Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp acqui

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chào chị Lan Hương!
    cho e hỏi tí.ở sơ đồ máy nạp accu chế độ nạp nhanh với đầu thứ cấp của biến áp là 16v-10a thì các con:Q1,Q2,Q3,Q4,Q5 là những con gì vậy.chị viết rõ tên ra nhá
    Thank chị nhìu!!!!

Comment

• bác có thể post sơ đồ lên cho em tham khảo dc ko. link đó em ko vào dc. thank bác trước nha

Comment

• sơ đồ đây

http://www.dientuvietnam.net/forums/...6&d=1209656444

Comment

• Nguyên văn bởi panadol Xem bài viết
          các bác ơi nếu em muốn nạp cho cái acqui 100A thì phải thay đổi thông số như thế nào các bác (cái mạch của chị Lan Hương)
          nếu mạch trên ko nạp đc accu 100A thì có cái mạch nào tương đương ko? cho em cái sơ đồ đi!
          à mà muốn nạp accu 100A thì cái biến bao nhiêu mới đủ hả các bác?
          trên thị trường ko biết bán bao nhiêu? mà an toàn nữa? bác nào biết mách cho em với!
          thanks các bác nhiều!
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

• Nguyên văn bởi ozozoz Xem bài viết
            Thử mạch này xem :
            Mình đã làm mạch này rồi, tuy nhiên mình thấy mạch này có nhược điểm rất lớn là đóng cắt sớm. (Tuy đã chỉnh VR1 nhưng vẫn không đạt theo yêu cầu).

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
              Em xin tâm sự thế này.

Số là ngày mai (chỉ ngày mai thôi, hic) thì ở chỗ em cúp điện liên tù tì trong 10 ngày, và có khả năng cúp điện trường kỳ "kháng chiến". Vì cả tháng nay cũng thường như vậy. Hình như một nhân vật khả kính nào đó nghiên cứu gì gì trong chuyện cúp điện để ... giật giải Nobel năm nay hay sao ấy.

Thế là em đi mua 2 cái bình ắc quy cỡ trung (30AH) đem về, rồi mua biến điện 12VDC --> 220VAC của Souer 1000W , dùng chưa đến 100W được vài giờ thì nó bỗng dưng ... tịt. Bảo hành thì khoảng một tuần mới có, rồi y hẹn hôm sau lại ... lên đường.

Chán quá lại mua cái hiệu TBE (cũng 1000W), dùng cũng đúng một hôm không hơn. Lần này thì em bắt ông xã tháo ra, thấy một dúm đồ phát mệt. Công suất tính toán không đến 250W mà đề bên ngoài 1000.

Em bắt đền ông xã phải thiết kế cho em một cái đổi - điện - không - thể - hư với sự giúp sức của anh Phong và anh stone từ Sài Gòn gởi linh kiện ra. cái đó để em từ từ nói sau.

Còn cài máy sạc thì em phải ngồi ... canh nó chừng 8 - 10 giờ rồi tắt. Nghe nói không thế thì cái bình ác quỷ sẽ ... hiện thành quỷ. Đi làm tóc mà sực nhớ ra đến giờ "ăn ngủ" của con ác quỷ là phải ôm nguyên một cái đầu đầy ... xà phòng mà chạy về. Huhu.

Tức quá hóa ... khôn. Em cùng với ông xã thiết kế và lắp ra một cái máy sạc tự động hẳn hoi như sơ đồ dưới đây. với 3 chức năng tự động :

- Ngắt dòng nạp khi bình ac quy đầy, "sự đầy" xác định bằng điện áp bình lên tới 14V và bằng dòng nạp giảm tới hạn.

- Tự động ngắt dòng cấp nạp khi có sự cố chập chạm ở đường tải (nạp).

Phân tích trên sơ đồ như sau :

1/. Q1 là transistor công suất 2N3055, tản nhiệt kỹ (100 gr nhôm) mắc darlington với Q2 là D468 để khuếch đại dòng nạp. với phân cực chung của bộ darlington này là 4K7 . Q3 là C1815 làm nhiệm vụ thường trực bảo vệ, có tác dụng mở và đóng dòng nạp.

1/. 1/2 của con Op-Amp đôi (phía trên) đặt cổng (-) điện áp mẫu 6V với Zenner và tụ lọc 1 MF, cổng (+) biến trở phối hợp với cầu điện trở để kiểm tra điện áp accu, chỉnh thế nào để điện áp accu được 14V thì Op-Amp đổi trạng thái ngõ ra lên 8V (cấp bởi 7808), điện áp này qua diod đổ vào base của Q3 làm nó dẫn mạnh ---> ngắt nguồn nạp khi bình đạt đến 14V.

3/. 1/2 của con Op-Amp (phía dưới) nhận điện áp mẫu tại cổng (+), còn cổng (-) thì nhận điện áp rơi trên điện trở công suất R1 = 1 Ohm cộng với điện áp 3V zenner cho dễ so sánh. Khi nạp thì điện áp trên điện trở này tăng cao. Khi bình đầy thì dòng nạp thấp xuống, ta chĩnh biến trở 10K để điện áp mẫu cao hơn điện áp rơi + 3V, Op-Amp đổi trạng thái ngõ ra lên cao --> dòng đổ qua diod vào base của Q3 --> ngắt dòng nạp. Như vậy khi nạp đầy --> dòng nạp giảm đến mức tới hạn theo chỉ định thì ngắt nguồn.

4/. Khi có hay không có dòng nạp thì điện áp trên R2 = 1 Ohm cũng không đủ tạo dòng mở dẫn cho Q4 là A1015. Nhưng khi có sự cố chập chạm nguồn điện thì điện áp trên R2 tăng cao --> dòng đủ mở Q4 --> điện áp cực C của Q4 tăng cao --> dòng đổ qua diod vào base của Q3 --> ngắt nguồn nạp --> tự động ngắt nguồn khi có sự cố chập chạm.

Thế là em khỏi phải lo lắng canh chừng thời gian hay hẹn giờ hẹn giấc gì nữa cả. Ăn no ngủ kỹ ... đợi cúp điện. Hihi.

Vui thật là vui khi làm được cái mình cần, thỏa mãn nhu cầu của mình dù là nhỏ nhoi. Nhưng biết đâu lại muốn sản xuất thì sao nhỉ.

Lan Hương.

(còn tiếp).
              chị lan hương ơi. cho e hỏi tí ạ.
              e có 1 tấm năng lượng mặt trời điện áp ra khoảng 12 - 17v e đang định làm 1 cái mạch nạp cho bình acqui xe máy. ko biết e có thể dùng cái mạch này cuủa chị được ko ạ. nhờ chị tư vấn giúp e. nếu có mạch nào khác ổn định hơn chị cho e xin với chị nhé
              MONG CHỊ GIÚP

Comment

• Có gì thì up lên diễn đàn anh em nào cần thì lên đó xem, các bác cứ cho mail của mình lên làm mất hết tính đoàn kết của diễn đàn, mục đích của diễn đàn là chia sẻ kinh nghiệm lên có gì anh em up lên trên đó

Comment

• ai có mạch lạp ac quy 12v-5a không, cho mình xin mạch nguyên lý, mình đang có cái ac quy nhưng giờ chưa có mạch lạp, mong mọi người giúp đỡ mình

Comment

• ai có mạch lạp ac quy 12v-5a không, cho mình xin mạch nguyên lý, mình đang có cái ac quy nhưng giờ chưa có mạch lạp, mong mọi người giúp đỡ mình, nhớ là 12v-5a

Comment

• Nguyên văn bởi netpro_ktdt Xem bài viết
                      ai có mạch lạp ac quy 12v-5a không, cho mình xin mạch nguyên lý, mình đang có cái ac quy nhưng giờ chưa có mạch lạp, mong mọi người giúp đỡ mình, nhớ là 12v-5a
                      dây[ATTACH=CONFIG]35704[/ATTACH][ATTACH]35705[/ATTACH]

Mạch nạp acquy tự động
                      1. Sơ đồ nguyên lý: (Ở cuối bài viết)
                      2. Hoạt động :
                      Đây là mach nạp ắcquy hết sức độc đáo , chỉ dùng vài linh kiện giản đơn nhưng nó có tính năng tự động không thua kém một bộ nạp nào khác .Khi ắc quy đầy điện thì mạch tự động cắt điện để bảo vệ ắcquy Dòng xoay chiều qua biến áp hạ thế tạo ra 30VAC qua điốt nắn nửa chu kỳ tạo ra 15V một chiều có dạng nhấp nhô (dòng nạp cho ắcquy có dạng xung sẽ làm cho ắc quy mau đầy điện khi nạp) dòng điện được sụt áp qua bóng đèn dây tóc 21W (có tác dụng như một điện trở đông thời làm đèn chỉ thị dòng nạp ) 2N3055 ,1K, Zene 13,5V tạo thành mạch nạp tự động khi ắcquy hết điện thì điện áp trên nó luôn luôn <12V (khoảng 10V) lúc đó UBE của 2N3055 = 13,5V - 10V = 3,5V transitor dẫn cấp dòng nạp cho acquy khi ắcquy đầy điện thì điện áp của nó tăng cao (khoãng 13V chẵng hạn ) lúc đó UBE của 2N3055 = 13,5 - 13 = 0,5 V điện áp này không đủ phân cực cho transitor làm việc ---> transitor ngắt cắt dòng để bảo vệ ắcquy ! bóng đèn có tác dụng hạn dòng và chỉ thị .khi bình đang nạp ->bóng đèn sáng mạnh , khi bình nạp đầy bóng đèn sẽ tắt # Linh kiện: trị số linh kiện : như trong sơ đồ ! nếu bạn muốn nạp cho ắcquy 6V thì thay zene = 7.5V bạn nhớ giải nhiệt tốt cho Transitor .chúc các bạn thành công!
                      ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

• bạn thanhfdc cho tớ hỏi:
                        -Làm sao bạn xác định đựoc điện áp hiện tại của ắc quy trong khi sạc? để biết nó đã đạt đựoc ngưỡng chưa.
                        myPage:

Comment

• Nguyên văn bởi maipham Xem bài viết
                          ban nao can mach nap AQ thi mail cho minh "phamthemai@yahoo.com" nho noi ro nap cho AQ
                          bao nhieu Ah, bao nhieu Voltage. can may gio thi phai nap day. dung tham qua. may cang lon thi cang kho tinh toan va kho lam. minh chi cho so do tong the va phuong phap tinh cac gia tri thoi. mach nho thi co the co so do hoan chinh. chu lon nhu cai 120V/25A thi minh mat ca thang moi tinh toan va can chinh xong ma linh kien cung khong co o thi truong VietNam dau. may do cty minh ban khoang 550USD.
                          nhờ Admin xoá dùng các bài viết của mình nhé. dao này bận quá không thể trả lời các câu hỏi của and9uouu7o75c. trước đây có trả lời một số anh em qua email, nhờ họ pót câu trả lời dùm nhưng chả thấy ai làm. không thể trả lời qua mail cho từng người nỗi. nhiều người hỏi quá.
                          Mai Phạm (Mr)
                          .

Comment

• Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
                            . Bạn nói nghe hay quá, không biết ý tưởng của bạn sẽ thực thi ra sao ? Bạn nói mình không hiểu ý tưởng của bạn đang làm gì nữa ???

. Vì nói như bạn thì chẳng biết đến khi nào thì acquy đầy nữa. Bởi vì với 1 acquy 12V thì bạn làm cách nào mà sạc cho nó lên đến 14V được, huống chi ở đây bạn nói là :"đạt đến ngưỡng 14.4V" chắc cái này sạc cả năm trời thì nó mới đạt đến được cái áp đó bạn à.

. Rồi bạn còn nói : " đến khi đạt ngưỡng 14.4V, thì chuyển sang sạc bằng áp. Ghim áp ở 14.4V cho đến khi dòng sạc giảm xuống 40mA thì chuyển sang sạc float ở 13.5V , vậy thì giả sử khi đạt đến 14.4V, rồi bạn giảm dòng sạc rồi giảm áp xuống 13.5V ==> lúc này áp ở acquy 14.4V nó sẽ dội trở lại nguồn, vì do áp cao sẽ chuyển đến áp thấp mà và dẫn đến lúc này acquy sẽ xả ngược lại nguồn ==> vô ích.

. Mình đang thắc mắc là bạn đã làm được bộ sạc như bạn nói hay chưa, hay chỉ là trên ý tưởng vậy thôi nhỉ ???

>> Tóm lại, cách nạp thì bạn đã nói đúng rồi, nhưng về cụ thể thì bạn nói sai hoàn toàn.
                            alone76816 nói chuyên mất lịch sự quá. thànhdc nói nguyên lý sạc như thế là chuẩn rồi. chế độ đầu cho áp accu tăng đến 14.4 (hay 14.5V/ accu 12V) người ta gọi là "End Cycle". xong quá trình này accu đầy khoảng 70-75% dung lượng. ghim áp 14.4V người ta gọi là ABS cái này có thể căn thứ theo viêc dòng nạp giảm xuống hoặc thời gian (2h là max). xong qua trình này accu cũng có thể xem như là đầy rồi. chế độ thứ 3 sạc áp 13,6V người ta gọi là Floating để cho accu đầy thực sự, đồng thời nạp bù dòng ró accu, lúc nào muốn xài thì đem ra mà xài. ngoài ra đối với các mạch cao cấp hơn người ta còn thêm Equalization cho accu chì-nước. nạp accu lâu mà không dùng người ta còn thêm chế độ nạp lưu kho 13.2V.......... khi accu 12V được ghim áp 14.4V. nếu ngưng cấp dòng điện áp của nó tứ từ giảm xuống 13V không có chuyện phóng trả lại nguồn đâu.
                            nói chung "thanhfdc" trả lời là chuẩn rồi. các bạn nghiên cứu sạc thì nên tham khảo bạn ấy. trước đây mình có trả lời và cho sơ đồ một số anh em qua mail. nhưng giờ mình đang thương mại hoá các sản phẩm. vì vậy không thể chia sẽ với các bạn được nữa. monh mọi người thông cảm. tối đa mình chỉ có thể hướng dẫn các bạn cách tính toán thôi. tuy nhiên chỉ trả lời những người có kiến thức về mạch điện.
                            Mai Phạm (Mr)
                            .

Comment

• Oa.Mình sẽ xem .Cảm ơn bạn nhé
                              myPage:

Comment

• cho mình hỏi chút, giờ mình không muốn dùng cái bóng đèn 12v_21w thì lên thay nó bằng cái gì??
                                Nguyên văn bởi thapnguyen Xem bài viết
                                dây[ATTACH=CONFIG]35704[/ATTACH][ATTACH]35705[/ATTACH]

Mạch nạp acquy tự động
                                1. Sơ đồ nguyên lý: (Ở cuối bài viết)
                                2. Hoạt động :
                                Đây là mach nạp ắcquy hết sức độc đáo , chỉ dùng vài linh kiện giản đơn nhưng nó có tính năng tự động không thua kém một bộ nạp nào khác .Khi ắc quy đầy điện thì mạch tự động cắt điện để bảo vệ ắcquy Dòng xoay chiều qua biến áp hạ thế tạo ra 30VAC qua điốt nắn nửa chu kỳ tạo ra 15V một chiều có dạng nhấp nhô (dòng nạp cho ắcquy có dạng xung sẽ làm cho ắc quy mau đầy điện khi nạp) dòng điện được sụt áp qua bóng đèn dây tóc 21W (có tác dụng như một điện trở đông thời làm đèn chỉ thị dòng nạp ) 2N3055 ,1K, Zene 13,5V tạo thành mạch nạp tự động khi ắcquy hết điện thì điện áp trên nó luôn luôn <12V (khoảng 10V) lúc đó UBE của 2N3055 = 13,5V - 10V = 3,5V transitor dẫn cấp dòng nạp cho acquy khi ắcquy đầy điện thì điện áp của nó tăng cao (khoãng 13V chẵng hạn ) lúc đó UBE của 2N3055 = 13,5 - 13 = 0,5 V điện áp này không đủ phân cực cho transitor làm việc ---> transitor ngắt cắt dòng để bảo vệ ắcquy ! bóng đèn có tác dụng hạn dòng và chỉ thị .khi bình đang nạp ->bóng đèn sáng mạnh , khi bình nạp đầy bóng đèn sẽ tắt # Linh kiện: trị số linh kiện : như trong sơ đồ ! nếu bạn muốn nạp cho ắcquy 6V thì thay zene = 7.5V bạn nhớ giải nhiệt tốt cho Transitor .chúc các bạn thành công!

Comment

Về tác giả

Collapse

pham_v_quang3i Tìm hiểu thêm về pham_v_quang3i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X