Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tính biến áp xung?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào cả nhà,mình cũng muốn biết công thức và cách quấn bax(biến áp xung) như thế nào.Mà thấy các bác trao đổi hay quá nay tui thêm một chút nhá :"bax khi quấn không dùng dây 1 lõi mà bện nhiều sợi một lõi mà quấn"đúng không các bác?,và giúp em thêm cái vụ này nhé đúng luồng của mình đó http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=27859

Comment

đau đầu với bax quá. lõi thì ở chợ trời có nhưng về quấn bị xịt rùi. ai có kinh nghiệm thì chỉ cho anh em với. cứ giấu tài chán quá.

Comment

Mình cũng đâng cần có công thức tính toán để quấn bax cho bộ nguồn. Vào đây thấy topic mở từ 2007 mà đến giờ vẫn chưa có câu trả lời. Nản

Comment

Các bác cho em hỏi: tần số đầu vào có ảnh hưởng như thế nào tới biến áp xung? Phần mềm tính ko thấy đề cập gì tới tần số làm việc của biến áp cả. Bác nào giúp em xin post lên hoặc gửi tin nhắn vào (tinhbuonvn_vn).Cảm ơn các bác nhiều.

Comment

Bạn có thể giúp mình đc không

Mình đang cần làm một nguồn sw điện áp vào 220V điện áp ra khoảng 150vdc
            mình chưa biết tính biến áp ntn
            cảm ơn ban nhé
            yahoo: friendsofnino@yahoo.com

Comment

giúp em về máy biến áp xung

chào mọi người, lâu rồi hok thấy ai vào topic này. em đang thiết kế cái máy BA xung (tần số 1000Hz) cho bộ chỉnh lưu. pác nào đã từng làm về bax rồi thì chỉ giúp e với. àh, e tìm hoài mà không thấy cái tài liệu về tính toán bax. bro nào có thì gửi cho e với. thanks very much!!!

Comment

Có tài liệu về BAX đây, mình thì chưa cuốn bao giờ
                http://www.fairchildsemi.com/an/AN/AN-4140.pdf
                Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

biến áp xung

Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
                  Có tài liệu về BAX đây, mình thì chưa cuốn bao giờ
                  cám ơn sư huynh hiodong nhưng file đó phần lớn là lí thuyết. đây mới là lần đầu e làm caí bax nên e cần tl viết cụ thể hơn về cách tính toán. sh còn file nào khác ko? em cần tính bax có dòng, áp sơ cấp là 58A, 560V. bên thứ cấp 810A 40V 3pha.

Comment

Chắc có gì nhầm lẫn chứ, với dòng 810A thì chắc là biến áp thường, chứ xung mà dòng khổng lồ thế này không hiểu là dùng cho cái gì, dòng xung kích chắc là kinh khủng
                    Last edited by ssgabeo; 20-03-2010, 15:39.

Comment

ba xung

Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
                      Chắc có gì nhầm lẫn chứ, với dòng 810A thì chắc là biến áp thường, chứ xung mà dòng khổng lồ thế này không hiểu là dùng cho cái gì, dòng xung kích chắc là kinh khủng
                      không nhầm lẫn đâu ssgabeo ah, mình làm nguồn cho bể mạ với dòng mạ = 1,000A cơ ( sử dụng công nghệ nghịch lưu nên mới phải dùng bax). không bít là cách tính toán ba x có khác gì nhiều so với ba thông thường không.

Comment

sụt áp trong mba xung

còn vấn đề sụt áp trên mba: ở mba 50Hz sụt áp trong mba bằng (5-10)% điện áp tải, chủ yếu là điện kháng dây quấn. như vậy ở mba xung tần số 1,000Hz (gấp 20 lần) thì có lấy sụt áp = 20*5% = 100% điện áp tải được không. Ở đây dòng tải max = 810A, điện áp tải được điều chỉnh trơn từ 0-Umax. các bro cho xem cho e với.

Comment

bác nào có công thức tính mách biến áp xung vào 4 chân ra 2 chân nghĩa và có 3 cuôn dây ,sơ cấp hai cuộn thứ cấp một cuốn! cảm ơn mấy bác nhiều!

Comment

tôi cũng dang cần tính toán cho cái biến áp xung co 14 có 4 đầu vào hai dầu ra nghĩa là có 2 cuộn vào một cuộn ra,các bác nào có công thức tính thì post cho em với!

Comment

các bác cho em hỏi các vật liệu cần thiết để quấn một biến áo xungCuj thể là em muốn hỏi giấy các điện dùng loại nào và dùng keo gì để gắn lõi 2 ferit vào cho khít.

Comment

Tui mới tìm được một sơ đồ khá đơn giản, trong datasheet họ cho thông số bax như hình tui kèm theo, không biết huynh nào lần ra được lối thoát cho topic vòng vòng này ko, nhân tiện chỉ tui quấn cái bax này lun, đường kính lõi bao nhiêu, quấn mấy vòng. Tui muốn nâng dòng ngõ ra lên 2A thì ở cuộn thứ nâng đường kính dây lên đúng ko vậy ( bản thân con LM2585 này cho dòng max là 3A). [IMG]up.anhso.net/upload/20100604/21/o/anhso-30_Switching.jpg[/IMG]

Comment

Về tác giả

Collapse

ebacson Tìm hiểu thêm về ebacson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X