Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp acqui

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• phitruong_hm
    replied
    Nguyên văn bởi maipham Xem bài viết
    ban nao can mach nap AQ thi mail cho minh "phamthemai@yahoo.com" nho noi ro nap cho AQ
    bao nhieu Ah, bao nhieu Voltage. can may gio thi phai nap day. dung tham qua. may cang lon thi cang kho tinh toan va kho lam. minh chi cho so do tong the va phuong phap tinh cac gia tri thoi. mach nho thi co the co so do hoan chinh. chu lon nhu cai 120V/25A thi minh mat ca thang moi tinh toan va can chinh xong ma linh kien cung khong co o thi truong VietNam dau. may do cty minh ban khoang 550USD.
    e cần cái mạch nạp tự động cho cái AQ 200Ah, 120V, 20A, 1,2kw bác giúp e với nhé. cái đồ án kỳ của e đang bị mắc kẹt, e vạn lần cảm ơn bác !

Leave a comment:

• phitruong_hm
    replied
    help me

e cần bác giúp đỡ, e cần bác giúp e cái mạch nạp acquy 120V/20A công suất 1,2 kw. thanks bác nhé !!!

Leave a comment:

• phitruong_hm
    replied
    e cần bác giúp đỡ, e cần bác giúp e cái mạch nạp acquy 120V/20A công suất 1,2 kw. thanks bác nhé !!!

Leave a comment:

• tidotialia
    replied
    Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
    .
    Ắc quy nạp chế độ nhanh thường dùng dòng nạp 1/4 đến 1/5 dung lượng. Mạch nạp accu dưới đây của Lan Hương thiết kế dựa trên tiêu chí này.

Mạch dùng biến áp hạ thế 220 VAC --> 16 VAC / 10A. Qua cầu diod loại 10A thì ngõ ra có điện áp đỉnh là :

[16 x (căn)2] - (2 x 0,8) = 22,6 - 1,6 = 21 Vpp (thể hiện trên tụ lục là 21 VDC).

Mạch sử dụng NE555 dò sự thay đổi điện áp trên accu để xác định nạp và ngưng nạp.

Chúng ta thấy khi chân 2 xuống đến mức áp bằng 1/3 mức áp nguồn thì chân 3 sẽ chuyển lên mức áp cao. Điện áp ngõ ra này sẽ drive Q3 --> Q2 dẫn --> Q1 dẫn nạp vào Accu. Khi điện áp accu đủ cao theo tùy chỉnh thì điện áp chân số 6 lên đến ngưỡng bằng 2/3 áp nguồn --> chân 3 sẽ chuyển xuống mức áp thấp, và quá trình diễn ra ngược lại, Q1 tắt.

Chỉnh chiết áp R2 trong mạch để xác lập mức áp trên chân số 6 tương ứng với điện áp bình accu ~ 14V và R3 chân số 2 tương ứng với điện áp bình accu 10V (bình "đói"), trạng thái của chân số 3 sẽ "lật" theo tùy chỉnh --> nạp hay ngưng nạp. Lúc đó nó kích dẫn hay ngưng dẫn Q1.

Chiết áp RV = 47K phối hợp với CV = 225 là để chỉnh góc cắt pha của SCR loại 10 A (Nga) điều tiết dòng nạp tối đa (5 - 7A cho accu 30 - 35 Ah, 7 - 10 A cho accu 40 - 45 Ah).

Khi chập chạm thì điện áp rơi trên 0,1 Ohm / 5W kích mở Q4 --> mở Q5 --> khóa Q1 --> dòng điện ngõ ra bị ngắt để bảo đảm an toàn hệ thống.

Chúc anh em thành công.

Lan Hương
    Minh đã ráp mạch này nhưng minh điều chỉnh con RV thì dòng không chịu thay đổi cứ nằm ở mức 1A( sạc cho Acquy xe máy 12V 5Ah, dùng cục BA 15V-3A)
    Ngoài ra cho mình hỏi sao gắn biến thế áp ra 12V thì không nạp được,nếu muốn nạp được cần thay đổi gì không vậy

Leave a comment:

• hoang_3i
    replied
    Nguyên văn bởi doanvantam Xem bài viết
    mình muốn khi acquy no thi dòng điện sạc nhỏ và sạc sẽ ngắt,còn ngăt sạc bằng cách so sánh điện áp thì theo mình không chuẩn lắm vì sạc như vậy acquy chưa được no.không biết mình nói đúng không nhỉ !
    đúng vậy, sạc = so sánh áp thì chỉ no đc khoảng 70%, cách này là phương án rẻ tiền dễ thiết kế.

Leave a comment:

• doanvantam
    replied
    mình muốn khi acquy no thi dòng điện sạc nhỏ và sạc sẽ ngắt,còn ngăt sạc bằng cách so sánh điện áp thì theo mình không chuẩn lắm vì sạc như vậy acquy chưa được no.không biết mình nói đúng không nhỉ !

Leave a comment:

• tidotialia
    replied
    Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
    Chơi BA đấu thẳng vào thế kia nguy hiểm lắm , vì khi đó bạn phải biết chọn ngưỡng tới hạn của cả aq và ba kết hợp với nhau.!. Phải dùng BA khỏe hơn, áp ra cao hơn chút và dùng trở hạn dòng. Mà bạn phải dùng nguồn đã ổn áp cho con LM, còn bộ R1 VR1, R2 thi đấu như cũ. Mạch này có ổn định thì khi ắc quy yếu chút xíu là nó lại hút, chán hơn con gián !
    PS: Trên mạng nhiều sạn lắm đấy !
    Cám ơn bạn đã góp y. Phần nguồn nạp cho acquy trong mạch có thể linh động đặt nhiều chỗ ( trướcc hoặc sau diode chỉnh lưu) nên không quan trong. mình sẽ thử thêm phần ổn áp cho LM. Mình không gắn chết mạch vào bình mà chỉ vì gắn mạch đo lưu lượng bình thôi. mỗi tháng kiểm tra 1 lần khi nào yếu thì kẹp zo nạp.hj hj.

Leave a comment:

• Lam-dt
    replied
    Chơi BA đấu thẳng vào thế kia nguy hiểm lắm , vì khi đó bạn phải biết chọn ngưỡng tới hạn của cả aq và ba kết hợp với nhau.!. Phải dùng BA khỏe hơn, áp ra cao hơn chút và dùng trở hạn dòng. Mà bạn phải dùng nguồn đã ổn áp cho con LM, còn bộ R1 VR1, R2 thi đấu như cũ. Mạch này có ổn định thì khi ắc quy yếu chút xíu là nó lại hút, chán hơn con gián !
    PS: Trên mạng nhiều sạn lắm đấy !
    Last edited by Lam-dt; 05-04-2013, 20:41.

Leave a comment:

• tidotialia
    replied
    Minh có tham khảo trên mạng và ráp thử 1 mạch nạp Acquy như hình ( do thấy nó dễ ráp và ít linh kiện), khi test không tải(không cắm acquy vào) thì mạch chạy khá nhiễn( chỉnh biến trở VR1) nhưng khi kẹp bình acquy vào mạch, nạp cũng khá ổn cho đến khi bình gần đầy thì con Relay rung cầm cập do áp ra trên con IC LM311 bị sụt dần làm không đủ áp kích con tranistor ( đo được 0.6V) làm con diode cầu nóng kinh khủng
    và relay cũng không thua kém gì.hic hic.
    Bạn nào am hiểu có thể giúp mình khắc phục được không hoặc sửa lại mạch này bằng cách dùng SCR thay con Relay để chịu tải được không. bạn nào giúp vui lòng post sơ đồ mạch dùm nha( vẽ tay trên giấy cũng được).
    Thanks much/HoangClick image for larger version

Name:	circuit AUTO Charge.jpg
Views:	6
Size:	34.2 KB
ID:	1376491

Leave a comment:

• đồng van san
    replied
    sơ 880v pi 0.5 thứ pi 1.0 quấn 52 vòng cách điện cẩn thận và thỉnh thoảng phải sờ binh ác quy ấm rồi rút điện ra không rõ thì ra mấy ông thợ cơ điện quấn cho nhanh

Leave a comment:

• TIVI
    replied
    nhờ các bác giúp đở. em có 1 cục biến áp amply 15A bị cháy em định quấn nó lại thành cục sạt bình 100ah 12v nhưng em ko biết tính số vòng dây sơ cấp và thứ cấp như thế nào mong các bác giúp đở em chân thành cảm ơn!

Leave a comment:

• Quocthaibmt
    replied
    Nguyên văn bởi anhsaupsbp Xem bài viết
    chào các anh chị. em là thợ xe máy. em chẳng biết gì về điện tử cả. nhưng em có cái nguồn máy tính emaster prescott ready p4-atx480w-20 model: KC-EAA. giờ em muốn chế nó thành bộ nạp để nạp ac-cu xe máy 12v-5a với điều kiện là nạp trong vòng 2 giờ thì đầy bình và tự ngắt (hay quên rút điện khi xạc bình cho khách) và nhờ các anh các chị hướng dẫn thật cụ thể nhé (em không biết gì về mạch điện nên sẽ khó khăn trong việc thực hiện). cảm ơn tất cả
    Sao mà nạp nhanh thế! 2 giờ mà đầy bình thì mau mua bình mới lắm đó, điều chỉnh lại cho bà con nhờ chút đi!!! ăc quy có xạc nhanh lắm cũng phải 6 giờ thì tuổi thọ mới cao được, còn cái bộ nguồn vi tính đó để vậy không thể xạc được, muốn xạc thì phải sửa lại mới được!

Leave a comment:

• dientu4u
    replied
    Nếu nạp trong 2 tiếng thì cần nạp cho bình 5Ah một dòng 2.5 - 3A.

Leave a comment:

• anhsaupsbp
    replied
    chào các anh chị. em là thợ xe máy. em chẳng biết gì về điện tử cả. nhưng em có cái nguồn máy tính emaster prescott ready p4-atx480w-20 model: KC-EAA. giờ em muốn chế nó thành bộ nạp để nạp ac-cu xe máy 12v-5a với điều kiện là nạp trong vòng 2 giờ thì đầy bình và tự ngắt (hay quên rút điện khi xạc bình cho khách) và nhờ các anh các chị hướng dẫn thật cụ thể nhé (em không biết gì về mạch điện nên sẽ khó khăn trong việc thực hiện). cảm ơn tất cả

Leave a comment:

• vinhforever
    replied
    Tiện ghé thăm luồng này đào mộ tý cho xôm . việc chỉnh lưu nửa chu kỳ rất nạp ác quy là cách kinh điển áp dụng từ rất xưa , cũng còn một lí do nữa là thời trước ( thời Liên xô chịu )kiếm đi ôt hơi đắt và hiếm nên các cụ nhà ta chơi một con cho "kinh tế ".Nhưng cái được này thì mất đi cái khác vậy,lõi thép biến áp bị từ hóa một chiều nên sử dụng lâu ngày hiệu suất kém đi rõ rệt ! Còn việc giải thích là chỉnh lưu bán kỳ hoặc nạp dòng xung nhấp nhô để nạp nhanh có vẻ ko thỏa đáng ! phân tich một chút xem sao : tốc độ của phản ứng hóa học liệu có nhanh bằng tần số dòng điện ? tần số 50Hz nếu chỉnh lưu bán kỳ sẽ có 50 nửa sin trong một giấy.Vậy tốc độ phản ứng hóa học khi nạp điện ác quy lại chịu ảnh hưởng của điều này chắc/Vấn đề nạp nhanh hay chậm là nó phụ thuộc vào điện áp ,dòng nạp mà thôi và ác quy còn tôt hay ko.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

pham_v_quang3i Tìm hiểu thêm về pham_v_quang3i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X