Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp nóng quá

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biến áp nóng quá

Mình đang dùng biến áp Nhật 1Kva, Out 100v cho bộ dàn công suất 98w và 1 loa sub 35w.
    Nhưng load sub và dàn đều ít khi chạy cùng lúc. Nghĩa là công suất khi sử dụng chỉ 98w hoặc 35w trong cùng thời điểm mà thôi.
    Mình cắm biến áp vào khoảng 40 phút -1 tiếng sau thì khá nóng, nếu đo nhiệt độ thì chắc khoảng 50 - 60 độ. Biến áp mình để trần, ko có vỏ nên loại trừ trường hợp vỏ tản nhiệt kém.
    Trước mình dùng biến áp 500va thì cũng bị nóng như thế, sau đổi lên 1Kva cũng bị vậy.
    Theo mình biết biến áp chỉ quá nóng khi quá tải mà thôi. Hiện tại mình chỉ dám cắm biến áp để chạy khoảng 2 tiếng thôi chứ để lâu quá sợ nhiệt nó tăng tiếp xảy ra cháy nổ thì chết.
    Không biết bạn nào có thể giải đáp nguyên nhân trường hợp của mình ko?

Biến áp sắt từ khi hoạt động nóng 50-60 oC là bình thường. Biến áp quấn tốt, tẩm sấy sơn cách điện cẩn thận có thể hoạt động lâu dài ở 90 oC - nhiệt độ sờ vào nóng bỏng tay. Chỉ có linh kiện điện tử bình thường (không phải linh kiện công suất) mới "mong muốn" hoạt động ở nhiệt độ sờ âm ấm. Linh kiện công suất, linh kiện sắt từ sinh ra để hoạt động ở dải nhiệt độ như vậy.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Mới hoạt động có 1/10 công suất mà đã nóng thế thì phải xem lại nhé. BA sắt từ nếu chạy với công suất như bạn nói thì nó chỉ hơi ấm ấm tí thôi, cắm cả ngày cũng thế thôi. còn nóng thì phải hoạt đông 60-70% công suất của biến áp thì nó mới nóng vậy.

Comment

- nó phải gần như ko nóng mới đúng
        1. bạn để nó chạy ko tải (ko mắc vào cái dàn công suất kia) xem có nóng ko
        2. bạn đo tiết diện cái lõi lên đây để mọi người xem nó có thực là 1KvA hông...

Comment

Nguyên văn bởi complete Xem bài viết
          - nó phải gần như ko nóng mới đúng
          1. bạn để nó chạy ko tải (ko mắc vào cái dàn công suất kia) xem có nóng ko
          2. bạn đo tiết diện cái lõi lên đây để mọi người xem nó có thực là 1KvA hông...
          Cái lỗi đúng 1Kva bạn ạ. Tại mình mua biến áp nhật chuyên dành cho audio nên số liệu ko sai đc. Mình cân nó nặng tới ~ 20kg.
          Chạy không tải vẫn nóng như bt. Mà cả có tải hay ko tải đều bị nóng theo thời gian. VD 1 tiếng thì 60 độ, 2 tiếng nó tới 70 độ, quên quên đi là sờ vào gần bỏng tay luôn. Mình chưa dám cắm nó lâu quá, sợ lâu quá nó cháy luôn.
          Mình dúng biến áp loại như hình đính kèm

Mà độc cái là mình chuyển sang cục biến áp tự ngẫu mua ở nhật tảo loại 500va thì dùng nó vẫn bt, khi có tải mới nóng 60 độ còn ko tải thì ấm ấm. Để lâu cũng vẫn vậy

Click image for larger version

Name:	bien-ap-nhat.jpg
Views:	1
Size:	22.8 KB
ID:	1396166

Comment

- 20 cân sao bạn
            - chia buồn cùng bạn, 90% bị dò chập dò sơ cấp giữa các lớp do quấn quá chặt, 10% còn lại còn lại cũng tương tự nhưng ở thứ cấp
            - KL: tháo fe
            1. nếu là biến áp cảm ứng 2 cuộn riêng biệt thì gỡ thứ cấp ra rùi lại ghép fe sau đó cắm điện, nếu vẫn nóng quấn lại sơ cấp. nếu ko nóng quấn lại thứ cấp là đủ
            2. biến áp tự ngẫu thì tháo ra quấn lại
            - chú ý cách ly quấn cẩn thận từng lớp từng vòng, chỗ nào nghi ngờ dây cách điện kém cần sơn thêm. tận dụng lại dây cẩn thận xíu là ok...

Comment

Có thể biến áp này dùng cho điện 200V 60Hz
              sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                Có thể biến áp này dùng cho điện 200V 60Hz
                Hic, bạn nói đúng rồi, giờ mình mới để ý cái điện áp vào.
                Thông số của nó dùng google translate từ tiếng Nhật đây
                ● Công suất: 1kVA
                ● điện tần số cơ bản: 50Hz/60Hz
                ● đầu vào và đầu ra điện áp: (2kVA chỉ 100V) 200V hoặc AC100V
                (110V có thể được sử dụng trong tiêu chuẩn của 100V trong trường hợp được sử dụng trong 60Hz)
                ● số lượng các giai đoạn: một pha
                ● xung chịu được điện áp: 10kV (trong xuyên chỉ)

Cảm ơn tất cả các bạn đã đọc và trả lời.

Mọi người cho mình hỏi luôn có linh kiện nào để gắn vào đầu vào cho nó nhẹ xuống còn 200v ko.
                Nhà mình còn 1 cục biến áp xoay nữa. KO lẽ gắn cục biến áp xoay trước, chỉnh đầu ra 200v rồi mới cắm cục này vào
                Last edited by anhtrang; 09-06-2014, 18:30.

Comment

- hy vọng vấn đề chỉ ở điện áp và tần số chưa tương thích. nếu đầu ra ko cần điện áp chuẩn xác thì bạn có thể nối tiếp thêm 1 biến áp nhỏ...
                  - cá nhân: mình ko nghĩ là sai chút điện áp, tần số như vậy làm nó nóng đến thế...

Comment

Nguyên văn bởi complete Xem bài viết
                    - hy vọng vấn đề chỉ ở điện áp và tần số chưa tương thích. nếu đầu ra ko cần điện áp chuẩn xác thì bạn có thể nối tiếp thêm 1 biến áp nhỏ...
                    - cá nhân: mình ko nghĩ là sai chút điện áp, tần số như vậy làm nó nóng đến thế...
                    Mình nghĩ chắc đúng do sai điện áp vào đó bạn. Vì điện áp ra nếu cắm đúng 200v thì sẽ ra 100v, nhưng mình mới đo đầu ra khi cấp đầu vào 220v thì nó ra 103.5v.

Comment

đúng rồi, tần số 60hz mà chuyển sang 50hz là bị bão hòa rồi, giờ điện áp phù hợp phải là 5/6 lần điện áp bình thường ở 60hz
                      TaiDangAtm

Comment

Có bạn nào biết cách lắp thêm tụ hay trở gì ở đầu vào để điện áp giảm xuống 1 chút cho máy đỡ nóng ko, giúp mình với.

Comment

Tỷ số giờ còn 5/6 thì có lẽ e nghĩ là đặt 1 cái biến áp tự ngẫu là được, kích cỡ chắc cũng nhỏ
                          TaiDangAtm

Comment

Nguyên văn bởi Đặng Văn Tài Xem bài viết
                            Tỷ số giờ còn 5/6 thì có lẽ e nghĩ là đặt 1 cái biến áp tự ngẫu là được, kích cỡ chắc cũng nhỏ
                            Chắc bữa nào phải mày mò ra nhật tảo tìm chỗ quấn rồi

Comment

Sao không sài LIOA , ra luôn 100V
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

anhtrang Tìm hiểu thêm về anhtrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X