Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tính biến áp xung?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Comment

quả thực là khó miêu ta tôi nghĩ chua khẳng định công thúc nào đúng trong mọi truòng hợp vậy tôi khuyên mọi ngừoi tìm một mạch chạy chuẩn rồi tháo quấn lại thì kỹ năng nghe sẽ cao lên cộng với kiến thức đã có. vì chúng ta đang nghiên cứu tôi nghĩ cách này các bạn sẽ hiểu sâu hơn về BA

Comment

em muốn quấn một cục biến áp, dùng gông ferit cỡ 4cm x 4cm, lấy nguồn ra cao áp 150V/150mA, nguồn vô là 60V/15A thì tính toán làm sao vậy các bác ??? cụ thể là cuộn sơ cấp quấn bao nhiêu vòng ? cỡ dây ? cuộn thứ cấp bao nhiêu vòng ? cỡ dây ?

Comment

Nản quá, Xem hết bao nhiêu topic mà chẳng được cái gì cụ thể về biến áp xung cả

Comment

Tôi thì chọn phương pháp tính bằng thực nghiệm, Chứ mấy cái công thức ko chính xác lắm

Comment

chào các bác
              em có cái mạch nguồn này mà không biết cách tính biến áp xung.
              em scan lên nhờ các bác chỉ dùm em cách tính và chọn lỗi biến áp với

Comment

các bác dow cái này về đọc dần:
                http://www.filestube.com/cd3dfd2d669...9/details.html

Comment

Link của bạn cho khó dowload quá
                  Minh xin phép leech sang host server viet nam cho de dowload vậy, hi vọng mọi người sẽ tìm được những gì mình cần nhé
                  http://up.4share.vn/f/3908010b0f00090b/switchmode power supply handbook.PDF.file
                  Hoặc
                  http://up.4share.vn/d/3b0a0e0a02020a0b
                  với hơn 300Gb phần mềm và film

Comment

Nguyên văn bởi emaien2410 Xem bài viết
                    Link của bạn cho khó dowload quá
                    Minh xin phép leech sang host server viet nam cho de dowload vậy, hi vọng mọi người sẽ tìm được những gì mình cần nhé
                    4Share.vn - Trang chủ - The best File Hosting power supply handbook.PDF.file
                    Hoặc
                    http://up.4share.vn/d/3b0a0e0a02020a0b
                    với hơn 300Gb phần mềm và film
                    Biến áp xung (SMPS_Switched-mode power supply), là một trong những ứng dụng hiệu ứng cao tần nhằm đạt hiệu suất cao nhất. Hồi nhỏ mình lấy pin 6V cấp cho dầu thứ cấp của biến áp thường, nhấp nhả, dùng tay chạm vào đầu cuộn sơ cấp mình thấy hơi tê rồi hết. Nhưng lúc đó ko đủ kiến thức tìm hiểu, đến giờ mình cũng tiếp tìm hiểu khi rỗi. Mình có một số tài liệu kiến thức cơ bản về biến áp xung đây, các bạn xem và thảo luận, bạn nào có cao kiến thì chia xẻ nhé.
                    http://ecee.colorado.edu/copec/book/...Ch13slides.pdf
                    http://ecee.colorado.edu/copec/book/...Ch15slides.pdf
                    http://www.ferroxcube.com/appl/info/plandesi.pdf
                    Attached Files
                    Tran Thanh Tuan

Comment

cách xác định biến áp xung bị cháy thế nào các bác nhỉ..em có 1 mạch nghi là biến áp xung cháy mà chẳng biết đo thế nào..kiểm tra có 6 chân nên thấy khó quá.biến áp xung ở trong mạch sạc điện thoại đó..ai giúp đỡ em nhanh nhé

Comment

@mattroicodon
                        - biến áp xung hạ áp rất khó cháy, bạn nên kiểm tra transistor, đi ốt ổn áp, opto... của mạch trước khi sờ đến cái biến áp.
                        - khi các linh kiện đều ok hết thì mới lôi cái biến áp ra kiểm tra, có 6 chân nghĩa là 3 cuộn: 1 sơ cấp, 1 thứ cấp, 1 hồi tiếp. dùng đồng hồ đo 3 cuộn này nếu cuộn nào bị đứt thì bạn buộc phải dỡ biến áp ra cuộn lại, nhớ đánh dấu chân, số vòng , chiều cuộn trước khi tháo để khi cuộn lại đúng với mạch (hình như 1 vòng là 1 V thì phải). bạn muốn tách 2 nửa của lõi biến áp ra thì phải dùng bật lửa hơ thật nóng lõi cho lớp keo dính chảy ra mới tách được. (cẩn thận kẻo bị bỏng, hơ ko cẩn thận cháy sang phần nhựa, khi nóng lõi ferit rất dòn nếu mạnh tay thì sẽ bị vỡ--rất mất thẩm mỹ + giảm hiệu suất khi gắn chúng lại)
                        - mình chỉ biết có vậy thôi, chúc bạn thành công...

Comment

Nguyên văn bởi kk.1000 Xem bài viết
                          @mattroicodon
                          - biến áp xung hạ áp rất khó cháy, bạn nên kiểm tra transistor, đi ốt ổn áp, opto... của mạch trước khi sờ đến cái biến áp.
                          - khi các linh kiện đều ok hết thì mới lôi cái biến áp ra kiểm tra, có 6 chân nghĩa là 3 cuộn: 1 sơ cấp, 1 thứ cấp, 1 hồi tiếp. dùng đồng hồ đo 3 cuộn này nếu cuộn nào bị đứt thì bạn buộc phải dỡ biến áp ra cuộn lại, nhớ đánh dấu chân, số vòng , chiều cuộn trước khi tháo để khi cuộn lại đúng với mạch (hình như 1 vòng là 1 V thì phải). bạn muốn tách 2 nửa của lõi biến áp ra thì phải dùng bật lửa hơ thật nóng lõi cho lớp keo dính chảy ra mới tách được. (cẩn thận kẻo bị bỏng, hơ ko cẩn thận cháy sang phần nhựa, khi nóng lõi ferit rất dòn nếu mạnh tay thì sẽ bị vỡ--rất mất thẩm mỹ + giảm hiệu suất khi gắn chúng lại)
                          - mình chỉ biết có vậy thôi, chúc bạn thành công...
                          Đúng là 6 chân nghĩa là 3 cuộn nhưng làm thế nào để biết đâu là cuộn sơ cấp, thứ cấp và hồi tiếp để đánh dấu chân và số vòng vậy anh ?

Comment

Các bác ơi e thấy mạch cấp trước trong nguồn máy tính cũng đơn giản, có thể tháo linh kiện ra và làm 1 cái nguôn nho gọn hơn được không nhỉ?

Comment

[MENTION=126305]tuanhvt[/MENTION]
                              1. với nguồn hạ áp
                              - cuộn mắc nối tiếp với chân C hoặc E của transistor (với Mofet cũng vậy chỉ tên chân là khác-mình wên mất rùi) với nguồn điện DC 300V là cuộn sơ cấp
                              - cuộn thứ cấp là cuộn cho ta áp ra, thường có dây cuốn to hơn hẳn các cuộn còn lại
                              - cuộn hồi tiếp là cuộn cấp điện cho cực B của transistor công suất hoặc mạch điều khiển dòng vô cực B
                              - bạn chỉ nhìn 1 xíu là phân biệt được ngay ấy mà...
                              2. khi tháo BAX ra sửa thì ko nhất thiết pải biết cuộn nào với cuộn nào cả (có cái đến cả chục cuộn ấy chứ), bạn chỉ cần đánh dấu đầu nào hàn vào chỗ nào của mạch điện, chiều cuôn, số vòng, loại dây, thứ tự (cuộn trước-cuộn sau) là đủ. khi cuộn lại ta cứ thế mà cuộn, kể cả ko biết nó là cuộn gì thì lắp đúng nó vẫn chạy...

Comment

Tôi đang làm đồ án tốt nghiệp về mạch nạp bình ắc quy. mà cách tính máy biến áp xung khó quá ai có thể giúp tôi với. Uv = 90 - 230v qua chỉnh lưu cầu U = 117-310v, Ur = 48v,Ir = 2A, f = 100khz, cong suat ra P = 250W.

Comment

Về tác giả

Collapse

ebacson Tìm hiểu thêm về ebacson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X