Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Socket CPU 478 loại dán-không chân bị hở mối hàn (ấn mạnh CPU thì chạy), giờ dùng máy khò lại bằng cách nào cho an toàn-bảo đảm vậy các bạn. Mong đc chỉ giáo.

Comment

• Nguyên văn bởi pytintin Xem bài viết
      Chào các bác. em có cái main ecs p4 vga rời. khi cấm nguồn ATX và P4 thì ko vào nguồn đc. lấy cái nguồn p4 ra thì lại zo nguông nhưng ko test đc làm sao đây các bác ui? help me
      Có phải ý bạn nói là tháo phích cắm 4 chân ( 2 vàng 2 đen) ra khỏi mainboard thì bộ nguồn chạy được . Nếu đúng thế thì có thể đường 12 Volt cấp cho P4 có vấn đề ( Kiểm tra các tụ lọc, các sò công suất nguồn cho P4 xem có hỏng không) . Còn nữa : thay thử bộ nguồn ATX khác biết chắc là còn tốt để loại trừ pan do bộ nguồn gây ra , rồi hãy tính tiếp .

Comment

• hong hiểu ah, chắc em nói lung tung khó hiểu.
        main ECS p4.., sk 478, khi rút cái nguồn 4 chân ra thì nhấn pw chạy, còn khi cấm nó zô thì nhấn nút pw hem đc. Em đã thay nguôn mới rùi nhưng cũng vậy hà
        Last edited by pytintin; 13-12-2007, 13:13.

Comment

• cái main ecs P4....

Nguyên văn bởi trile Xem bài viết
          Có phải ý bạn nói là tháo phích cắm 4 chân ( 2 vàng 2 đen) ra khỏi mainboard thì bộ nguồn chạy được . Nếu đúng thế thì có thể đường 12 Volt cấp cho P4 có vấn đề ( Kiểm tra các tụ lọc, các sò công suất nguồn cho P4 xem có hỏng không) . Còn nữa : thay thử bộ nguồn ATX khác biết chắc là còn tốt để loại trừ pan do bộ nguồn gây ra , rồi hãy tính tiếp .
          Đúng vậy, khi rút cái nguồn 4 chân ra thì nhấn pw chạy, còn khi cấm nó zô thì nhấn nút pw hem đc. Em đã thay nguôn mới rùi nhưng cũng vậy hà

Comment

• mấy bác ơi cái main asus của em bị tiu rồi. mấy hôm nay em gắn khe ide2 (ide1 ko nhận)thì nó chạy dc 15phút thì treo máy. khởi động lại chạy cũng dc chừng đó thời gian. kiểm tra chíp nam va chíp bắc thì nó cũng bình thường ko nóng. bây giờ khởi động nguồn vẫn chạy nhung ko có tín hiệu. ram hdd nguồn bình thường. mấy bác chỉ em với. còn cái main gigabyte em thay chip IO bây giờ nó chạy dc rôi. thank mấy bác nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi vuongvinh Xem bài viết
              Socket CPU 478 loại dán-không chân bị hở mối hàn (ấn mạnh CPU thì chạy), giờ dùng máy khò lại bằng cách nào cho an toàn-bảo đảm vậy các bạn. Mong đc chỉ giáo.
              Trước đây mình đã gặp trường hợp như bạn hỏi, mất mấy ngày trời nghĩ cách , dùng RP&7 xịt vô cũng không hết , cuối cùng phải nhét con VXL chết vào , đạt cả nhôm tải nhiệt lên trên rồi kẹp chặt. Lấy 1 miếng tôn đục 1 cái lỗ to hơn socket chút , đặt lên bếp điện, hơ main có phần socket lên trên cái lỗ ấy.Dùng bếp điện để tháo ic là cách ngày xưa mình hay dùng thay cho máy hàn khò , còn giờ dùng máy hàn khò làm cái đó mình không thấy làm cách nào an toàn được cả.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghinh Xem bài viết
                mấy bác ơi cái main asus của em bị tiu rồi. mấy hôm nay em gắn khe ide2 (ide1 ko nhận)thì nó chạy dc 15phút thì treo máy. khởi động lại chạy cũng dc chừng đó thời gian. kiểm tra chíp nam va chíp bắc thì nó cũng bình thường ko nóng. bây giờ khởi động nguồn vẫn chạy nhung ko có tín hiệu. ram hdd nguồn bình thường. mấy bác chỉ em với. còn cái main gigabyte em thay chip IO bây giờ nó chạy dc rôi. thank mấy bác nhiều.
                Đến chỗ nào thì bị treo máy ?

Comment

Đúng vậy, khi rút cái nguồn 4 chân ra thì nhấn pw chạy, còn khi cấm nó zô thì nhấn nút pw hem đc. Em đã thay nguôn mới rùi nhưng cũng vậy hà
                  Chập Feet từ nguồn 4 chân đưa vào làm mạch Protect trong ATX hoạt động ngắt nguồn ra.

Comment

hong hiểu ah, chắc em nói lung tung khó hiểu.
                    main ECS p4.., sk 478, khi rút cái nguồn 4 chân ra thì nhấn pw chạy, còn khi cấm nó zô thì nhấn nút pw hem đc. Em đã thay nguôn mới rùi nhưng cũng vậy hà
                    Uhm, hiểu roài, bạn kiểm tra mạch cấp nguồn cho CPU lại đi, có thể Ic dao động nguồn cho CPU bị chạm hay mosfet chạm. Hở chân từng con mosfet ra đo nha bạn. Pan này chỉ hư 2 chổ này không hư chổ khác đâu, có thể cho mình biết model gì không?
                    Phần cứng máy tính huydim
                    TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• Nguyên văn bởi nowdaygood Xem bài viết
                      Đến chỗ nào thì bị treo máy ?
                      tui để cho nó chạy vào win dc 15phút thì treo. đã kiểm tra nhiệt độ của chíp vẫn bình thường. nhiều lúc chạy chưa tới win đã treo. bây giờ tui khởi động ko lên. có nên khò chíp nam ko????????

Comment

• Nguyên văn bởi vuongvinh Xem bài viết
                        Socket CPU 478 loại dán-không chân bị hở mối hàn (ấn mạnh CPU thì chạy), giờ dùng máy khò lại bằng cách nào cho an toàn-bảo đảm vậy các bạn. Mong đc chỉ giáo.
                        bạn thử tháo đế nhựa ra,xem kỹ xem các chân tiếp xúc có hở ko. nếu hở thì dùng kim nhọn khéo léo nắn nhẹ lại & dùng rp7 vệ sinh lại cho kỹ (khò lại rất dễ đai)
                        |

Comment

• lại làm phiền anh em nữa rồi .
                          em có cái main penIII bật lên vào win chạy được khoảng 30phút là khởi động lại và sau đó thì khởi động lại liên tục và tiếp theo là không lên nữa luôn .ruý nguồn ra cho nó nghỉ chừng 30 phút thì bật lại lên được và chạy được một lúc lại bị như trên cho nó ngỉ lâu hơn thì nó chạy đươc khoảng 1h
                          mong anh em chỉ dáo
                          cảm ơn

BƯỚC RA VƯỜN TRƯỚC HOA ĐÀO NỞ
                          NHÀ BÊN CÀNH MAI ĐÃ ĐÂM CHỒI

Comment

• con main p3 đợi các bác lâu qua nên em đã sử lí được rồi em và cmos chỉnhh Power on by ring thành disable mặc định nó là enable
                            ĐT:0973114208

Comment

• Nguyên văn bởi huydim
                              Model gì vậy bạn. Cho nó chạy cưởng bức (nối tắc xanh lá và đen) Nếu gắn CPU vào mà báo FF thì hư chipset rồi.
                              Mà bạn thay IO đúng không, coi chừng thay con hư vào nha, hàn cẩn thận kẻo hở chân.
                              em thay con I/O chuẩn một trăm phần trăm vẫn đang sống ccho chạy em ngồun thì nó nên FF nhaưng theo em nghĩ nếu con main nao bị bệnh không lên nguồn mà cho chạy như vậy đều sáng thế thôi anh huydim a model em quên không đọc nhưng con nay em vẫn nghĩ do mạch điều khiển IO thôi
                              ĐT:0973114208

Comment

• Máy bị khởi động lại

Chào các anh em trên diễn đàn em là thành viên mới, rất mong được các anh em giúp đỡ. Em có mấy con Main bị Pan là tắt máy rồi nó lại tự khởi động lại . Ai đã gặp Pan này rồi giúp em với. Em cám ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X