Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sạc pin điện thoại trực tiếp từ sạc điện thoai cũ hoăc sạc pin máy ảnh cũ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sạc pin điện thoại trực tiếp từ sạc điện thoai cũ hoăc sạc pin máy ảnh cũ

Mình có thể sạc trực tiếp pin điện thoại bằng 1 trong 2 cách sau không?

1. Mạch sạc trong các sạc điện thoại thông thường, nhưng không chắc nó có tự ngắt khi đầy pin không?

2. Sử dụng các loại sạc rời cho pin máy ảnh, loại này mình thấy nó cũng chỉ có 2 cực dương và âm tương tự như sạc đa năng trên thị trường, loại này chắc chắn là có mạch tự ngắc khi đầy pin

Các bác chỉ giáo thêm nha!
    Cám ơn nhiều!

Mạch sạc trong các sạc ĐT không có chức năng tự ngắt khi pin đầy,sạc rời cho pin máy ảnh tự ngắt khi pin đầy nhưng bạn phải chọn loại sạc cho pin 3,7V.
    Điện tử Thanh Bình - 196/1 đường Bắc kạn - Thái nguyên
    ĐT : 0983 916 361

Comment

Click image for larger version

Name:	sac sony.JPG
Views:	1
Size:	20.7 KB
ID:	1383427

Click image for larger version

Name:	pin s3.jpg
Size:	49.9 KB
ID:	1383426

Theo cách này ổn không mấy Bác?

Comment

Chào bạn
        pin điện thoai, máy ảnh, máy tính xách tay là pin lithium-ion có điện áp định mức 3.6V/3.7V bạn dùng nguồn điện có điện áp DC khoảng tối đa 4.2V (không được lớn hơn vì dễ nổ) là được. Khii đầy nó chỉ 4.2V. Nếu sạc 3 chân thì chân còn lại dò nhiệt độ pin nếu cao nó ngắt sạc vì pin này nhiệt độ cao dễ nổ

Comment

Nguyên văn bởi binhledtn Xem bài viết
          Mạch sạc trong các sạc ĐT không có chức năng tự ngắt khi pin đầy,sạc rời cho pin máy ảnh tự ngắt khi pin đầy nhưng bạn phải chọn loại sạc cho pin 3,7V.
          Nguyên văn bởi nhutlevan73 Xem bài viết
          Chào bạn
          pin điện thoai, máy ảnh, máy tính xách tay là pin lithium-ion có điện áp định mức 3.6V/3.7V bạn dùng nguồn điện có điện áp DC khoảng tối đa 4.2V (không được lớn hơn vì dễ nổ) là được. Khii đầy nó chỉ 4.2V. Nếu sạc 3 chân thì chân còn lại dò nhiệt độ pin nếu cao nó ngắt sạc vì pin này nhiệt độ cao dễ nổ
          Cám ơn về ý kiến đóng góp các bạn

1. Thông tin sạc cho máy ảnh input: 110-200v output: 4.2-5V 0.25A
          2. So sánh vời sạc cho pin điện thoại input: 110-220v output: 4.2-5V 0.25A, 0.5A, 1A, 2A

Pin 1 số máy ảnh cũng như pin điện thoại mình thấy có 3 hoăc 4 chân tiếp xúc, tuy nhiên do sạc đã thiết kế mạch tự ngắt khi đủ Volt tinh cậy nên nhà thiết kế chí sử dụng output chỉ có 2 cưc + và - để giao tiếp với pin khi sạc.

Mình muốn hỏi là khi trường hợp output của sạc chỉ 0.25A thì xảy ra hiện tượng gì khi sạc với các pin điện thoại di động dung lượng khá cao!

Cám ơn

Comment

Không có vấn đề gì bạn ạ,nếu pin dung lượng cao thì thời gian để sạc đầy pin sẽ lâu hơn thôi..Và bạn đừng để pin yếu quá mới sạc.
            Điện tử Thanh Bình - 196/1 đường Bắc kạn - Thái nguyên
            ĐT : 0983 916 361

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
              Dùng cách 2. Cách 1 thì dễ hỏng pin vì sạc ĐT đó chỉ là 1 bộ nguồn xung thông thường, ko có kiểm soát các chế độ sạc của pin, ko tự ngắt pin khi đầy. Mạch sạc nó nằm trong máy ĐT kia.

Nhưng, con pin ~ 2100mAh, sạc bằng dòng 0.25A, mất > 8h. Quá lâu. Pin lithi-ion có thể cho phép sạc tới 1C, tức là dòng sạc khoảng 2A với pin 2000mAh, miễn là nhiệt độ pin khi sạc ko vượt quá 60*C.
              Cám ơn bác thanhfdc nhiều!

Chắc lá phải tìm con sạc pin máy ảnh cỡ 0.5A hoặc hơn chứ sạc 8h thì phê quá!!!

Nếu tìm không có chơi đại con sạc đa năng Pisen cho khỏe

Ah! Nhân tiện cho hỏi thăm chữ ký của bác nghĩa la gì vậy? bác thanhfdc

Nhất thất túc, thành thiên cổ hận
              Tái hồi đầu thị bách niên cơ.

Comment

Nguyên văn bởi hung64 Xem bài viết
                Cám ơn bác thanhfdc nhiều!

Chắc lá phải tìm con sạc pin máy ảnh cỡ 0.5A hoặc hơn chứ sạc 8h thì phê quá!!!

Nếu tìm không có chơi đại con sạc đa năng Pisen cho khỏe

Ah! Nhân tiện cho hỏi thăm chữ ký của bác nghĩa la gì vậy? bác thanhfdc

Nhất thất túc, thành thiên cổ hận
                Tái hồi đầu thị bách niên cơ.
                Một kiếp sa chân, muôn kiếp hận / Ngoảnh đầu cơ nghiệp ấy trăm năm

Comment

vãi cả đề tài.
                  em search trên google ra thấy tưởng vào kiếm được cái sơ đồ mạch sạc tự ngắt cho pin li-on 3,7-4,2V ai ngờ

Comment

Cho các bác nè.

http://www.dientuvietnam.net/forums/...82/index2.html
                    Du Nguyen
                    Email:

Comment

các bác cho e hỏi trong mấy cục pin hay thấy có bo mạch nhỏ ko biết để làm gi, mình có thể bỏ đi được koClick image for larger version

Name:	DSC_0671.jpg
Size:	75.9 KB
ID:	1388889
                      Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
                      SĐT: 0542234068

Comment

Về tác giả

Collapse

hung64 Tìm hiểu thêm về hung64

Bài viết mới nhất

Collapse