Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi ohaychuakia Xem bài viết
    Chào các anh em trên diễn đàn em là thành viên mới, rất mong được các anh em giúp đỡ. Em có mấy con Main bị Pan là tắt máy rồi nó lại tự khởi động lại . Ai đã gặp Pan này rồi giúp em với. Em cám ơn
    có phải main đời cũ phải ko bạn? bạn chỉnh lại là ok hà

bạn vô Control Panel chọn cái Power Options rồi chọn thẻ có chử bắt đầu là chữ A..(mình ko nhớ rõ) trong đó chỉ có 1 phần bạn đánh dấu vào đó rồi khởi động lại là ok

Comment

Chào các anh em trên diễn đàn em là thành viên mới, rất mong được các anh em giúp đỡ. Em có mấy con Main bị Pan là tắt máy rồi nó lại tự khởi động lại . Ai đã gặp Pan này rồi giúp em với. Em cám ơn
      mình cũng đã gặp trường hợp này rất nhiều lần rồi :main máy bộ xài ­­in ghost bạn phải cài lại,cạc rời cắm trên main ví dụ cạc sound,lan ,vega chạy ko ổn định cũng bị ,tụ trên main bị phù,bạn tham khảo nhé.
      Last edited by quangthu2007; 14-12-2007, 23:38.
      Quang Thư
      0988342379

Comment

• Máy bị khởi động lại

Cám ơn 2 bạn đã trả lời câu hỏi của mình .Trường hợp mình hỏi không phải do win mà là Mainboard, Cụ thể là mình đã dùng đĩa Boot và Shutdown từ Dos mà vẫn khởi động lại .Main của mình là Main Intel 845 on cả Vga và Sound , Các tụ trên main không cái nào bị phồng. Có ai biết giúp em với...

Comment

Cám ơn 2 bạn đã trả lời câu hỏi của mình .Trường hợp mình hỏi không phải do win mà là Mainboard, Cụ thể là mình đã dùng đĩa Boot và Shutdown từ Dos mà vẫn khởi động lại .Main của mình là Main Intel 845 on cả Vga và Sound , Các tụ trên main không cái nào bị phồng. Có ai biết giúp em với...
          Sau khi loại trừ tất cả chỉ còn lại lỗi ở main , bạn hãy dò từ chân PS on chỗ cắm nguồn trên main , có 1 hay 2 con tranistor ( hoặc feet) bé tý , hiện nó đang bị chập làm chân PS on của nguồn luôn bị chập mass , nên cứ tắt đi nguồn lại hoạt động.

Comment

• chào anh Huydim và tất cả mọi người-chúc sức khỏe. mới vào diễn đàn không post được gì mà đã làm phiền anh em rồi.
            em có 1 main board p3-kích nguồn lên,CPU vẫn nóng nhưng không lên màn hình-loa bip im ru ( vì không có cảd test) vậy thì em nên kiểm tra phần nào? à trên main đó có chết 1 con feet APL1084 vậy em nên thay con trị số như thế nào? có cần đúng y chan không?

À em có cái monitor lúc trước xài ok-để lâu quá không xài nay đem ra thì màn hình hơi bị rung-và 1 cái LCD cứ lằng nhằng lúc có lúc không liên tục-mong anh em giúp đỡ

em rất mê điện tử nhưng không học qua trường lớp ( công dụng và cách đo linh kiện thì cũng biết ) -nay vào diễn đàn thấy anh em ai cũng nhiệt tình - em cảm động quá

Comment

• Nguyên văn bởi nowdaygood Xem bài viết
              Sau khi loại trừ tất cả chỉ còn lại lỗi ở main , bạn hãy dò từ chân PS on chỗ cắm nguồn trên main , có 1 hay 2 con tranistor ( hoặc feet) bé tý , hiện nó đang bị chập làm chân PS on của nguồn luôn bị chập mass , nên cứ tắt đi nguồn lại hoạt động.
              Máy tính của mình ngày trước bị bệnh đang chạy tự khởi động lại, tắt đi cũng tự bật lại, rất chập chờn. Cứ tưởng hỏng main đem đi bảo hành kiểm tra vẫn chạy tốt, về nhà cắm lại lại bị, cuối cùng hóa ra cái phím mở nguồn nó bị mô-ve.

Comment

• phím mở nguồn??

Nguyên văn bởi lamour Xem bài viết
                Máy tính của mình ngày trước bị bệnh đang chạy tự khởi động lại, tắt đi cũng tự bật lại, rất chập chờn. Cứ tưởng hỏng main đem đi bảo hành kiểm tra vẫn chạy tốt, về nhà cắm lại lại bị, cuối cùng hóa ra cái phím mở nguồn nó bị mô-ve.
                Bạn có thể cho mình biết là cái phím mở nguồn nằm ở đâu không? nguồn nó là nguồn trên main hay supper nguồn máy tính? cám ơn bạn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi atx_43 Xem bài viết
                  em thay con I/O chuẩn một trăm phần trăm vẫn đang sống ccho chạy em ngồun thì nó nên FF nhaưng theo em nghĩ nếu con main nao bị bệnh không lên nguồn mà cho chạy như vậy đều sáng thế thôi anh huydim a model em quên không đọc nhưng con nay em vẫn nghĩ do mạch điều khiển IO thôi
                  Oh, không đâu bạn à, trường hợp không lên do TA 32k bị ẩm cho chạy như vậy vẫn bình thường đó bạn.
                  Phần cứng máy tính huydim
                  TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• mấy bác cho em hỏi tí. cái main của em nó card LAn nó ko nhận driver. tên của nó là RTL8100. hồi trước nó vần chạy bình thường. bây giờ nó bắt mình cài driver. em gắn card rời vào khe PCI nhưng nó cũng ko nhận dc mặc dù card vẫn tốt. đã cài lại win nhưng vẫn ko dc.

Comment

• Máy không nhận Lan

Nguyên văn bởi quanghinh Xem bài viết
                      mấy bác cho em hỏi tí. cái main của em nó card LAn nó ko nhận driver. tên của nó là RTL8100. hồi trước nó vần chạy bình thường. bây giờ nó bắt mình cài driver. em gắn card rời vào khe PCI nhưng nó cũng ko nhận dc mặc dù card vẫn tốt. đã cài lại win nhưng vẫn ko dc.
                      Chào ban!
                      Bạn thử cắm vào tất cả các khe PCI xem sao? Cái Card rời mà bạn nói Chipset là gì. Nếu là card chipset VIA thì fải cài là đúng rồi. Win bạn cài lại là cài mới hay cài chèn lên HDH cũ, Nếu chưa cài mới thì bạn cái lại xem sao và chắc chắn là trong quá trình cài đặt máy không báo lỗi

Comment

Chào ban!
                        Bạn thử cắm vào tất cả các khe PCI xem sao? Cái Card rời mà bạn nói Chipset là gì. Nếu là card chipset VIA thì fải cài là đúng rồi. Win bạn cài lại là cài mới hay cài chèn lên HDH cũ, Nếu chưa cài mới thì bạn cái lại xem sao và chắc chắn là trong quá trình cài đặt máy không báo lỗi
                        em đã thử cả 3 khe cắm rùi đo. card rời rtl8139. cài mới win mới nói chư. vấn đề ở đây chỉ là cái main của tui nó bị sao thôi chứ những trường hợp khác đã loại trừ vì mọi thứ đều tốt.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghinh Xem bài viết
                          em đã thử cả 3 khe cắm rùi đo. card rời rtl8139. cài mới win mới nói chư. vấn đề ở đây chỉ là cái main của tui nó bị sao thôi chứ những trường hợp khác đã loại trừ vì mọi thứ đều tốt.
                          Bạn hãy cố cài lại driver cho card RTL8100 xem sao, nếu không được là do main của bạn bị chết con này, hãy cắm card rời và vào Bios dasable cái card mạng on board kia đi thì card rời mới nhận được.

Comment

cái này có thể là do lỗi trong win hoặc vô tình đặt sai mặc định driver trong BIOS

kiểm tra lại mặc định driver trong BIOS fomat ổ C cài lại win và chon chế độ fomat ổ C nếu vẫn không được thi thử vệ sinh lại ke pci và nếu cài lại mà cài chèn thì nó sẻ vẫn như vậy
                            biết sao nói vậy chúc thành công

Comment

mấy bác cho em hỏi tí. cái main của em nó card LAn nó ko nhận driver. tên của nó là RTL8100. hồi trước nó vần chạy bình thường. bây giờ nó bắt mình cài driver. em gắn card rời vào khe PCI nhưng nó cũng ko nhận dc mặc dù card vẫn tốt. đã cài lại win nhưng vẫn ko dc.
                              Bạn dùng 1 card PCI khác (ko phải LAN) gắn vào thử, nếu nhận driver tốt thì xem lại card LAN của bạn.
                              Phần cứng máy tính huydim
                              TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• Nguyên văn bởi huydim Xem bài viết
                                Bạn dùng 1 card PCI khác (ko phải LAN) gắn vào thử, nếu nhận driver tốt thì xem lại card LAN của bạn.
                                em đã cắm thử cái sound khe pci va dis cái onboard nhưng vẫn ko nhận. khe pci có vấn đề luôn. tui đã cố thử cài driver cho cái LAN onboard nhưng ko dc. tui nghĩ cái main bị rồi. đã vào bios để kiểm tra. mọi thứ vẫn tốt.

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X