Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vuongquocanh Xem bài viết
    Anh Huydim ơi em có 1 con main pen3 chipset VIA 6368 trước đây khi lấy về chạy rất ổn định không hiểu sao dạo này chạy rất phập phù lúc lên lúc không cứ để một lúc bật lên thì lại chạy rồi reset lại là kêu bíp lên nữa em đã thay thử ram rồi vẫn không được sau đó em đã thay hết một loạt tụ 1500uF 6.3v bằng tụ 2200uf 16v giờ thì không bị tình trạng đó nữa mặc dù tụ không bị phù giờ thì đã tạm ổn nhưng thỉnh thoảng vẫn treo em đã thử thay nguồn và quạt chíp nhưng thỉnh thoảng vào win chạy một lúc vẫn đứng im không nhúc nhích có lúc vừa bật lên thì màn hình trắng xóa như là lỗi cạc màn hình (VGA onboard) khởi động lại là được (em đã dung RP7 lau và xịt khe cắm ram) nói chung là không ổn định theo anh em có nên thay tiếp hết một loạt tụ 1000uF 16V không vì có một số tụ nhỏ là em chưa thử thay.Mong anh huydim và mọi người giúp đỡ em cũng mới mày mò và tự sửa chữa thôi mong mọi người giúp đỡ.Thanks
    Mình gặp bệnh này rồi, là do con IC clock chạy láo, làm sạch nó đi cũng được mà cho tắm với omo rồi phơi kỹ cũng được.

Comment

• có cái này cần hỏi anh em đây
      mình có cái main 845 intel chạy SDRAM bị thiếu nguồn cấp cho ram em đo chỉ có 1V
      em hỏi con LM1117 có phải chạy nguồn cho ram không ? em đo nguồn chân IN thì không có vcc còn chân out lại có 5v
      vậy mình hỏi anh em cho xin cao kiến cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi dammesuachua Xem bài viết
        có cái này cần hỏi anh em đây
        mình có cái main 845 intel chạy SDRAM bị thiếu nguồn cấp cho ram em đo chỉ có 1V
        em hỏi con LM1117 có phải chạy nguồn cho ram không ? em đo nguồn chân IN thì không có vcc còn chân out lại có 5v
        LM 1117 là IC ổn áp

Features
        n Available in 1.8V, 2.5V, 2.85V, 3.3V, 5V, and Adjustable
        Versions
        n Space Saving SOT-223 Package
        n Current Limiting and Thermal Protection
        n Output Current 800mA
        n Temperature Range 0°C to 125°C
        n Line Regulation 0.2% (Max
        n Load Regulation 0.4% (Max
        có thể cho ra các mức áp như trên tùy vào sự điều chỉnh
        Ứng dụng
        2.85V Model for SCSI-2 Active Termination
        Post Regulator for Switching DC/DC Converter
        High Efficiency Linear Regulators
        Battery Charger
        Battery Powered Instrumentation
        ổn áp cho nguồn xung DC_DC
        nạp PIN
        cho các mạch ổn áp cường độ cao
        2.85V Model for SCSI-2 Active Termination
        Ổn áp linh động cho cho thiết bị cuối

Comment

• xem hình trên a phân tích sau
          chân 1 là chân GND và chân điều khiển
          chân 2 là chân áp ra
          n Available in 1.8V, 2.5V, 2.85V, 3.3V, 5V
          chân 3 là chân Vin áp vào
          The LM1117 is available in an adjustable version, which can
          set the output voltage from 1.25V to 13.8V with only two ex-
          ternal resistors. In addition, it is also available in five fixed
          voltages, 1.8V, 2.5V, 2.85V, 3.3V, and 5V.

LM1117 có thể điều chỉnh tùy theo phiên bản, nhưng nó có thể đặt điện áp lỗi ra từ 1.25 đến 13.8V với duy nhất 2 điện trở bên ngoài. Với sự thêm điện trở này nó cũng có thể cho ra 5 mức điện áp
          1.8V, 2.5V, 2.85V, 3.3V, and 5V.

đầu vào của nó có thể là 1.2 V em à
          Nếu đo chuẩn chân mà Vin ko có
          LÀ IC ổn áp có thể hỏng
          Attached Files
          Last edited by vuthaonguyen; 06-01-2008, 14:16.

Comment

• Nguyên văn bởi dammesuachua Xem bài viết
            có cái này cần hỏi anh em đây
            Dò mạch xem nguồn Ram feet nào chạy
            thường thì LM1117 ko chạy cho Ram, chạy cho chipset . Nhưng cứ dò mạch xem
            model gì?
            Phần cứng máy tính huydim
            TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• Có khi nào áp Vcore giảm đi một chút làm VXL vẫn chạy được nhưng chậm đi so với trước không nhỉ ?

Comment

• Nguyên văn bởi nowdaygood Xem bài viết
                Có khi nào áp Vcore giảm đi một chút làm VXL vẫn chạy được nhưng chậm đi so với trước không nhỉ ?
                never, VXL 1 là chạy hay là ko, ko có vụ lửng lửng

Comment

• Mình có 1 cái main P4 sk 478,DDRAM I845 ko biết sao, cài winXP chạy bình thường,driver cũng bình thường nhưng khi cài phần mền gì vào cũng báo lỗi ko cho cài, mong anh em chỉ giúp

Comment

• Nguyên văn bởi easyphuoc Xem bài viết
                    Mình có 1 cái main P4 sk 478,DDRAM I845 ko biết sao, cài winXP chạy bình thường,driver cũng bình thường nhưng khi cài phần mền gì vào cũng báo lỗi ko cho cài, mong anh em chỉ giúp
                    Cái này có gặp rồi, hôm trước dính mấy con main Intel 945 cũng bị như thế. Bạn thử clear CMOS xem sao. Mấy con main mình gặp làm như thế là được, không biết main của bạn thế nào.

Comment

• Mình có một Main Giga 845GV, không hiểu tại sao mình cắm card test main vào đèn led không hiển thị, +5v,+3.3v, 12v, reset thì ok? Máy Vinh giúp em với!

Comment

• Nguyên văn bởi minhtram100 Xem bài viết
                        Mình có một Main Giga 845GV, không hiểu tại sao mình cắm card test main vào đèn led không hiển thị, +5v,+3.3v, 12v, reset thì ok? Máy Vinh giúp em với!
                        Đèn Reset mà sáng
                        1 - là bị chạm nguồn, coi con nào hỏng mà thay (dùng tay xem con nào nóng)
                        2 - trường hợp chạm công tắc reset cũng bị vậy
                        3 - IC dao động cho CPU hư hoặc mất nguồn
                        4 - Thạch anh cho con IC dao động này hỏng
                        5 - .... chipset die

Comment

• Nguyên văn bởi easyphuoc Xem bài viết
                          Mình có 1 cái main P4 sk 478,DDRAM I845 ko biết sao, cài winXP chạy bình thường,driver cũng bình thường nhưng khi cài phần mền gì vào cũng báo lỗi ko cho cài, mong anh em chỉ giúp
                          1- Ram
                          2- Virus

Comment

• Main ASUS P4B, tháo hết chỉ để lại CPU, PSU, RAM, Video, bôt báo 1 tiếng bếp dài có lặp lại. Tháo Ram hoặc Video hoặc cả 2 bôt cũng báo như vậy. Nhờ bạn HuyDim và các bạn giúp với.

Comment

• Nguyên văn bởi minhtram100 Xem bài viết
                              Mình có một Main Giga 845GV, không hiểu tại sao mình cắm card test main vào đèn led không hiển thị, +5v,+3.3v, 12v, reset thì ok? Máy Vinh giúp em với!
                              Câu hỏi này không rõ ràng nhé."reset thì ok" nghĩ là thế nào. sáng hay không sáng.Nếu sáng + den led không hiển thị ==> feet nguồn cho CPU chập mass.

Comment

• anh huydim cho em hỏi: cái laptop của khách toshiba satellie 4260 hư ổ cứng,em thay ổ cứng vào thì nó báo pass ổ cứng ,anh có thể chỉ em cách phá pass ổ cứng dược không cảm ơn anh trước nha.

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X