Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thảo luận về phục hồi pin của máy tính cá nhân

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mail_boy_2 Xem bài viết
    chỉ sai lệch theo tôi nghĩ thì chỉ từ 0.1 đến 0.3v thôi
    nguồn máy tính chỉ ra có 12v thì làm sao làm nguồn cho laptop được
    Sai lệch 1V k biết có được không
    12V có thể biến đổi để cao hơn để phù hợp
    dientuvietnam.net

Comment

Nguyên văn bởi saoxathu Xem bài viết
      Sai lệch 1V k biết có được không
      12V có thể biến đổi để cao hơn để phù hợp
      Bỏ ngay cái ý tưởng dùng pin qua đường xạc đi cho khỏe. Dù nguồn có đủ điện áp ,đủ dòng thì đừng hòng laptop nó nhấp nháy.Nguồn cấp xạc cho máy nó không chỉ có đưa điện áp DC vào máy thôi đâu. Nó còn một cực thứ 3 lấy tín hiệu để cấp xung mở cho thông nguồn cấp điện cho mạch xạc pin và máy.
      Tôi bị hỏng một cái nguồn vì cực thứ 3 này đấy. Nguồn vẫn cấp DC bình thường nhưng khi cắm vào Laptop nó chẳng thèm động đậy.Mất toi 20 thằng Mỹ để mua cái nguồn mới đấy.
      Nguồn cho Laptop không phải như nguồn cho cái đèn của mấy ông đi soi ếch bắn chim đâu mà xài ẩu nhá.

Comment

Bắt đầu thấy đúng là ... điên rồ rồi đây .Giải thích thêm cho em về cái chân thứ 3 cho em với, em đã linh cảm ra vấn đề sẽ xảy ra, k ngờ đúng thật .Như vậy có nghĩa vấn đề này vô phương cứu chữa ???
        dientuvietnam.net

Comment

Bắt đầu thấy đúng là ... điên rồ rồi đây .Giải thích thêm cho em về cái chân thứ 3 cho em với, em đã linh cảm ra vấn đề sẽ xảy ra, k ngờ đúng thật .Như vậy có nghĩa vấn đề này vô phương cứu chữa ???

Cũng chẳng có gì là điên rồ cả. Chỉ có điều để làm được việc đó nó mất quá nhiều thời gian mà hiệu quả không cao mà thôi. Hiện nay trên thị trường có bán các loại adapter dùng nguồn DC 12v cho máy tính rồi. Loại này người ta dùng cho các VIP có thể làm việc trên ô tô đó thôi.
          Còn về cái cực thứ 3 trong Adapter của tớ (Dell) nó như cái kim ở chính giữa cái giắc cắm vào máy tính đó. Tớ đã đo điện áp ra vẫn đủ 19.5 v . Dùng bóng đèn 24v sáng tốt nhưng khi cắm vào máy tính thì không thấy đèn báo có điện mới kỳ lạ. Ban đầu tưởng hỏng máy tính. Đem đến thợ phán hỏng mạch nọ mạch kia trong máy tính. May quá khi đi bảo hành thì chỗ bán nói mua Adapter dòng lớn hơn là được. Thế là tớ mua tớ thử thấy được là mừng rồi .Về nhà tớ bổ cái nguồn hỏng ra thấy có ba dây dẫn điện vào giắc thật.
          Hôm nào rỗi tớ chụp ảnh rồi post lên đây cho mà xem.
          Vì không thể mở máy tính nên mạch điện của nó hoạt động như thế nào thì mình chịu.

Comment

Nguyên văn bởi Thuocchuot Xem bài viết
            Cũng chẳng có gì là điên rồ cả. Chỉ có điều để làm được việc đó nó mất quá nhiều thời gian mà hiệu quả không cao mà thôi. Hiện nay trên thị trường có bán các loại adapter dùng nguồn DC 12v cho máy tính rồi. Loại này người ta dùng cho các VIP có thể làm việc trên ô tô đó thôi.
            Còn về cái cực thứ 3 trong Adapter của tớ (Dell) nó như cái kim ở chính giữa cái giắc cắm vào máy tính đó. Tớ đã đo điện áp ra vẫn đủ 19.5 v . Dùng bóng đèn 24v sáng tốt nhưng khi cắm vào máy tính thì không thấy đèn báo có điện mới kỳ lạ. Ban đầu tưởng hỏng máy tính. Đem đến thợ phán hỏng mạch nọ mạch kia trong máy tính. May quá khi đi bảo hành thì chỗ bán nói mua Adapter dòng lớn hơn là được. Thế là tớ mua tớ thử thấy được là mừng rồi .Về nhà tớ bổ cái nguồn hỏng ra thấy có ba dây dẫn điện vào giắc thật.
            Hôm nào rỗi tớ chụp ảnh rồi post lên đây cho mà xem.
            Vì không thể mở máy tính nên mạch điện của nó hoạt động như thế nào thì mình chịu.
            Em có sửa qua một số cục sạc laptop mà chưa thấy cục sạc nào có cực thứ 3 như bro nói.
            Chắc công nghệ mới, bro nào làm qua chỉ em cho mở mang tầm mắt với.

Comment

Độ pin laptop khá đơn giản, vấn đề mạch điện của nó còn tốt thì ok, bạn tìm mua cell cùng cỡ lắp vô là xong(khác cỡ : nếu to hơn thì không lắp vừa, nhỏ hơn không đử Ah).
              Nếu dùng nguồn dự phòng bên ngoài qua đường sạc càng đơn giản hơn, bạn cần xem thông số của bộ nạp kèm theo máy tính nó ghi là bao nhiêu vôn (thông thường không phải là 12v - cái này lại khó đây vì không có điện áp tương ứng đâu, phải tự chế thôi) còn dòng thì vô tư đi vì nguồn ngoài tất nhiên sẽ có Ah cao hơn Ah của pin Laptop mới gọi là dự phòng ...
              Nạp điện cho pin Laptop bằng biến áp nguồn hay nguồn máy tính ư... thế cái nạp kèm theo máy xách tay không phải là biến áp nguồn à ?...
              Bất kỳ bộ nạp tốt nào cũng đảm bảo các yếu tố là : điện áp phù hợp với pin, có cơ chế tự ngắt khi nạp đầy... còn dòng nạp sẽ quyết định thời gian nhanh chậm mà thôi ( tất nhiên không được dùng dòng nạp qua lớn).
              Last edited by dothiem; 02-07-2008, 21:51.

Comment

[IMG][/IMG]
                Mặc dù cái nguồn này cấp điện áp DC rất ổn định nhưng không thể dùng được.
                Điều này suy ra dùng bất kỳ nguồn nào Pin Ắcquy Nắn dòng có điện áp tương ứng cấp điện cho laptop qua đường xạc là không thể được.
                Vai trò của sợi dây màu đen trên hình ảnh là rất quan trọng. Nó lấy tín hiệu từ một transito trong bộ nguồn xạc để điều khiển tín hiệu cho phép laptop nhận DC vào cung cấp cho Mai... và cho mạch nạp pin.
                Cụ thể thế nào thì đội một thời gian tôi sẽ nhờ thằng cháu nó nghỉ hè sẽ đưa sơ đồ lên cho các bác ngâm cứu...
                Last edited by Thuocchuot; 02-07-2008, 11:35.

Comment

Qua đường xạc của Laptop chỉ có 1 dương 1 mát đâu có dây thứ 3 nào mà điều khiển. Có chăng vào bên trong nó mới cho ra một mớ dây để đến cục pin.

Comment

Chỉ được cái cãi là giỏi.
                    Ảnh chụp rõ ràng ,chỉ cần kích vào ảnh cho to lên là nhìn rõ cả đấy thôi.
                    Muốn biết nguồn xach của laptop mình đang sử dụng có mấy dât thì nhìn vào cái đầu cắm từ xạc vào Laptop ấy.

Comment

Báo pin của em dạo này còn có vấn đề là đang 45%,bỗng tụt xuống 1-2% và rồi tắt phụt,thế là sao nhỉ
                      pin này chai rồi
                      kỹ sư cơ khí thích học hỏi điện tử

Comment

mình có phần mềm re set pin laptop sau khi thaycell,
                        bro nao co nhu cau minh gui cho
                        kỹ sư cơ khí thích học hỏi điện tử

Comment

cho em xin với nha email: jacletuan@yahoo.com. Cái này em quan tâm lâu rồi, điện tử thì em cũng biết sơ sơ một chủt, em là dân ở tĩnh xa mà mỗi lần hư pin laptop phải gởi vô SG mới làm được, em đang nghiên cứu cái này nhưng thiết bị không có, có bác nào kinh doanh loại này rồi tư vấn cho em với thì tốt quá. Em nghe nói trên thị trường có bán cái card dùng để reset mạch điều khiển pin laptop, các bác tư vấn dùm em cái này: nên mua loại nào và giá khoảng bao nhiêu lun nha, mong các bác tre 4rum giúp đỡ nhiều...

Comment

Nguyên văn bởi truongquang Xem bài viết
                            mình có phần mềm re set pin laptop sau khi thaycell,
                            bro nao co nhu cau minh gui cho
                            bạn cho mình xin với nha .mình đang cần nó lắm bạn gởi qua mail nha < maiyeunguoi_densau2@yahoo.com > cám ơn bạn nhiều nha
                            |

Comment

Thay cell pin không dành cho các bạn không có ý định làm vụ này chuyên nghiệp các bạn ạ, đó là:
                              1. trong các mạch quản lý pin đời mới có một mạch điện lưu trữ tất cả các thông tin về hoạt động hiện tại của cục pin. bạn thay một cell mới vào có thông số khác cell hiện tại kết quả cục pin nằm ngủ chờ thời (không hỏng mà bị khóa, nếu táy máy thêm thì hỏng IC nhớ)
                              2. Muốn làm cho cục pin nhận dạng lại cell mới thì phải có phần mềm reset pin như truongquang đã nêu (ví dụ batery workshop, ...) nhưng không phải làm đơn giản đâu, phải gỡ con ROM ra rồi nạp lại từ một mạch nạp rom. -> cần thiết bị (tầm khoảng 2triệu) và thêm một tí xíu kiến thức về đọc và nạp rom
                              3. Muốn nối các cell lại phải có thiết bị hàn hồ quang, hàn thường không ăn vì các điện cực hai đầu thường làm bằng thép trắng (đại loại là thế, mỏ hàn thường của thợ điện tử khó ăn, mà nếu có hàn được thì cục pin củng toi không sống nổi vì nóng quá !!!) bạn nào ở khu vực phía bắc thì có thể ra Hà nội mua, hàng Tung Của, cũng không mắc lắm, tầm 5-7 triệu
                              v.v... một vài khó khăn nữa

Làm chơi thì xác suất không thành công vào cỡ khoảng 100% các bạn ạ.

Comment

Nguyên văn bởi tasvn Xem bài viết
                                Thay cell pin không dành cho các bạn không có ý định làm vụ này chuyên nghiệp các bạn ạ, đó là:
                                1. trong các mạch quản lý pin đời mới có một mạch điện lưu trữ tất cả các thông tin về hoạt động hiện tại của cục pin. bạn thay một cell mới vào có thông số khác cell hiện tại kết quả cục pin nằm ngủ chờ thời (không hỏng mà bị khóa, nếu táy máy thêm thì hỏng IC nhớ)
                                2. Muốn làm cho cục pin nhận dạng lại cell mới thì phải có phần mềm reset pin như truongquang đã nêu (ví dụ batery workshop, ...) nhưng không phải làm đơn giản đâu, phải gỡ con ROM ra rồi nạp lại từ một mạch nạp rom. -> cần thiết bị (tầm khoảng 2triệu) và thêm một tí xíu kiến thức về đọc và nạp rom
                                3. Muốn nối các cell lại phải có thiết bị hàn hồ quang, hàn thường không ăn vì các điện cực hai đầu thường làm bằng thép trắng (đại loại là thế, mỏ hàn thường của thợ điện tử khó ăn, mà nếu có hàn được thì cục pin củng toi không sống nổi vì nóng quá !!!) bạn nào ở khu vực phía bắc thì có thể ra Hà nội mua, hàng Tung Của, cũng không mắc lắm, tầm 5-7 triệu
                                v.v... một vài khó khăn nữa

Làm chơi thì xác suất không thành công vào cỡ khoảng 100% các bạn ạ.
                                Mình bị tốn khá nhiều về cái vụ pin Laptop đó nên thấy sợ, Pin lithium không dành cho người tay ngang như mình, Rom trong pin Laptop lại càng kinh hơn, nó dễ chết Rom tới mức khi bạn tháo các cell ra mà không theo trình tự nó cũng chết chứ đừng nói các vấn đề khó khăn hơn.

Có người bạn chuyên độ pin nghe mình tính quậy pin nên chỉ cách, là khi tháo pin phải tháo cực dương trước rồi tới cực âm, tháo từ phần áp lớn phía cực dương trước rồi xuống nhỏ, khi lắp vào thì hoàn toàn ngược lại. Người đó còn nói đây là kinh nghiệm xương máu, học không có.

Comment

Về tác giả

Collapse

saoxathu Tìm hiểu thêm về saoxathu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X