Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách chuyển điện DC thành AC bằng nhiều phương pháp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách chuyển điện DC thành AC bằng nhiều phương pháp

Em muốn chuyển 1 mạch DC thành AC, tất nhiên tần số 50Hz rùi, vậy em phải làm như thế nào, giả sử em có sẵn 12Vdc bây giờ em muốn thành 12Vac thì làm sao. Em cho qua mạch lọc OTT để thành AC có được không ạ, cụ thể như hình sau :

Với mạch lọc OTT này thì có lẽ công suất sẽ không cao, vậy anh chị nào có ý kiến hay thì giúp em với.

Mong sớm có giải đáp của các anh chị !!!
    Attached Files

------------------------------------------------

vao circuit schematic tra di rat nhieu mach chuyen DC/AC dung so cong suat 2N 3055 rat de kiem.

Comment

Bạn có thể cho biết nguyên lý hoạt động mạch điện trên. Chỉ có các phần tử thụ động thì mạch chạy như thế nào?

Comment

Mình muốn hỏi vế cách chuyển sang AC thôi, chứ mình thật sự không muốn mạch sẵn, ở đây mình hỏi về phương pháp mà.

Mong được sự giúp đỡ !!!

Comment

chuyển dòng 1 chiều thành 2 chiều: thực chất dòng 1 chiều (DC) là dòng có biên độ dương, còn dòng 2 chiều (AC) là có biên độ thay đổi từ -A đến +A, muốn biến dòng 1 chiều thành 2 chiều là công việc thay đổi biên độ của DC, để làm việc này ta có phương pháp đơn giản nhất là dùng mạch tạo dao động, cụ thể là dùng tụ phóng nạp liên tục kéo biên độ của DC thay đổi, sự dao động này sẽ tạo ra AC. (bài viết còn mang tính chất sơ sài )

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
            Mình muốn hỏi vế cách chuyển sang AC thôi, chứ mình thật sự không muốn mạch sẵn, ở đây mình hỏi về phương pháp mà.

Mong được sự giúp đỡ !!!
            Trong các mạch điện bạn đưa ra cần phải đưa vào một cái đóng ngắt nguồn. Nếu cái đóng ngắt này hoạt động đóng ngắt theo một chu kỳ nhất định thì mạch điện của bạn sẽ chuyển DC thành AC. Đấy là lý thuyết, còn trong thực tế có hai phương pháp: Dùng dao động cơ học và dao động điện. Thưở chưa có bán dẫn người ta dùng một thiết bị gọi "Con rung" (Khoảng 1980-1988 các thiết bị Thông tin của Hung, TQ trong Bưu điện dùng "con rung" để tạo dao động). Còn khi có bán dẫn thì dùng dao động điện.

Comment

Vậy có thể cho mình vài mạch làm ví dụ về dao động được không, đơn giản thôi, không cần mạch phức tạp lắm.
              Mà chắc theo mình nghĩ là phải dùng đến biến áp, và được điều khiển bằng Mosfet rùi. thế là cũng có phần rắc rối ???

Comment

Mạch đơn giản thì có mạch LC..., con rung cơ học giống như chuông điện một chiều sử dụng vồ chuông thành tiếp điểm. Nhưng vẫn phải dùng biến áp và bán dẫn...
                Ý tưởng của bạn là một phát minh, ngoài khả năng của mình rùi!

Comment

Bạn nên tìm sách về điện tử công suất, phần nghịch lưu. Có như thế mới cơ bản. Sau đó trao đổi cũng chưa muộn.
                  Thiện chí!

Comment

Thôi nào, thực tế có rất nhiều phương thức để nghịch lưu điện một chiều thành xoay chiều, sự lựa chọn phương thức đó phụ thuộc vào công suất và tính ổn định của dòng điện bạn cần sử dụng. Nếu chỉ cần một mạch điện để tạo ra dòng xoay chiều 50 Hz rất bé phục vụ cho một tác vụ nào đó thì rất đơn giản, thậm chí mạch đa hài và IC 555 vẫn có thể làm được (nếu kết hợp một vài transistor thì dòng nâng lên chút ít), nhưng nếu bạn muốn có một dòng điện lớn hơn thì phải sử dụng đến biến áp và hoạt động chỉ dựa trên sự kích mồi của mạch dao động kích hoạt transistor công suất để đóng ngắt dòng điện qua cuộn sơ cấp mà thôi, ở một số mạch phức tạp có trích ra dòng quy hồi để tự động so sánh điều chỉnh ổn định điện áp ra và bảo vệ khi gặp sự cố .v..v...
                    Đó là vài dòng mình muốn nói để bạn có sự lựa chọn và tìm hiểu, bạn có thể dùng google gõ gõ vài từ "power supply" hay đại khái giống giống vậy sẽ có hàng ngàn mạch điện ứng dụng chi tiết.
                    Chúc vui, thân ái
                    Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
                    Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Nguyên văn bởi tuanvinh178
                      toan lu ga, bon may hoc cai ji ma ngu the???chuyen dc-ac ma ko dc nua. toan lu ngu
                      Bạn nói thế là không được rùi.
                      Mọi người không biết, học rùi sẽ biết. Các mod xây dựng diễn đàn để mọi người trao đổi kiến thức cùng học tập, cùng tiến bộ. Bạn lại phát biểu câu đó bạn có thấy ngượng với chính bạn, với tất cả mọi người không?

Nếu bạn biết thì bạn giải thích cho các bạn không biết hiểu! chứ ai lại nói vậy, mình tin mọi người vào đọc những từ ngữ này của bạn đều không bằng lòng chút nào. Mong bạn rút kinh nghiệm nhé.

còn về chuyển đổi DC - AC thì mình xin giới thiệu qua như thế này mình tin các bạn sẽ làm được:

có nhiều phương pháp để chuyển đổi DA - AC. Đại khái tín hiệu một chiều qua mạch tạo dao động ==> tín hiệu xoay chiều với tần số x Hz nào đó (tính toán được). Tín hiệu xoay chiều này được đưa qua bộ Khuếch đại công suất ==> đưa ra biến áp (biến áp ferrit hoặc biến áp lõi thép tuỳ theo tần số làm việc). Biến áp có tỉ lệ vòng dây thứ cấp/ sơ cấp N2/N1 ==> đưa ra điện áp mong muốn của người thiết kế.

Về mạch tạo dao động: Bạn có thể sử dụng mạch dao động đa hài, mạch dao đông nghẹt...
                      hoặc sử dụng IC cho nhỏ gọn: có thể dùng 555, 4013,3525....
                      nói chung các cách này cũng đơn giản thôi mình tin các bạn sẽ làm được, các bạn tham khảo thêm trên diễn đàn nhé, có nhiều topic hướng dẫn về vấn đề này đấy. Có gì không hiểu chúng ta lại vào đây thảo luận tiếp nhé!

chúc bạn thành công!
                      Ko tin vào chính mình
                      Tức là bạn đã thất bại một nửa trước khi bắt đầu.

Comment

Mạch tạo xung 50Hz nên dùng 4047 thay cho 555. 4047 tạo xung đẹp hơn đảm bảo đối xứng ở 2 chu kì. Nó là xung vuông. Qua các mạch lọc nó sẽ ra dạng gần sin và đưa vào khuếch đại công suất nghịch lưu với biến áp thường hoặc cho vào điều xung nếu dùng biến áp xung.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act
                          Mày học lớp mấy mà to mồm thế thằng em. Biến DC-AC lớp 3 cũng làm được nhưng tao đố mày được đúng 220V 50Hz . Ti toe con lơn nhựa.
                          Bình tĩnh nào anh!
                          Câu đố của bạn anh chắc nhiều người làm được, tỉ mỉ một chút là làm được thui mà.
                          Em ra đề lại nhé: Biến đổi12V DC-AC 220V, 50Hz, sin chuẩn đảm bảo chạy quạt, động cơ không làm nóng quạt, động cơ.
                          ok?
                          Ko tin vào chính mình
                          Tức là bạn đã thất bại một nửa trước khi bắt đầu.

Comment

Thực ra thì tui với hắn chẳng quen biết gì hết . Còn 1 phương pháp nữa là dùng vi đều khiển kết hợp với DAC.

Comment

Nguyên văn bởi jimmymtv21 Xem bài viết
                              Bình tĩnh nào anh!
                              Câu đố của bạn anh chắc nhiều người làm được, tỉ mỉ một chút là làm được thui mà.
                              Em ra đề lại nhé: Biến đổi12V DC-AC 220V, 50Hz, sin chuẩn đảm bảo chạy quạt, động cơ không làm nóng quạt, động cơ.
                              ok?
                              Biến đổi 12VDC ra 220VAC 50Hz Sin chuẩn hoàn toàn có thể làm được. Còn vụ chạy không làm nóng động cơ với quạt thì bó tay toàn tập, ko đỡ được

Comment

Về tác giả

Collapse

alone76816 Tìm hiểu thêm về alone76816

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X