Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần hỏi về ắc quy dùng cho máy kich điện xài năng lượng mặt trời

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần hỏi về ắc quy dùng cho máy kich điện xài năng lượng mặt trời

mình đang xài máy kích điện sạc bình ắc quy bằng pin năng lượng mặt trời
    bây giờ mình tính mua ác quy 100ah dùng cho máy kích điện xài nang lượng mặt trời nhưng ko biết nen mua dòng nào
    theo các bạn nếu mình mua ác quy của viễn thông dc ko.hay là nen mua dòng ắc quy dành cho nang lượng mặt troi
    và 2 loại này có gì khác nhau ?

bạn cứ dùng acquy khô của viễn thông là dc rồi. mình ko thấy có ắc quy riêng cho năng lượng mặt trời j cả. về dung lượng ắc quy thì bạn phải xem pin NLMT và bộ sạc từ NLMT xuống có đáp ứng dc ko nhé.

Comment

Cho minh hỏi là tấm pin năng luong mặt trời 12v 100w với bộ đièu khiẻn sạc 20a thì nên dùng bình ác quy bao nhieu ah ?

Comment

chọn bình 12v 60ah là ok rồi. xem lại điện áp tấm pin nhé. thông thường phải lớn hơn 15V

Comment

Phải biết nhu cầu sử dụng mới tính được dung lượng bình ắc quy và công suất kích điện , bạn cần dùng những gì công suất bao nhiêu trong bao lâu , chứ hỏi như trên thì bình 12 volt nào cũng dùng được cả .

Comment

Bạn dùng ắc quy LifePO4 là tốt nhất, tôi đã dùng 4 năm hệ thống ắc quy viễn thông 2V200Ah loại VRLA nhưng dòng xả không được cao, nếu xả quá 100A là thỉnh thoảng lại hỏng một bình. Loại LifePO4 cho dòng xả cao hơn loại 200Ah có thể xả được đến 150A mà ko bị hỏng bình. nếu bạn dùng ắc quy viễn thông thì tốt nhất lên dùng hệ có điện áp cao cho bền (hệ 96v) thì dòng xả sẽ thấp khi có tải.
            Mình dùng hệ 24v công suất tấm pin NLMT là 900W/p, hệ thống chuyển đổi HYBRID 2400w/h khi chạy công suất 1500w thì dòng xả ắc quy đã là 70A rồi, mà xả liên tục như vậy nhanh hỏng ắc quy. Nói chung dùng hệ NLMT thì ắc quy là cả một vấn đề vì bên VN ắc quy rất đắt. Bạn lên nghiên cứu bộ hòa lưới hay hơn là dùng ắc quy, mình cũng đang định đổi sang hệ hòa lưới chứ dùng bộ độc lập này rất khó chịu với ắc quy.

Comment

Mình đã đầu tư hệ thống NLMT này sử dụng 4 năm rồi, rất cần các thành viên đang dùng vào góp ý trao đổi kinh nghiệm cho thỏa niềm đam mê. đt 0983625366

Comment

Dùng pin LiFePO4 cho hệ thống NLMT là tối ưu rồi. Nó cân bằng tốt giữa giá, dung lượng, số chu kỳ nạp/xả, tính an toàn khi chẳng may có sự cố. Nhưng với lưới điện VN và cách làm ăn của EVN, thiết nghĩ hoà lưới là chuyện không nên bàn tới trong vòng ít nhất 5 - 7 năm nữa. Kể cả có chính sách ưu tiên gì đó từ trên, đến cấp thực hiện vẫn gian nan còn dài. Cứ chạy off-grid là hay nhất; mệt mỏi vì phải đầu tư, bảo trì ... nhưng cũng nhiều ưu điểm, cái quan trọng nhất là : mọi chuyện đều trong tầm quản lý của mình.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

chenjinhui Tìm hiểu thêm về chenjinhui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X