Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ nguồn xung DAP018A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ nguồn xung DAP018A

Chào các bác,
    e có 1 cục adapter laptop 19v sử dụng ic DAP018A, sơ đồ như sau:
    - Hiện tượng: áp thứ cấp ra 19v xong sụt áp dần về 0.
    mạch đẹp đẽ ko cháy nổ, tụ hóa, diot, mosfet e tháo ra ngoài đo ok. Vcc cấp cho ic có 8v ổn định.
    - Nghi do ic nên e đã thay ic, sau khi thay ic thì: Vcc cấp cho ic không ổn định, dao động như hình sin 7-14v. Áp ra bên thứ cấp cũng nhảy lên xuống theo.
    Em đã thay opto quang và TL431 cũng vẫn thế.

Các bác cho em lời khuyên với ạ
    ​​​​
    ​​​​
    Click image for larger version

Name:	IMG_20200525_120417.jpg
Views:	3713
Size:	175.1 KB
ID:	1718119

2 bước để kiểm tra hệ thống hồi tiếp của nguồn xung còn tốt:
    1. Để thang điện trở, que đen đặt vào chân 3 của PC817, que đỏ đặt vào chân 4, trở kháng đo được phải là rất lớn.
    2. Dùng nguồn khác cao hơn vài V cấp vào phía thứ cấp (trường hợp của bạn dùng 21-22V), lặp lại bước đo như trên, lúc này trở kháng giảm xuống vài chục đến hơn trăm ohm.

Comment

Thật ra sơ đồ nó phức tạp hơn chớ không phải giống như trong hình bạn gởi. Coi cái sơ đồ này chắc tưởng đối giống mạch thật hơn. Coi R9, R15, C5, C10 có còn tốt không. Lấy ra đo từng còn một. Mấy con đó nằm trong phần hồi tiếp nếu bị hư thì sẽ bị dao động. Đo điện trở ngang qua R26, R27 coi có đúng không.
      Attached Files

Comment

Đo R5, R7, R8 coi có bị hư không

Comment

Mạch bạn đưa ra chắc để tham khảo chứ đơn giản quá vậy.
          Ban đầu có nguồn ra mà bị tăng/ sụt áp b xem lại phần dao động TL431, ic so quang, test nó dễ à, tụ lọc đầu vào, ra, diode nắn, đôi khi diode rò rò xíu cũng bị, bạn nên tháo test kỹ hoặc thay diode. Sau đó coi lại BAX coi có vấn đề k, đôi khi dây và chân BAX nó bị đứt hở ở trạng thái tiếp xúc kém, khi có tải hay tụ nạp dòng cao bị sụt áp. (Cái này để ý chân và silicon dán BAX còn chắc không).
          Còn như b nói thay ic mới mà nặng hơn có thể do quá trình bạn hàn có chút vấn đề hoặc do ic bị lỗi trước, cho chắc thì làm cái đế ic, cắm vài con, đo đạc kỹ dao động các chân, vào, ra, hồi tiếp, ...
          Nếu mạch thật như sơ đồ thì m nghĩ bạn nên check lại linh kiện lần nữa đi. Mấy cái quan trọng cần tháo ra mà đo nhé, tụ hoá đẹp mà cũng hay bị khô làm sụt áp đó.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
            Mạch bạn đưa ra chắc để tham khảo chứ đơn giản quá vậy.
            Ban đầu có nguồn ra mà bị tăng/ sụt áp b xem lại phần dao động TL431, ic so quang, test nó dễ à, tụ lọc đầu vào, ra, diode nắn, đôi khi diode rò rò xíu cũng bị, bạn nên tháo test kỹ hoặc thay diode. Sau đó coi lại BAX coi có vấn đề k, đôi khi dây và chân BAX nó bị đứt hở ở trạng thái tiếp xúc kém, khi có tải hay tụ nạp dòng cao bị sụt áp. (Cái này để ý chân và silicon dán BAX còn chắc không).
            Còn như b nói thay ic mới mà nặng hơn có thể do quá trình bạn hàn có chút vấn đề hoặc do ic bị lỗi trước, cho chắc thì làm cái đế ic, cắm vài con, đo đạc kỹ dao động các chân, vào, ra, hồi tiếp, ...
            Nếu mạch thật như sơ đồ thì m nghĩ bạn nên check lại linh kiện lần nữa đi. Mấy cái quan trọng cần tháo ra mà đo nhé, tụ hoá đẹp mà cũng hay bị khô làm sụt áp đó.
            Để mình đo rà lại xem sao, tất cả tụ hóa mình đã tháo ra và đo, trị số rất tốt, ko hư con nào. ic tạo xung là ic dán nên ko dùng đế được, mình dùng máy khò để thay, thử 2 con ic mới thì đều có cùng kết quả là áp ra và áp cấp cho ic bị giao động. Còn con ic cũ có vcc 8v ổn định, mình thấy 8v thì khả năng chưa đủ nguồn cấp cho ic hoạt động, thường là 12-25v

Comment

Nếu khẳng định vậy thì b dò phần nguồn mồi cho ic đi, nó sẽ có trở mồi hay j đó phần nguồn vào ấy, khả năng cao đoạn ấy bị, nó thiếu áp để khởi động làm nguồn ra bị dao động, nguồn ra khi này là áp nhiễu thôi, lắp tải vào là im re không có áp à.
              hoặc phần nhỏ là BÂX nhé

Comment

Thử thêm 1, 2c điện trở tải ở đầu ra. Một số nguồn xung cần có 1 ít tải thì Vcc mới dâng lên đủ cao để chạy bình thường.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                  2 bước để kiểm tra hệ thống hồi tiếp của nguồn xung còn tốt:
                  1. Để thang điện trở, que đen đặt vào chân 3 của PC817, que đỏ đặt vào chân 4, trở kháng đo được phải là rất lớn.
                  2. Dùng nguồn khác cao hơn vài V cấp vào phía thứ cấp (trường hợp của bạn dùng 21-22V), lặp lại bước đo như trên, lúc này trở kháng giảm xuống vài chục đến hơn trăm ohm.
                  Con ic tạo xung này có chân 6 và 8 nối chân 4 và 3 của pc817, nội trở của chân 6 và 8 đã là 80k ohm, ko thể có trở kháng rất lớn như mạch dùng 3842 đc bác ơi

Comment

Nếu khẳng định vậy thì b dò phần nguồn mồi cho ic đi, nó sẽ có trở mồi hay j đó phần nguồn vào ấy, khả năng cao đoạn ấy bị, nó thiếu áp để khởi động làm nguồn ra bị dao động, nguồn ra khi này là áp nhiễu thôi, lắp tải vào là im re không có áp à.
                    hoặc phần nhỏ là BÂX nhé
                    Nhìn sơ đồ bạn đăng, con ic này mồi bằng con R25=6.8k đưa áp từ tụ 300v vào chân 14 để khởi động ic, theo datasheet của ic thì khi mồi sẽ nạp cho con tụ C11 đạt 15v mới dừng và sau đó để tụ và cuộn phụ BAX cấp nguồn cho ic. Mình đo con R25 ko vấn đề gì. Tiến trình khởi động ic đây
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ne_yo_0202 Xem bài viết

Con ic tạo xung này có chân 6 và 8 nối chân 4 và 3 của pc817, nội trở của chân 6 và 8 đã là 80k ohm, ko thể có trở kháng rất lớn như mạch dùng 3842 đc bác ơi
                      Đoạn này bác trthnguyen ý chỉ là test kỹ con opto thôi hi, thực ra đầu ra nó phụ thuộc vào nội trở board tại 2 chân 3,4, nhưng cơ bản là khi kích 12 của opto thì đầu 3,4 trở kháng giảm mạnh thấy rõ, có thể xuống tầm trăm mấy hay vài chục ohm luôn.
                      hehe còn việc này bác trthnguyen nói que đen với đỏ trong thang đo điện trở nếu bạn nào k hiểu lại đôi khi làm sai vì như bác nói là VOM kim, như em hay 1 số bạn khác có thói quen dùng VOM số thì ngược lại mất rồi.

Comment

Ủa bạn. Cái sơ đồ #1 là datasheet mà, đâu phải mạch thực tế hả bạn
                        bạn đã test kỹ những chỗ nào, đo nóng nguội những chỗ nào rồi?

Comment

Đoạn này bác trthnguyen ý chỉ là test kỹ con opto thôi hi, thực ra đầu ra nó phụ thuộc vào nội trở board tại 2 chân 3,4, nhưng cơ bản là khi kích 12 của opto thì đầu 3,4 trở kháng giảm mạnh thấy rõ, có thể xuống tầm trăm mấy hay vài chục ohm luôn.
                          hehe còn việc này bác trthnguyen nói que đen với đỏ trong thang đo điện trở nếu bạn nào k hiểu lại đôi khi làm sai vì như bác nói là VOM kim, như em hay 1 số bạn khác có thói quen dùng VOM số thì ngược lại mất rồi.
                          Chết, sơ suất chỗ đen đỏ quá

Comment

Ủa bạn. Cái sơ đồ #1 là datasheet mà, đâu phải mạch thực tế hả bạn
                            bạn đã test kỹ những chỗ nào, đo nóng nguội những chỗ nào rồi?
                            Mạch #1 là lấy từ datasheet của ic ra, ko chi tiết hết linh kiện và thông số nhưng cơ bản là đúng mạch và thứ tự chân. Tụ trở diode mình đo hết, trừ những con trở in ko rõ thông số thì mình ko biết đc là giá trị của nó có bị thay đổi ko, nhưng hiện tại là ko đứt.

Có 1 điều lạ là nếu mình hạ con tụ cấp Vcc cho ic từ 47uF về 2.2uF thì biên độ giao động nguồn cấp cho ic nhỏ hơn nhiều, giữ được 10V +-0.03, lúc này bên thứ cấp cho ra 19v +- 0.2 => chứng tỏ thứ cấp và hồi tiếp làm việc ok đúng ko nhỉ?

Comment

Hi b nói vậy m chịu rồi, hơn 80% các mạch gạo dao động và lái áp đều lấy từ datasheet về thứ tự chân nối các tụ, trở, l... Và kể cả giá trị cũng dựa trên đó ngta làm ra, miễn có đầu ra phù hợp cho họ sài thôi, mấy khi ngta lấy 1 con ic dao động mà thiết kế lại mạch của nó không dựa trên nền của datasheet đâu.
                              Còn việc trở dán bị sai số ảnh hưởng không nhỏ đâu à, nó làm sai dao động về các yếu tố dĩ nhiên mạch cũng không đạt đầu ra như ý rồi.
                              Với lại trở dán dễ đọc giá trị mà, sao không kiểm kỹ.

Comment

Về tác giả

Collapse

ne_yo_0202 Tìm hiểu thêm về ne_yo_0202

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X