Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em đang còn có cái main asus chạp chíp nam là VIA8235... bị nổ 2con feet ko bão hành dc. đã thay 2 con feet tương đương từ cái main khác. sau khi thay xong cắm nguồn điện vào thì đèn led trên main sáng.nhưng kích thì ko chạy dc. đã đo 2 con feet còn lại vẫn tốt. nhiều lúc cắm điện vào thì nó tự chạy dc 5s thì tắt. sờ tay vào chíp nam vẫn bình thường ko nóng. đã chạm tay vào con TA32k để kích nguồn vẫn ko chạy. bây giờ xử lý như thế nào.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghinh Xem bài viết
      mấy bác cho em hỏi tí. cái main của em nó card LAn nó ko nhận driver. tên của nó là RTL8100. hồi trước nó vần chạy bình thường. bây giờ nó bắt mình cài driver. em gắn card rời vào khe PCI nhưng nó cũng ko nhận dc mặc dù card vẫn tốt. đã cài lại win nhưng vẫn ko dc.
      Mình cũng đã gặp trường hợp này rồi bạn rút pin cmos ra để tất cả về mặc định , vệ sinh khe cắm PCI, và dùng rẻ mềm lau sạch chân cafd Lan đi là ok
      ĐT:0973114208

Comment

• Nguyên văn bởi quanghinh Xem bài viết
        em đang còn có cái main asus chạp chíp nam là VIA8235... bị nổ 2con feet ko bão hành dc. đã thay 2 con feet tương đương từ cái main khác. sau khi thay xong cắm nguồn điện vào thì đèn led trên main sáng.nhưng kích thì ko chạy dc. đã đo 2 con feet còn lại vẫn tốt. nhiều lúc cắm điện vào thì nó tự chạy dc 5s thì tắt. sờ tay vào chíp nam vẫn bình thường ko nóng. đã chạm tay vào con TA32k để kích nguồn vẫn ko chạy. bây giờ xử lý như thế nào.
        Vấn đề là trong khi sửa main bạn đã vô tình tạo thêm 1 pan nữa , pan tự nhiên do main xảy ra nhiều khi sửa đã khó, pan do tự mình gây ra sửa lại khó hơn , trước hết bạn nên chắc chắn 2 con feet thay vào có thật sự tương đương không ? mặt sau của feet có được hàn chặt trên main chưa ( để tỏa nhiệt ) . Sau đó bạn cắm 1 cái dây điện từ chân PS on xuống mass để cưỡng bức cho main chạy , bạn xem main có chạy không rồi mình chỉ tiếp cho.

Comment

• Tặng cho các bạn yêu thích tìm hiểu sửa chữa máy vi tính một số tài liệu :
          Ky_Thuat_Phan_Cung:
          http://rapidshare.de/files/38091720/..._Cung.rar.html
          Phancung8349365:
          http://rapidshare.de/files/38091721/...49365.rar.html
          Linh_kien_may_tinh:
          http://rapidshare.de/files/38091722/..._tinh.chm.html
          Nguon_dien_may_tinh:
          http://rapidshare.de/files/38091723/..._tinh.pdf.html
          Last edited by nowdaygood; 20-12-2007, 20:30.

Comment

• Kinh nghiệm với Asrock p4i45GV

Chào các bạn
            Cách đây vài tuần tôi có post bài hỏi cách chữa bệnh tự rớt của mobo Asrock p4i45GV. Tôi nhận thấy TRƯỚC KHI RỚT, MOBO PHÁT RA TIẾNG ĐỘNG KHU VỰC SOCKET IDE VÀ RAM, sau đó không boot được nữa mà phải chờ một thời gian khá lâu, mới khởi động được một chút xíu rồi lại rớt. Sau một thời gian mày mò khá lâu, tôi nhớ tới bài của bạn Trile, tôi quyết định nhổ con 431 ra kiểm tra thì phát hiện cổng bị thông với A và K. Kiểm tra tiếp phát hiện Q8 có mã 57t gần các pin Pwr và Reset bị đứt cực B. Sau khi thay TL431 mới và thay Q8 bằng con NPN 600mA, bệnh của Mobo đã được khắc phục. Để chắc ăn, tôi thay luôn các tụ hóa mang nhãn hiệu OST vì theo các thông tin trên mạng nước ngòai, tụ OST khi hư không bị phồng cao lên như các hiệu khác.
            Đó là một ít kinh nghiệm muốn chia sẻ cùng các bạn.
            Nói thêm là đây là cái Mobo của nhà. Tôi cũng không sống bằng nghề sửa chữa. Thấy nó bị hư nên đem ra "quậy"
            Một lần nữa tôi cám ơn bạn Trile, Huydim và mong các bạn tiếp tục chia sẽ kinh nghiệm cho anh em.

Comment

• Chào các bạn !
              Mình có cái main P3 và đang khốn khổ với nó đây: bật nguồn quạt CPU vẫn chạy, nguồn cấp cho CPU vẫn có ( CPU có nóng) nhưng máy vẫn im lìm, tháo RAM ra vẫn không thấy loa kêu gì cả ...
              Các bạn chỉ giúp mình với

Thanhks
              |

Comment

• Các bác ơi, em có con main intel destop board 845HV chạy rất ổn từ mấy năm nay, nhưng giờ nó chả lên gì nữa, cắm card test main thì báo FF, bỏ ram hoặc bỏ card màn hình thì báo C1, các bác tư vấn cho em cách sử với.

Comment

• các bác ơi ! nhơ các bác giúp em chút .may em khi vội đả lở tắt nguồn bây giờ bật lại không lên nưa .màn hình không lên em đã tháo nguồn đo rồi nhưng vẫn chạy tốt .nhưng máy cứ tự động bật tắt em không hiểu lổi gì nua mong các bác giúp với .em xin com ơn

Comment

• Nguyên văn bởi Luscence Xem bài viết
                    Các bác ơi, em có con main intel destop board 845HV chạy rất ổn từ mấy năm nay, nhưng giờ nó chả lên gì nữa, cắm card test main thì báo FF, bỏ ram hoặc bỏ card màn hình thì báo C1, các bác tư vấn cho em cách sử với.
                    cái này của bạn có 3 khả năng
                    1 ram có vấn đề
                    2 VGA
                    3 lỗi BIOS

1 ; bạn thay thử ram khác xem sao
                    2; thay vga thử
                    3; nạp lại BIOS
                    nếu ram và vga tốt thì bạn nên nạp lại BIOS

HỌC HỎI ĐỂ TIẾN BỘ
                    ĐAM MÊ ĐỂ THÀNH CÔNG

Comment

• mình có cái mp4 china,bật máy lên nó cứ báo starting hoài ah,gắn dzô máy tính ko nhận nên cũng ko up firmware dc

Comment

• Main pẻn chạy không ổn định

Anh Huydim ơi em có 1 con main pen3 chipset VIA 6368 trước đây khi lấy về chạy rất ổn định không hiểu sao dạo này chạy rất phập phù lúc lên lúc không cứ để một lúc bật lên thì lại chạy rồi reset lại là kêu bíp lên nữa em đã thay thử ram rồi vẫn không được sau đó em đã thay hết một loạt tụ 1500uF 6.3v bằng tụ 2200uf 16v giờ thì không bị tình trạng đó nữa mặc dù tụ không bị phù giờ thì đã tạm ổn nhưng thỉnh thoảng vẫn treo em đã thử thay nguồn và quạt chíp nhưng thỉnh thoảng vào win chạy một lúc vẫn đứng im không nhúc nhích có lúc vừa bật lên thì màn hình trắng xóa như là lỗi cạc màn hình (VGA onboard) khởi động lại là được (em đã dung RP7 lau và xịt khe cắm ram) nói chung là không ổn định theo anh em có nên thay tiếp hết một loạt tụ 1000uF 16V không vì có một số tụ nhỏ là em chưa thử thay.Mong anh huydim và mọi người giúp đỡ em cũng mới mày mò và tự sửa chữa thôi mong mọi người giúp đỡ.Thanks

Comment

• Main Pen 4 dòng FOXCON Chạy một lúc là die

Mọi người ơi em có con main foxconn ngày xưa ấy mà có cả cổng IE1394 chạy được một lúc là feet nguồn bốc khỏi đã thay thử feet nguồn khác nhưng cứ thay vào một lúc là lại die sờ vào feet rất nóng mặc dù bên trên đã có tản nhiệt và đã có keo tản nhiệt bên dưới nhưng vẫn nóng và chạy một lúc thì lại die FEET thay đã đủ dòng .Như anh huydim nói là do IC dao đọng cho cực gate của feet bị hư vậy IC ấy ở đâu vậy mong mọi người và anh huydim chỉ dùm em em cảm ơn nhiều.Vì em ở thanh hóa nên mua linh kiện rất khó đa phần là phải lấy linh kiện từ những main rác tiện đây cho em hỏi nếu muốn mua những linh kiện như feet nguồn bios các loại của main , IO các loại tụ 3300uF 16V loại cỡ nhỏ thạch anh 32k nếu ra hà nội mua thì mua những linh kiện này ở đâu những bạn nào ở hà nội mà biết thì giúp mình nha .Cám ơn mọi người nhiều mong diễn đàn ngày một phát triển .

Comment

• Nguyên văn bởi vuongquocanh Xem bài viết
                            Anh Huydim ơi em có 1 con main pen3 chipset VIA 6368 trước đây khi lấy về chạy rất ổn định không hiểu sao dạo này chạy rất phập phù lúc lên lúc không cứ để một lúc bật lên thì lại chạy rồi reset lại là kêu bíp lên nữa em đã thay thử ram rồi vẫn không được sau đó em đã thay hết một loạt tụ 1500uF 6.3v bằng tụ 2200uf 16v giờ thì không bị tình trạng đó nữa mặc dù tụ không bị phù giờ thì đã tạm ổn nhưng thỉnh thoảng vẫn treo em đã thử thay nguồn và quạt chíp nhưng thỉnh thoảng vào win chạy một lúc vẫn đứng im không nhúc nhích có lúc vừa bật lên thì màn hình trắng xóa như là lỗi cạc màn hình (VGA onboard) khởi động lại là được (em đã dung RP7 lau và xịt khe cắm ram) nói chung là không ổn định theo anh em có nên thay tiếp hết một loạt tụ 1000uF 16V không vì có một số tụ nhỏ là em chưa thử thay.Mong anh huydim và mọi người giúp đỡ em cũng mới mày mò và tự sửa chữa thôi mong mọi người giúp đỡ.Thanks
                            Trường hợp này chập chờn bạn nên "tắm rửa" nó và phơi thật kỷ xem sao.
                            Phần cứng máy tính huydim
                            TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

Mọi người ơi em có con main foxconn ngày xưa ấy mà có cả cổng IE1394 chạy được một lúc là feet nguồn bốc khỏi đã thay thử feet nguồn khác nhưng cứ thay vào một lúc là lại die sờ vào feet rất nóng mặc dù bên trên đã có tản nhiệt và đã có keo tản nhiệt bên dưới nhưng vẫn nóng và chạy một lúc thì lại die FEET thay đã đủ dòng .Như anh huydim nói là do IC dao đọng cho cực gate của feet bị hư vậy IC ấy ở đâu vậy mong mọi người và anh huydim chỉ dùm em em cảm ơn nhiều.Vì em ở thanh hóa nên mua linh kiện rất khó đa phần là phải lấy linh kiện từ những main rác tiện đây cho em hỏi nếu muốn mua những linh kiện như feet nguồn bios các loại của main , IO các loại tụ 3300uF 16V loại cỡ nhỏ thạch anh 32k nếu ra hà nội mua thì mua những linh kiện này ở đâu những bạn nào ở hà nội mà biết thì giúp mình nha .Cám ơn mọi người nhiều mong diễn đàn ngày một phát triển .
                              Nguồn chạy cho CPU hay nguồn nào vậy bạn? Cho mình biết model main hay manuf của con IC dao đông đi. Linh kiện ở HN thì mình không biết rồi, có ai biết thì giúp bạn vuongquocanh đi.
                              Phần cứng máy tính huydim
                              TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

Theo tôi, nếu có điều kiện thì bạn nên thay hết. Tôi có xài mobo ECS P4 đời đầu, thay tòan bộ tụ thì chạy rất nhanh.

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X