Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi trile Xem bài viết
    Như vậy chỉ là biện pháp đối phó , phải tìm ra nguyên nhân cơ bản mới khắc phục triệt để được nếu không một thời gian nữa mức nguồn 12 volt này tiếp tục
    tăng thì nguy . Theo tôi nên kiểm tra lại các điện trở hồi tiếp trên đường 12volt
    về IC hay mạch dò sai , điều chỉnh tại đây có thể làm mức volt ra tăng hoặc giảm . Cụ thể tùy từng hãng sản xuất bộ nguồn mà mạch này được bố trí thế
    nào đấy . Làm được thì đỡ tốn 1 điot và 1 tụ lại còn tản nhiệt nữa và quan trọng
    là giải quyết được nguyên nhân cơ bản . Bạn nghĩ có phải không ?
    Đồng ý với bạn. Trong trường hợp này các đường 5v và 3,3v sai số rất ít, khỏang 1 % nên mình ko muốn can thiệp nhiều. Dù sao thì để chắc ăn cũng nên tiếp tục theo dõi.

Comment

• Nguyên văn bởi lucaka2007 Xem bài viết
      main của em lưu xong khởi động lại nó không lẹn phải rút nguồn ra để một hồi lâu nó mới lên.

anh huy dim ơi em có cái main hiêu compac tự nhiên khi bật nguồn lên nó đòi pasword để mở em đã clear cmos rồi mà nó cũng còn đòi pass nửa anh có cách nào chỉ em với
      Ai chà, main đúng hiệu Compaq bạn clear Cmos bằng cách nào?, bạn phải làm đúng theo chỉ dẩn trên main mới được, thường làm jump xong ở chế độ clear --> khởi động lên nó đứng ở màn hình chờ xong lại tắt và jump lại như củ.
      Phần cứng máy tính huydim
      TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• Main có 4 khe cắm Ram , 2 đôi màu vàng, 2 đôi màu đỏ tức là main cho phép nhân đôi tốc độ Ram nếu cắm 2 thanh Ram giống hệt nhau vào 2 khe cùng màu.Nhưng tự nhiên main nó không cho chức năng này nữa, phải cắm Ram vào 2 khe khác màu mới cho chạy ( Ram hoàn toàn tốt) thế là bị sao ? Nhờ anh em và HuyDim chỉ bảo.

Comment

• Nguyên văn bởi velo Xem bài viết
          Đồng ý với bạn. Trong trường hợp này các đường 5v và 3,3v sai số rất ít, khỏang 1 % nên mình ko muốn can thiệp nhiều. Dù sao thì để chắc ăn cũng nên tiếp tục theo dõi.
          Liệu có tin tưởng được các giá trị báo trong bios ? Tốt nhất dùng DVM kiểm tra
          các đường 12 , 5 và 3.3 volt đo khi bộ nguồn đang có đủ tải ( tất nhiên DVM phải chuẩn mới có thể tin được )

Comment

• Anh HUyDim cho em hỏi tháo vỏ USB ra bằng cách nào để không bị vỡ, em tháo 5 con vỡ vỏ cả 5 , con flash mua mới ở đâu được hả anh ?

Comment

• Nguyên văn bởi trile Xem bài viết
              Liệu có tin tưởng được các giá trị báo trong bios ?
              Bạn làm mình phân vân. Giữa DVM và Bios ko biết tin theo cái nào, vì DVM lọai năm bảy trăm ngàn khi mua về xài thì có bao giờ kiểm tra xem nó có chính xác tới 2 số lẻ hay ko?

Comment

• Nguyên văn bởi nowdaygood Xem bài viết
                Main có 4 khe cắm Ram , 2 đôi màu vàng, 2 đôi màu đỏ tức là main cho phép nhân đôi tốc độ Ram nếu cắm 2 thanh Ram giống hệt nhau vào 2 khe cùng màu.Nhưng tự nhiên main nó không cho chức năng này nữa, phải cắm Ram vào 2 khe khác màu mới cho chạy ( Ram hoàn toàn tốt) thế là bị sao ? Nhờ anh em và HuyDim chỉ bảo.
                Không có chức năng này tức là main nó vẫn chạy nhưng mode HT ko có? CPU HT + 2 Ram Bus giống nhau thì mode HT sẻ được enable trong Bios, có thể trong Bios chỉnh sai chổ này, bạn kiểm tra lại xem.
                Last edited by huydim; 25-11-2007, 17:45.

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_hadong Xem bài viết
                  Anh HUyDim cho em hỏi tháo vỏ USB ra bằng cách nào để không bị vỡ, em tháo 5 con vỡ vỏ cả 5 , con flash mua mới ở đâu được hả anh ?
                  USB thì tùy loại và hiệu mà cẩn thận tháo nó ra
                  - JVJ thì để cái đầu cấm xuống bàn và ấn mạnh nó sẻ tuột ngược ra (ko nại bất cứ cái gì)
                  - 10J vỏ nhưa mềm thì dùng kềm rút mạnh nó sẽ ra
                  - Loại có ốc vít thì dể roài, vặn vít là xong
                  - Loại đểu của TQ để vài GB mà có 128M-256M thì phải chấp nhận thương đau, nại keo vì nó dán keo cứng lắm..
                  Còn nhiếu loại mà lâu wa' ko làm quên rồi, ai bit thì post lên cho anh em rút kinh nghiệm.

Comment

Bạn làm mình phân vân. Giữa DVM và Bios ko biết tin theo cái nào, vì DVM lọai năm bảy trăm ngàn khi mua về xài thì có bao giờ kiểm tra xem nó có chính xác tới 2 số lẻ hay ko?
                    ... nên tin vào cái VOM hoặc DVM thì hơn (tìm cục pin DC còn tốt thử trước để biết độ mức độ chính xác của máy đo), đừng tin software của BIOS hệ thống, trường hợp này tui gặp nhìu roài... hehe...

Comment

Theo mình thì BIOS tin tưởng hơn, đồng hồ số rẻ tiền đôi khi nó cà tưng lắm, dùng 2 cái hổ trợ nhau là tốt nhất (1 cái lớn để ở tiệm, 1 cái pocket kèm theo giỏ đồ nghề)

Comment

• Vừa tìm thấy 2 kho chứa nhiều thứ dành cho sửa chữa vi tính và điện tử :
                        ftp://ftp.cizgi.com.tr/pub/info/RMA/...ic%20Diagrams/
                        http://www.mediafire.com/?sharekey=0...775895d36c7945

Comment

• Nhân tiện HuyDim cho mình hỏi về Pan bệnh và cách sửa card VGA.Món này mình mù tịt.Thank you.

Comment

• Nguyên văn bởi lucaka2007 Xem bài viết
                            anh huy dim ơi em có cai main chạy như thế này : chạy bình thường lưu bios thì ngưng chạy clear cmos thì nó chạy lại vậy nó bị gì vậy. anh ơi thạch anh có phải là con hình trụ có 2 chân gắn gần pin không anh.
                            vừa rồi mới làm 1 cái bệnh như vậy nhưng là main socket 462 cpu AMD. nó bị hư CPU rồi (dưới bụng nó nám đen)
                            |

Comment

Cái này khó mà tuyệt đối chính xác vì muốn chuẩn định một máy đo nhất là DVM
                              có thang đo nhỏ đến cấp millivolt phải có nguồn chuẩn . Trong phòng thí nghiệm
                              người ta dùng nguồn chuẩn là một viên pin Weston điện áp của nó chính xác là
                              1,018 volt để chuẩn đồng hồ đo VDC . Trong điều kiện của mình làm gì có được
                              viên pin ấy (rất khó tìm trên thị trường) . Cách đơn giản là dùng một viên pin
                              CMOS (mua mới trong cửa hàng bán linh kiện máy tính) loại này là lithium battery
                              có điện áp xác định là 3 volt phải là mới nhé dùng nó để kiểm tra DVM ./.

Comment

• anh em ơi ...?
                                em có cái main giga 845 chạy SDRAM đang chạy bình thường tự nhiên nó đỏ bệnh luôn.
                                cứ cắm điện vào là nó chạy luôn chạy khoảng 4-5 giây là ó tắt bụp em đã thay thử CPU khac rồi nhưng ko sao chạy được .
                                anh huydim và moị người chỉ dáo cho em pan này với .
                                em rất cảm ơn ...

YÊU NHAU NHƯ CHÓ VỚI MÈO
                                YÊU ĐƯỢC MỘT LÚC MÈO TRÈO LÊN CÂY
                                CHÓ NHÌN CẶP MẮT THƠ NGÂY
                                DẬM CHÂM XUỐNG ĐẤT. MÈO MÀY XUỐNG KHÔNG
                                ...................

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse