Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lỗi sụt áp khi cấp tải của nguồn Flyback (220V - 16V)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lỗi sụt áp khi cấp tải của nguồn Flyback (220V - 16V)

Chào các bác! Em có thiết kế một mạch Flyback khi chạy không tải thì ra được điện áp 15VDC, nhưng khi cấp tải là mạch LED công suất chưa đến 10w thì bị sụt xuống 1-6V .Mạch em thiết kế đầu ra dòng tối đa 1A công suất 16w , biến áp em quấn tay dùng lõi EE25. Mong các bác thông não giúp em ạ. Em cảm ơn.

PS: em tìm nguyên tạm thời là do em thiếu opto rồi ạ.Đây là sơ đồ nguyên lý mà em thiết kế

Điện trở hạn dòng cực S MOSFET để lấy Isense quá lớn => hạn dòng khá bé. Mạch bù ở chân Comp lạ, có vẻ tụ bù lớn. Tụ bù ở dải nF chứ tới uF là quá lớn.

Nguồn công suất nhỏ tầm này dùng đám linh kiện IC có sẵn công suất chứ dùng UC384x làm chi cho phức tạp ? Viper, TNY, OP ... trên thị trường bán rộng rãi mà.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Điện trở hạn dòng cực S MOSFET để lấy Isense quá lớn => hạn dòng khá bé. Mạch bù ở chân Comp lạ, có vẻ tụ bù lớn. Tụ bù ở dải nF chứ tới uF là quá lớn.

Nguồn công suất nhỏ tầm này dùng đám linh kiện IC có sẵn công suất chứ dùng UC384x làm chi cho phức tạp ? Viper, TNY, OP ... trên thị trường bán rộng rãi mà.
      Cảm ơn bác em tìm tài liệu về nguồn kiểu này không có nhiều. Em thấy có người kêu dùng UC3844 mới bắt đầu nghiên cưu bác ạ

Comment

Bị sụt áp ra có thể BAX tính và quấn chưa ổn ( thiếu vòng thiếu vôn, thiếu khe hở,...) hoặc công suất sơ cấp bé quá ( mos đủ tải dòng không, Rs mos 5R là quá lớn, cần giảm lại,...)

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Bị sụt áp ra có thể BAX tính và quấn chưa ổn ( thiếu vòng thiếu vôn, thiếu khe hở,...) hoặc công suất sơ cấp bé quá ( mos đủ tải dòng không, Rs mos 5R là quá lớn, cần giảm lại,...)
          vâng ạ cảm ơn bác để em tính toán lại

Comment

Bác bqviet cho em hỏi 1 chút. Bữa trước bác có gợi ý mấy dòng IC khác em có tìm hiểu và làm loại TNY 276 đầu vào 220V- 16v: Thì điện áp đo được là 16.5V khi không tải. Khi cấp tải thì điện áp bị sụt liên tục. Biến áp em dùng biến áp quấn tay Np/Ns= 238/21. Hiện tại em chưa có máy đo dòng nên em không biết có phải do em quấn biến áp sai không. Mong bác giải đáp ạ. Em cảm ơn.
            Attached Files

Comment

Tải của em là mạch điều khiển và led khoảng 9W ạ

Comment

Nguyên văn bởi rainer248 Xem bài viết

Bác bqviet cho em hỏi 1 chút. Bữa trước bác có gợi ý mấy dòng IC khác em có tìm hiểu và làm loại TNY 276 đầu vào 220V- 16v: Thì điện áp đo được là 16.5V khi không tải. Khi cấp tải thì điện áp bị sụt liên tục. Biến áp em dùng biến áp quấn tay Np/Ns= 238/21. Hiện tại em chưa có máy đo dòng nên em không biết có phải do em quấn biến áp sai không. Mong bác giải đáp ạ. Em cảm ơn.
                cuộn lọc DC out L1 của bạn dây bao nhiêu? Nếu nó OK thì bạn dời con zen D4 ra sau L1 nha. Nếu vẫn còn sụt áp thì tăng số vòng thứ cấp lên tí, tính sao max được 30V

Comment

cuộn lọc DC out L1 của bạn dây bao nhiêu? Nếu nó OK thì bạn dời con zen D4 ra sau L1 nha. Nếu vẫn còn sụt áp thì tăng số vòng thứ cấp lên tí, tính sao max được 30V
                  Em dùng loại 3.5x9 bác ạ. Để em thử dời còn D4 theo như bác nói ạ.

Comment

đổi vị trí D4 vẫn vậy bác ạ. Gía trị cuộn lọc đây ạ
                    Attached Files

Comment

Biến áp quấn rất quan trọng. Khe hở là bắt buộc và phải đủ lớn để lõi không bị bão hòa sớm. Khe hở nên tạo bằng cách mài trụ giữa, đệm lót tạo khe cũng được nhưng sẽ giảm hiệu suất. Nếu làm cẩn thận, lõi EE25 chạy với TOP258 ra được 42W liên tục. Để ra 16V 1A thì lõi EE19 chạy với TNY278 là đủ / hơi dư rồi.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

đổi vị trí D4 vẫn vậy bác ạ. Gía trị cuộn lọc đây ạ
                        ồ, có phải cuộn lọc đường kính 3.5mm, dài 9mm, chân 0.8mm có điện trở thuần max 25 ôm không, bạn đo ôm nó xem, nếu từ 3 ôm thì nó sụt áp nhiều đó, thay cuộn khác hoặc bỏ nó luôn, nối tắt luôn chả sao vì chỉ dùng led.

Có hình chụp nó và mạch thực sẽ dễ biết hơn

Comment

Biến áp quấn rất quan trọng. Khe hở là bắt buộc và phải đủ lớn để lõi không bị bão hòa sớm. Khe hở nên tạo bằng cách mài trụ giữa, đệm lót tạo khe cũng được nhưng sẽ giảm hiệu suất. Nếu làm cẩn thận, lõi EE25 chạy với TOP258 ra được 42W liên tục. Để ra 16V 1A thì lõi EE19 chạy với TNY278 là đủ / hơi dư rồi.
                          Cảm ơn bác. Em có quấn lại biến áp và tăng khe hở lên thì mạch chạy OK rồi bác.

Comment

ồ, có phải cuộn lọc đường kính 3.5mm, dài 9mm, chân 0.8mm có điện trở thuần max 25 ôm không, bạn đo ôm nó xem, nếu từ 3 ôm thì nó sụt áp nhiều đó, thay cuộn khác hoặc bỏ nó luôn, nối tắt luôn chả sao vì chỉ dùng led.

Có hình chụp nó và mạch thực sẽ dễ biết hơn
                            Em đo nó vẫn bình thường bác ạ. Cảm ơn bác

Comment

Về tác giả

Collapse

rainer248 Tìm hiểu thêm về rainer248

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X