thứ cấp bao vòng(tăng thêm 1 vòng), dây cỡ nào, chịu khó luồn vào cuốn. hàn thay vào cuộn thứ cấp hiện tại(sẽ cắt hỏ một đầu)
                        3/Phần điều chỉnh điện áp: can thiệp các điện trở khu vực TL431: R14, R15, R20, R35,.. tương ứng với thay đổi từ 48V xuống 36V. tính toán và thực nghiệm căn đúng là được
                        Thân chào!

Comment

Chân 5 báo sạc báo đầy đồng thời đk chân 2, tức sạc và ổn áp nữa. Có vẻ mạch như sau, nhưng cũng thấy hơi lạ, không như các mạch sạc 48V khác:
                          Attached Files

Comment

in chân 5, out chân 7, đâu có liên quan chân 2, bạn?

Comment

Sau khi xem hình của bác dinhthuong80 thì thấy hình đó hợp lý, chắc là giống cái sạc của chủ thớt và mình nghiệm ra 1 điều là cái trở shunt + LM358 chỉ làm nhiệm vụ đóng nguồn cho cái quạt quay và chuyển trạng thái cho mấy cái LED chỉ thị khi có accu gắn vào, ko có tác dụng kiểm soát áp hay dòng như chủ thớt nói.
                              Ta có thể mod lại như sau (rất đơn giản): thay con trở 0,1 ohm bằng 2 ohhm / 5W và thêm diode như hình:

Nguyên lý: khi chưa có tải thì nguồn hoạt động ở chế độ ổn áp như bình thường.
                              Khi có tải và dòng đạt 1,6A thì sụt áp trên R là 3,2V, qua diode còn 2,5V đúng bằng điện áp tham chiếu của TL431 nên dòng ko thể tăng thêm được nữa -> lúc này nguồn hoạt động ở chế độ hạn dòng. Chắc cách này là đơn giản nhất rồi!

Comment

Về tác giả

Collapse

ttlove9 Tìm hiểu thêm về ttlove9

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X