Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi trile Xem bài viết
    Có lần tôi gặp một máy tính bấm Power chỉ thấy quạt chip nhích một cái và rồi
    mọi sự êm ru . Tháo bộ nguồn ra khỏi case cho nó chạy không tải và đo các mức volt ra thì vẫn đủ , lấy một bóng đèn trước của xe Honda loại 12V/25W nối
    vào đường 12 volt ra của bộ nguồn và kích cho nó chạy : kết quả giống như ở
    trong máy tính . Kiểm tra bộ nguồn thấy nó chạy TL484 ngõ ra là chân 8 và 11
    ở hai chân này có hai điện trở lấy nguồn cho 2 transistor lái bên trong IC một
    trong 2 bị đứt sẽ gây ra hiện tượng trên 2,7K thay vào chạy tốt . Còn nhiều nữa nhưng bây giờ phải đi làm rồi hẹn lúc khác nhé .
    vậy khi nguồn bị nổ cấp trước thì sao trile ?
    mình có đến 7-8 cái nguồn bị bệnh này mà ko sao sủa được nó!. nó bị
    mất cấp trước . mình lôi ra kiểm tra thì thấy con 2n06 chết kéo theo c945 nổ luôn đứt theo nó là 2 con R nối với chân 3-4 của opto dò sai mình đã thay cả mà vẫn ko có nguồn cấp trước đo kiểm tra mải mà ko thấy chết thêm con nào mà nó vẫn ko có nguồn cấp trước minh củng ko rỏ nó hoạt đọng thé nào nữa . bạn gặp pan này nhiều chưa giúp mình với
    có nik yahoo ko cho mình luôn mình đau đầu với máy cái nguồn này quá rồi
    cảm ơn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi huydim
      Bạn nói cụ thể nó cháy như thế nào ko, trường hợp này mình chưa gặp bao giờ, mình nghỉ jack này mà cháy thì các con mosfet cũng die hết oi`
      Mình từng gặp trường hợp như vậy, do tiếp xúc không tốt giữ jack 4 chân trên nguồn và trên main nên phát sinh nhiệt lớn làm jack nóng từ đó dẫn đến cháy đen

Comment

• Nguồn cấp trước

undefined
        Nguyên văn bởi dammesuachua Xem bài viết
        mất cấp trước . mình lôi ra kiểm tra thì thấy con 2n06 chết kéo theo c945 nổ luôn đứt theo nó là 2 con R nối với chân 3-4 của opto dò sai mình đã thay cả mà vẫn ko có nguồn cấp trước đo kiểm tra mải mà ko thấy chết thêm con nào mà nó vẫn ko có nguồn cấp trước minh củng ko rỏ nó hoạt đọng thé nào nữa . bạn gặp pan này nhiều chưa giúp mình với
        cảm ơn nhiều
        Các bộ nguồn nói trên có cùng nhãn hiệu và model không ? Nếu các linh kiện của mạch này ( tụ , điện trở , diode , opto ) đều đã được thay thì xem hình . Vì nguồn cấp trước thường trực chạy không bao giờ tắt trừ phi rút điện mà người dùng cứ nghĩ shutdown windows tắt monitor là xong vì thế mau hỏng . Có nhiều dạng nguồn cấp trước cái thì chạy mosfet cái thì chạy transistor thường . Loại chạy transistor thường hay bị đứt resitor phân cực cho chân B công suất khoảng trên 300K ăn vào B+ . Không có gì là phức tạp với nguồn cấp trước nó chỉ là mạch dao động opto cách ly mass và truyền thông tin feedback từ ngõ ra của nguồn nó được điều chỉnh bởi TL431 dạng linh kiện ổn áp lập trình được thay đổi giá trị của R24 sẽ thay đổi điện áp ra của nguồn . Những cái còn lại bạn tự phân tích và địa chỉ email của tôi :
        trile577@yahoo.com.vn
        Attached Files
        Last edited by trile; 30-11-2007, 07:50. Lý do: bổ sung thiếu sót

Comment

• Nguyên văn bởi dammesuachua Xem bài viết
          cảm ơn nhiều
          Bạn thử kiểm tra cái xformer liên quan tới con 2n60. Thường phía sơ cấp nhiều vòng dây nhỏ, dễ bị chập. Nguyên tắc là khi cắm điện con 945 và con 2n60 chạy ngay để cung cấp điện áp 5 volt sẳn sàng để khi mở PC thì có 5 volt mồi cho nguồn lớn làm việc.

Comment

• Nguyên văn bởi dammesuachua Xem bài viết
            mình đã thay thử thay nguồn mới rồi mà kết quả vãn vậy bạn ạ
            ko sao chạy được
            Cái nầy mình cũng "pó tay" muốn biết chắc hư cái gì thì phải có oscilloscope kiểm tra xem xung kích còn ko, mất chỗ nào vv. có thể nhiều người có kinh nghiệm với từng lọai MOBO bốc bệnh chính xác và nhanh hơn. Mình ko vọc nhiều MOBO. Mình vô đây mục đích chính là học hỏi, ngòai ra biết tới đâu thì nói tới đó, mà cũng có thể sai nữa.

Comment

• chào anh huy dim anh cho em hỏi tí nha : anh có thể cho em biết hình dạng của con thạch anh như thế nào ko.
              anh cho em hỏi nửa nha : main em lưu bío ko được dù pin vẫn còn em tìm con 3 chân anh nói gần cục pin sau không thấy em chỉ thấy con 3 chân gần card Agp thôi em đo chân giữa thì 3v 2 chân còn lại khoản 2v vậy có phải con này ko ( trên lưng nó ghi 1A..) main của e là AzzA P4 anh chỉ em cách khắc phục với cảm on anh trước nha
              |

Comment

• các anh ơi em cũng có cái nguồn mất nguồn cấp trước , em thay c945, 2 con diot , 2 con điện trở ngay chổ opto đi về và thay luôn con tranitoor cấp nguồn 5 von ( c25...) mà sau khi gắn điện vào nó bị nổ . em đã thay 2 lần vẩn nổ anh nào biết chỉ em với.

Comment

• Nguyên văn bởi lucaka2007 Xem bài viết
                  các anh ơi em cũng có cái nguồn mất nguồn cấp trước , em thay c945, 2 con diot , 2 con điện trở ngay chổ opto đi về và thay luôn con tranitoor cấp nguồn 5 von ( c25...) mà sau khi gắn điện vào nó bị nổ . em đã thay 2 lần vẩn nổ anh nào biết chỉ em với.
                  trước hết để sợ khỏi nổ mỗi khi bạn làm chưa đúng thì trước khi bạn cắm điện ban hãy lấy một bóng điện 22ov/100w nối tiếp vào cầu chì AC,nếu cắm điện mà đèn sáng thì bạn biết ngay là nguồn chưa dc,cứ như vậy bạn sửa đến khi nào bóng đèn sáng lên rồi tắt ngay là ok đấy,đó cũng là phương pháp sửa nguồn monitor và tivi rất tốt,vì chẳng may khi ta kiểm tra chưa kỹ cắm điện đi luôn con ic nguồn hay con sò vv,tốn tiền và tốn nhiều công nữa,nói chung sửa nguồn bạn phải kiểm tra thật kỹ và chính xác,từng linh kiện như tranitoor,điện trở diotzenovv,chúc bạn thành công.
                  Quang Thư
                  0988342379

Comment

• Nguyên văn bởi quangthu2007 Xem bài viết
                    trước hết để sợ khỏi nổ mỗi khi bạn làm chưa đúng thì trước khi bạn cắm điện ban hãy lấy một bóng điện 22ov/100w nối tiếp vào cầu chì AC,nếu cắm điện mà đèn sáng thì bạn biết ngay là nguồn chưa dc,cứ như vậy bạn sửa đến khi nào bóng đèn sáng lên rồi tắt ngay là ok đấy,đó cũng là phương pháp sửa nguồn monitor và tivi rất tốt,vì chẳng may khi ta kiểm tra chưa kỹ cắm điện đi luôn con ic nguồn hay con sò vv,tốn tiền và tốn nhiều công nữa,nói chung sửa nguồn bạn phải kiểm tra thật kỹ và chính xác,từng linh kiện như tranitoor,điện trở diotzenovv,chúc bạn thành công.
                    anh cho em hỏi tí nha : gắn bóng đèn 1 chân vào cầu chì còn chân kia gắn vào cực âm trên tụ phải không anh.

Comment

• các anh ơi chỉ em sửa modem với , em có cái modem wireless linksys 4 port nó mất chức năng wireless rồi ( đèn wireless không sáng ) bây giờ có chỉ còn chức năng như hub thôi vậy sửa chức năng đó như thế nào chỉ em với

Comment

• Mình nói thêm main Intel D845EPI/D845GVSR nếu đèn card test là FF vui lòng kiểm tra Volt chân D của Q3B3 xem có 1.5v đến 1.8v nếu không có thi do IC ADP3168 (U5C1) chết. nếu Card test báo D3 hoặc D6 thì kiểm tra chân D của U6G1 có 2.6 v hy không ? nếu không có thì kiểm lại U6H1 xem có bị chết hay cháy không ----> thay nó thì sẽ hoạt động OK. Nếu Card test báo E9 thì nên update lại Bios hoặc thay luôn Bios. Nếu main không kick Power thì nên kiểm trai lại thach anh dao động và kiểm tra lại IC I/O LPC47M172-NR chắc chắn sẽ OK. có gì thắc mắc mình xin trả lời tiếp.
                        ĐT:0905.103105
                        YH!:phamthanhhung79
                        Email:
                        TP Đà Nẵng - kyxaoviet.com

Comment

các anh ơi chỉ em sửa modem với , em có cái modem wireless linksys 4 port nó mất chức năng wireless rồi ( đèn wireless không sáng ) bây giờ có chỉ còn chức năng như hub thôi vậy sửa chức năng đó như thế nào chỉ em với
                          Bạn nên vào trang chủ của Linksys và download Fimware về và update cho con Modem của bạn.
                          ĐT:0905.103105
                          YH!:phamthanhhung79
                          Email:
                          TP Đà Nẵng - kyxaoviet.com

Comment

anh cho em hỏi tí nha : gắn bóng đèn 1 chân vào cầu chì còn chân kia gắn vào cực âm trên tụ phải không anh.
                            bạn dùng bóng đèn thay cho cầu chì,tức là 2 dây bóng điện vào 2 chân cầu chì,khi nguồn bị chập thì bóng đèn sẽ cháy sáng mà ko bị nổ sò hay ic nguồn vv nguyên lý thì bạn cũng biết rồi đấy -bạn tham khảo nhé.
                            Quang Thư
                            0988342379

Comment

• mình có cái main Giga GA-8I848P-G kích nguồn lên thì nó chạy dc khoảng 5s rồi tắt,card test hiện C1 C0,kêu bíp bíp bíp bíp... rất nhanh rồi tắt,mình thử thay tụ,thay nguồn,ram nhưng mà vẫn ko dc(chưa dám thay CPU vì sợ thay mà vẫn ko dc thì chết tiền),rút cáp nguồn 4 pin ra thì nó chạy dc 2s còn nối tắt dây xanh là đen ở nguồn thì chạy ngon mà ko bị tắt nữa

Comment

• mình kiểm tra thấy dc có 1 cái tụ bị khô,thay nó = cái 3300 10v thì nó chạy dc có 2s là tắt(card test chưa kịp hiện) mình thay lại con khác 3300 10v khác bị phù thì nó lại chạy dc tới C1 C0 rồi tắt,ko hỉu nó bị cái gì nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X