Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp dân Luật làm nạp AcQuy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp dân Luật làm nạp AcQuy

Mình đang muốn làm một máy nạp ắc quy có thể nạp được ắc quy 6v và 12v, sau một thời gian lang thang trên mạng nên đã tìm được một mạch rất đơn giản của bác Minh nhưng chưa dám làm vì còn một vài điều chưa biết, mong mọi người giúp đỡ nhé.
    Đây là sơ đồ mạch và bài viết của bác Minh:
    Mạch nạp acquy tự động
    1. Sơ đồ nguyên lý: (Ở cuối bài viết)
    2. Hoạt động :
    Đây là mach nạp ắcquy hết sức độc đáo , chỉ dùng vài linh kiện giản đơn nhưng nó có tính năng tự động không thua kém một bộ nạp nào khác .Khi ắc quy đầy điện thì mạch tự động cắt điện để bảo vệ ắcquy Dòng xoay chiều qua biến áp hạ thế tạo ra 30VAC qua điốt nắn nửa chu kỳ tạo ra 15V một chiều có dạng nhấp nhô (dòng nạp cho ắcquy có dạng xung sẽ làm cho ắc quy mau đầy điện khi nạp) dòng điện được sụt áp qua bóng đèn dây tóc 21W (có tác dụng như một điện trở đông thời làm đèn chỉ thị dòng nạp ) 2N3055 ,1K, Zene 13,5V tạo thành mạch nạp tự động khi ắcquy hết điện thì điện áp trên nó luôn luôn <12V (khoảng 10V) lúc đó UBE của 2N3055 = 13,5V - 10V = 3,5V transitor dẫn cấp dòng nạp cho acquy khi ắcquy đầy điện thì điện áp của nó tăng cao (khoãng 13V chẵng hạn ) lúc đó UBE của 2N3055 = 13,5 - 13 = 0,5 V điện áp này không đủ phân cực cho transitor làm việc ---> transitor ngắt cắt dòng để bảo vệ ắcquy ! bóng đèn có tác dụng hạn dòng và chỉ thị .khi bình đang nạp ->bóng đèn sáng mạnh , khi bình nạp đầy bóng đèn sẽ tắt # Linh kiện: trị số linh kiện : như trong sơ đồ ! nếu bạn muốn nạp cho ắcquy 6V thì thay zene = 7.5V bạn nhớ giải nhiệt tốt cho Transitor .chúc các bạn thành công!
    Các bác có thể kiểm tra giúp nhé.
    Attached Files
    Website: ;

Nguyên văn bởi hoangnganvn Xem bài viết
    Mình đang muốn làm một máy nạp ắc quy có thể nạp được ắc quy 6v và 12v, sau một thời gian lang thang trên mạng nên đã tìm được một mạch rất đơn giản của bác Minh nhưng chưa dám làm vì còn một vài điều chưa biết, mong mọi người giúp đỡ nhé.
    Đây là sơ đồ mạch và bài viết của bác Minh:

Các bác có thể kiểm tra giúp nhé.
    Bạn chưa rõ ở chỗ nào ? Đã có giải thích cẩn thận rồi mà !!!

Comment

Đúng là dân luật. Lấy cái mạch ở một nơi, rồi đem nhờ nơi khác review miễn phí.

Theo đúng cách của "thầy cãi" thì cần phải trả tiền mới có thông tin là cái mạch đúng hay sai. Tính theo giờ nhé.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        Đúng là dân luật. Lấy cái mạch ở một nơi, rồi đem nhờ nơi khác review miễn phí.

Theo đúng cách của "thầy cãi" thì cần phải trả tiền mới có thông tin là cái mạch đúng hay sai. Tính theo giờ nhé.
        Rất cảm ơn bác đã quan tâm!
        Thứ nhất: Mạch này là của bác Minhdt.info share miễn phí và có hướng dẫn không phải là bản thương mại.
        Thứ hai: Diễn đàn để trao đổi và giao lưu, mình chưa biết kỹ thuật nên mới học hỏi thôi.
        Thứ ba: Luật sư (Thầy cãi) cũng bắt buộc phải làm nhiều việc miễn phí đấy (Bạn tìm hiểu thêm các Điều 8, 21, 31, 40 Luật luật sư)

Cảm ơn bạn phuchiepjsc đã nhiệt tình! Vấn đề của mình như sau:
        - Muốn các bạn giúp mình kiểm tra xem mạch trên có thể hoạt động tốt như lời của bác Minh hay không?
        - Cục Biến áp mình có thể sử dụng của một cái UPS cũ được không?
        - Nếu sử dụng Biến áp của UPS thì các linh kiện theo sơ đồ trên có phải thay đổi về trị số hay không?
        - Theo các Bác thì có thể có cách khác để sử dụng các linh kiện của UPS cũ làm một bộ nạp ắc quy vì bản thân UPS cũng có phần nạp ắc quy?
        Rất cảm ơn tất cả các bác!

Comment

Không cao thủ nào ra tay giúp mình sao???

Comment

Không cao thủ nào ra tay giúp mình sao???
            mạch trên hoạt động tốt. Có thể thấy và hiểu một cách đơn giản cho dân luật thế này .... Khi ắc quy yếu điện ... Nội trở bên trong hạ thấp ( nhỏ ) .... ( Điện áp thường có xu hướng đi từ cao ---> xuống thấp ) .... Nạp vào acquy ... lúc đó đèn sáng mạnh ( biểu thị ).... khi acquy đầy .... ( nội trở tăng cao) ... Điện áp đưa từ Biến Áp tới đầu ra gần như cân bằng với áp của acquy ... nên chỉ có dòng nạp ( dò) rất nhỏ .... đèn tắt ! Mang acquy ra mà dùng

--- Ra chợ mua cái biến áp 220V/30V 3A có mấy chục ngàn !.... Sơ đồ không cần sửa đổi

Comment

Nguyên văn bởi phuchiepjsc Xem bài viết
              mạch trên hoạt động tốt. Có thể thấy và hiểu một cách đơn giản cho dân luật thế này .... Khi ắc quy yếu điện ... Nội trở bên trong hạ thấp ( nhỏ ) .... ( Điện áp thường có xu hướng đi từ cao ---> xuống thấp ) .... Nạp vào acquy ... lúc đó đèn sáng mạnh ( biểu thị ).... khi acquy đầy .... ( nội trở tăng cao) ... Điện áp đưa từ Biến Áp tới đầu ra gần như cân bằng với áp của acquy ... nên chỉ có dòng nạp ( dò) rất nhỏ .... đèn tắt ! Mang acquy ra mà dùng

--- Ra chợ mua cái biến áp 220V/30V 3A có mấy chục ngàn !.... Sơ đồ không cần sửa đổi
              Rất cảm ơn bạn phuchiepjsc mình sẽ tiến hành làm với mạch mình sẽ thay đổi một chút: Thêm một công tắc K để chuyển chế độ từ nạp 12v và 6v (như hình vẽ).

Còn một vấn đề nhỏ nữa mong bạn giúp đỡ, đó là con DIODE thông số cụ thể như thế nào, mua loại nào là tốt nhất? Cảm ơn bạn nhiều!
              (Đừng phiền nhé bạn vì mình gà về điện tử nên phải học hỏi từ những vấn đề nhỏ nhất)
              Last edited by hoangnganvn; 05-07-2010, 23:25.

Comment

Rất cảm ơn bạn phuchiepjsc mình sẽ tiến hành làm với mạch mình sẽ thay đổi một chút: Thêm một công tắc K để chuyển chế độ từ nạp 12v và 6v (như hình vẽ).

Còn một vấn đề nhỏ nữa mong bạn giúp đỡ, đó là con DIODE thông số cụ thể như thế nào, mua loại nào là tốt nhất? Cảm ơn bạn nhiều!
                (Đừng phiền nhé bạn vì mình gà về điện tử nên phải học hỏi từ những vấn đề nhỏ nhất)
                Diot thì bạn cần phải xem cái biến áp của bạn đầu ra là bao nhiêu A ( ampe) để chọn cho phù hợp. Ví dụ biến áp đầu ra 30V/3A thì chọn loại Diode 5A là OK.

Comment

có cách nào bỏ bóng đèn dây tóc 12v-21w đó .....thay thế bằng con nào được hong các bác(bớt tốn điện)

Comment

Nguyên văn bởi bita Xem bài viết
                    có cách nào bỏ bóng đèn dây tóc 12v-21w đó .....thay thế bằng con nào được hong các bác(bớt tốn điện)
                    Bỏ bóng đèn đi (nối tắt), hạ điện áp thứ cấp xuống còn 15 - 16VAC, tăng tỏa nhiệt cho 2N3055. Chỉ nên nạp bình 12V, khi nạp bình 6V thì điện áp thứ cấp nên hạ còn 8V.
                    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Vậy nếu mình ko mua được diot 13,5v thay bằng con diot 13v có được ko? Mong được chỉ giúp

Comment

Nguyên văn bởi namddh Xem bài viết
                        Vậy nếu mình ko mua được diot 13,5v thay bằng con diot 13v có được ko? Mong được chỉ giúp
                        Thay bằng zene 15V thì áp ra acquy là 14,3V nạp cho nhanh, hoặc nối tiếp 9V1 với 5V1 được 14V2 thì áp ra là 13V5.
                        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Vậy nếu mình dùng diode zener 13v để sạc ACQUY 12V thì vẫn được phải không bạn? Và cho mình hỏi thêm khi làm xong mạch, thì đầu ra là cực dương (+) của mạch nối với cực dương của ACQUY và cực âm(-) của mạch nối với cực âm của ACQUY à ? Hay dương lại nối với âm và cực âm của mạch lại nối với cực dương của ACQUY vậy ( Khi mình sạc ý ). Rất mong được giúp đỡ ạ. Cảm ơn trước nha!!!
                          Last edited by namddh; 06-07-2010, 17:22.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                            Bỏ bóng đèn đi (nối tắt), hạ điện áp thứ cấp xuống còn 15 - 16VAC, tăng tỏa nhiệt cho 2N3055. Chỉ nên nạp bình 12V, khi nạp bình 6V thì điện áp thứ cấp nên hạ còn 8V.
                            Từ bài hướng dẫn của bạn mình nảy ra một ý như sau:
                            Đấu nối tiếp một quạt làm mát 12v 15w với một bóng đèn 12v 6w (Mục đích làm mát cho toàn bộ mạch, bóng đèn thì để chỉ thị việc nạp) thay vào vị trí của bóng 21w có được không bạn? (Sai thì đường cười mình nhé)

Comment

Từ bài hướng dẫn của bạn mình nảy ra một ý như sau:
                              Đấu nối tiếp một quạt làm mát 12v 15w với một bóng đèn 12v 6w (Mục đích làm mát cho toàn bộ mạch, bóng đèn thì để chỉ thị việc nạp) thay vào vị trí của bóng 21w có được không bạn? (Sai thì đường cười mình nhé)
                              ý tưởng hay, nhưng bạn xem cái nguyên lý của cái AC motor này có chạy khi cho dòng AC nửa chu kỳ đi qua không: http://www.animations.physics.unsw.e...lternator1.swf
                              Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangnganvn Tìm hiểu thêm về hoangnganvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X