Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tính biến áp xung?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

LInk down datasheet của con transistor đây : http://ifile.it/a4t36vc

Comment

Các cậu kỳ lạ thật !
      Khó quá thì mình tự nghĩ ra công thức để giải bài toán chứ sao ?
      Để mình thử nhé !

Giả sử tôi cần một công suất là P từ BAX cung cấp ra thì việc đầu tiên là tôi chọn một cái lõi Ferit loại xịn có kích thước như thế này
      S Cm2 = 0.18 x V P
      Còn mấy cái nữa thì để nghĩ đã .
      À quên ! công thức này chỉ đúng với tần số bộ nguồn là 20 Khz
      Attached Files
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

LInk down datasheet của con transistor đây : http://ifile.it/a4t36vc
        Bác jpsvn cho em hỏi, con J13003 và con bác up giống nhau à. Để em kiểm tra phát, thanks

Comment

Với những thông số đầu vào như tôi đã nêu, tôi đang cần các thông số khác như :
          Số vòng dây quấn của quận thứ cấp, sơ cấp = ?
          Tiết diện, đường kính của quận sơ cấp và thứ cấp =?
          Diện tích của lõi = ?
          Công thức tính cụ thể để ra được các tham số trên?

Comment

em se giup bac tinh toan bac co the cho em co dien thoai ,dia chi em se gui do vao cho bac .em se quan luon cho bav cung duoc ..

Comment

neu dau ra cua bac la 12vdc thi so vong day cuon so cap se la 1180vong ,cuon thu cap se la 130 vong ,tiet dien mach tu la 10.4 tiet dien thuc la 8.32,

Comment

Rất cám ơn Thai son đã quan tâm tới câu hỏi của tôi, nhờ bạn tính toán theo yêu cầu sau:
                Uvao = 340v ; I tải = 1.5A; Ura= 100v; f=40khz.
                Số vòng dây quấn của quận thứ cấp, sơ cấp = ?
                Tiết diện, đường kính của quận sơ cấp và thứ cấp =?
                Diện tích của lõi = ?
                Công thức tính cụ thể để ra được các tham số trên?
                Mong rằng chỉ dùm tui với. Mọi tính toán bạn có thể gửi về địa chỉ mail của tôi.
                Điạ chỉ mail của tôi là npgiang@gmail.com

Comment

ái chà,chỉ có cái biến áp xung mà đi đâu cũng gặp nó.Ngưới biết thì úp úp ,mở mở .Tôi chỉ cho bạn thực hành như sau:
                  1- Đầu tiên là số vòng cuôn sơ cấp,nếu bạn quấn thiếu số vòng thì tranistor chết ngay.Nếu bạn quấn dư thì công suất ko đạt.tần số càng cao thì số vòng càng ít.Thường nó chỉ có vài vòng đến chục vòng mà thôi.
                  2-tỷ số vòng trên volt của biến áp xung ko khác với biến áp thương là bao nhiêu.Bạn có thể áp dụng công thức biến áp thường để tính số vòng.
                  3- bạn quấn số vòng sơ cấp cuối cùng ,bạn quấn dư số vòng 1 chút để an toàn.Cấp điên cho mạch qua bộ khống chế dòng.Nếu dòng thấp quá công suất ko đạt thì tháo bớt ra.Nếu dòng lớn quá thì tăng số vòng.
                  Bạn chỉ có thể thực hành thôi vì bạn quấn theo công thức tôi chưa thấy ai thành công cả.Tôi gởi cho bạn công thức tính biến áp thông thường để làm tài liệu thêm.
                  Attached Files

Comment

có cái công thức đọc đau mắt wa

Comment

Tôi cần quấn máy biến áp xung 48Vac/220Vac, ngõ ra 500w, tần số 5khz-20khz.Bác nào biết công thức tính xin chỉ giúp với. Và nếu tôi muốn mô phỏng bằng Matlap thì có được ko?Nếu được thì làm như thế nào?Mong các bác giúp đỡ giùm.thanks!

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                        ái chà,chỉ có cái biến áp xung mà đi đâu cũng gặp nó.Ngưới biết thì úp úp ,mở mở .Tôi chỉ cho bạn thực hành như sau:
                        1- Đầu tiên là số vòng cuôn sơ cấp,nếu bạn quấn thiếu số vòng thì tranistor chết ngay.Nếu bạn quấn dư thì công suất ko đạt.tần số càng cao thì số vòng càng ít.Thường nó chỉ có vài vòng đến chục vòng mà thôi.
                        2-tỷ số vòng trên volt của biến áp xung ko khác với biến áp thương là bao nhiêu.Bạn có thể áp dụng công thức biến áp thường để tính số vòng.
                        3- bạn quấn số vòng sơ cấp cuối cùng ,bạn quấn dư số vòng 1 chút để an toàn.Cấp điên cho mạch qua bộ khống chế dòng.Nếu dòng thấp quá công suất ko đạt thì tháo bớt ra.Nếu dòng lớn quá thì tăng số vòng.
                        Bạn chỉ có thể thực hành thôi vì bạn quấn theo công thức tôi chưa thấy ai thành công cả.Tôi gởi cho bạn công thức tính biến áp thông thường để làm tài liệu thêm.
                        Bác dùng font j mà cháu không đọc được,mong bác re-upload giúp cháu với.
                        Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Nguyên văn bởi ebacson Xem bài viết
                          Em có con IC 5M0380 làm nguồn xung, em đã xem datasheet của nó, thấy mạch rất đơn giản nhưng em lại không biết tính số vòng dây và cách quấn biến áp như thê nào. Biến áp của em có lõi 5x5 mm.
                          em muốn làm bộ nguồn vào 220v ra 12 VDC. Các bác có kinh nghiệm giúp em tính toán cái biến áp xung với. Cảm ơn rất nhiều.

mạch của nó như thế này:
                          Cái biến áp bạn nói không phải là biến áp xung đâu, biến áp đó, người ta gọi là biến áp flyback, rất khó quấn. Trường tớ, học thì học cách tính thôi, chứ tớ toàn thấy mấy thầy ở bộ môn tự động toàn mua ba quấn sẵn về xài ko hà!
                          Sự khác nhau cơ bản của BA xung là BA flyback là BA xung được thiết kế nhằm mục tiêu cho dòng từ hóa nó rất nhỏ. Do đó, nó rất dễ bão hòa. Còn BA này là BA flyback. Dòng từ hóa phải lớn. Khi cuộn sơ nối với nguồn thì cuôn thứ có áp ngược đặt lên diode, diode ngắt, không cho dòng thứ đi qua. Khi cuộn sơ được ngắt, dòng từ hóa cuộn sơ, phản ánh về cuộn thứ làm đổi cực tính của biến áp, diode dẫn, cấp áp qua bên phía tụ và tải. Tụ được nạp, khi cuộn sơ dẫn trở lại thì tụ sẽ đóng vai trò nguồn nuôi cho tải. Thân. Cách tính mình sẽ viết chiều nay, bây giờ măm măm cái đã.
                          Homepage:

Comment

to DinhchiThanh :tôi dùng Font Vni-Time,tôi không có lưu bài viết nên không gởi cho bạn được.

Comment

bác nào giúp em cách tính thông số mạch nghịch lưu công suất 200w với!
                              địa chỉ của em là :connguoilanhlung_8x@yahoo.com
                              Em cảm ơn nhiều!!

Comment

hix.Ngoài HN có chỗ nào bán ko vậy các bác?bác nào biết chỉ giùm nhé.Thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

ebacson Tìm hiểu thêm về ebacson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X