Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp gấp ạ !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp gấp ạ !!!

Cần giúp gấp ạ !!!
    bọn em đang làm máy phát điện gió. Máy phát điện là motor điện 1 chiều. bọn em dùng 5 cánh quạt lắp vào mỗi motor tạo đươc 1-1,3V và 80-90 mA . bọn em lắp song song rồi cho qua module tăng áp để lên 5V để làm sang bảng led ma trận 32x16 (5V-1A) nhưng ko đủ Ampe nên em muốn nhờ mọi người giúp xem có cách lắp nào hay có mạch nào để chạy đc bảng led này ko. (bọn em ko được dùng ắc quy nhưng vẫn được dùng tụ điện nhưng bọn em không biết lắp tụ điện kiểu gì)

Động cơ / máy phát to hơn nữa. Cánh quạt to hơn nữa. Gấp khoảng 20 lần hiện giờ thì hẵng nghĩ tới chuyện chạy bảng LED. Siêu tụ cũng không cứu nổi vụ này.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cái bảng led cần 5W điện để chạy, cái motor phát điện được 0.117W. Rồi nhiêu đó thôi bạn thấy có hợp lý không????
      Tăng áp hả??? mạch tăng áp cũng cần vài W điện để hoạt động chứ có hoạt động từ thiện đâu.
      Tụ bự hả??? Uh tụ có chức năng tích trữ năng lượng điện nhưng nó giống như.... mỗi ngày má của bạn cho bạn 10K VND ăn sáng, sáng nào bạn cũng ăn tô phở 50K VND thì bạn thấy có hợp lý không???
      Giải pháp (theo ý kiến cá nhân của mình):
      -Dở: Mua cái motor phát điện có công suất phù hợp với ứng dụng (tải 5W thì motor phát trong trường hợp gió yếu cũng phải tạo ra bằng được 10W vì lý đo mạch ổn áp và các linh kiện điện tử linh tinh cũng cần điện để chạy)
      -Tương đối: Tấm pin năng lượng mặt trời solar panel có vẻ thích hợp hơn trong ứng dụng không ắc quy này của bạn.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi yuhuy Xem bài viết
        Cần giúp gấp ạ !!!
        bọn em đang làm máy phát điện gió. Máy phát điện là motor điện 1 chiều. bọn em dùng 5 cánh quạt lắp vào mỗi motor tạo đươc 1-1,3V và 80-90 mA . bọn em lắp song song rồi cho qua module tăng áp để lên 5V để làm sang bảng led ma trận 32x16 (5V-1A) nhưng ko đủ Ampe nên em muốn nhờ mọi người giúp xem có cách lắp nào hay có mạch nào để chạy đc bảng led này ko. (bọn em ko được dùng ắc quy nhưng vẫn được dùng tụ điện nhưng bọn em không biết lắp tụ điện kiểu gì)
        Ở đây là công suất không đủ. Lên tăng công suất lên là được.
        ĐT : 01676455880

Comment

em xin chân thành cảm ơn mọi người ạ

Comment

Cánh quạt gắn trực tiếp trên motor ưu điểm dễ làm. Nhưng tốc độ thấp nên điện áp ra thấp => công suất cũng giảm theo. Do đó, nên làm buly để tăng tốc độ motor lên (gấp khoảng 7-10 lần hiện nay).

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
              Cánh quạt gắn trực tiếp trên motor ưu điểm dễ làm. Nhưng tốc độ thấp nên điện áp ra thấp => công suất cũng giảm theo. Do đó, nên làm buly để tăng tốc độ motor lên (gấp khoảng 7-10 lần hiện nay).
              Cái này đúng nè cái mô tơ 6 volt 300 ma nhưng tốc độ hơn 3000 vòng phút gắn cánh quạt vô quay trực tiếp được có mấy trăm vòng sao dòng áp ra đủ được phài cho qua hệ pu li để nâng lên cho đủ hay là dùng mô tơ có mức volt và dòng cao hơn . Hồi trước mình dùng 2 mô tơ 24 volt 50 w cánh quạt có đường kính 1m5 gắn trên nóc nhà cao 15 m quay pu li có tỷ lệ 1-5 nguồn ra đưa vào mạch ổn áp sạc bình 12 volt 45 A .

Comment

Về tác giả

Collapse

yuhuy Tìm hiểu thêm về yuhuy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X