Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Việc thay bình accu cho UPS APC...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào các bạn,
    UPS của mình là Back UPS RS 1000, mình chế cáp USB-RJ50 kết nối bình thường để chạy power chute pesonel edition. Đến đây là hết, mình chưa thay bình accu, vẫn dùng bình cũ để ý thấy lúc nạp đầy bình báo estimated time chừng 230 phút, sau khi gắn tải dùng chế độ ac quy thì số này giảm xuống dần dần đến khi ups tự tắt.

Bây giờ mình thay bình mới thì reset như thế nào (diễn đàn toàn nói đến loại có cổng com) không àh! Không lẽ chỉ nhấn vào "replace battery date" là xong ah? Tư vấn giúp nhé. Cảm ơn các bạn.

RJ50 còn thừa nhiều chân nhưng làm cáp kết nối không có đáp ứng gì cả (2,8,7,4), chưa biết sai chỗ nào, mình đi có đúng hướng không ta?

PC Signal PC pin UPS Pin UPS signal
    RxD 2 2 TxD
    TxD 3 8 RxD
    GND 5 7 Ground
    FG Shield 4 Frame Ground

Comment

• reset ups apc back-ups rs1000

Bạn có ở SG không, để mang ups đến reset!

Nguyên văn bởi nguyenkimxo Xem bài viết
      Máy của bác này đã xem được thông số qua powerchute tức là đã kết nối được với UPS rồi. Tuy nhiên powerchute chỉ là phần mềm để xem thông số thôi, nó không phải là phần mềm chuyên dụng để cài đặt cho máy. Vì vậy bác không nên cố gắng cài đặt lại máy làm gì cho mất công.

Comment

• Nguyên văn bởi cndnxyd Xem bài viết
        Bạn có ở SG không, để mang ups đến reset!
        Thank bác đã quan tâm.
        Em ở ngoài Hà Nội bác à. Bác có thể mang đến số 5A Trương Quốc Dung phường 8 quận Phú Nhuận thành phố Hồ Chí Minh. Bác mang máy đến đó bảo họ reset lại cho.
        FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
        Mr Xô : Email :
        ĐT : 01674524129

Comment

• Lần rồi đến nhưng nhằm thứ 7 buổi chiều họ không làm việc; xem lại giúp loại này reset bằng cách của mình có OK không?

Thank bác đã quan tâm.
          Em ở ngoài Hà Nội bác à. Bác có thể mang đến số 5A Trương Quốc Dung phường 8 quận Phú Nhuận thành phố Hồ Chí Minh. Bác mang máy đến đó bảo họ reset lại cho.

Comment

• Chào các bác, em có con UPS APC model ES 500 VA, mặc dù là modified sine nhưng mà chạy quạt cũng thấy rất mát và cũng ko kêu lắm, thỏa mãn nhu cầu của em là thắp đèn và chạy quạt lúc mất điện. Tuy nhiên em nó bị 1 bệnh là cứ chạy 30 phút là ngắt phải bật lại. Em có xem mạch thì nó chạy con vi điều khiển PIC16F716, chắc là nó được lập trình để tự ngắt sau khí hết 30 phút rồi. Có bác nào có cao kiến gì chỉ cho em làm sao để xử lý cho nó chạy lâu mà ko bị ngắt ko với.
            Last edited by vietplast01; 22-04-2013, 17:36.

Comment

• Nguyên văn bởi vietplast01 Xem bài viết
              Chào các bác, em có con UPS APC model ES 500 VA, mặc dù là modified sine nhưng mà chạy quạt cũng thấy rất mát và cũng ko kêu lắm, thỏa mãn nhu cầu của em là thắp đèn và chạy quạt lúc mất điện. Tuy nhiên em nó bị 1 bệnh là cứ chạy 30 phút là ngắt phải bật lại. Em có xem mạch thì nó chạy con vi điều khiển PIC6F716, chắc là nó được lập trình để tự ngắt sau khí hết 30 phút rồi. Có bác nào có cao kiến gì chỉ cho em làm sao để xử lý cho nó chạy lâu mà ko bị ngắt ko với.
              Khi chuẩn bị ngắt UPS của bạn có kêu tít tít liên tục không vậy? Có thể là acquy của bạn nó gần hết nên máy tự tắt chứ không hẳn là bị lỗi.

Comment

• Chuẩn bị ngắt nó có kêu tít tít liên tục bác ạ, nhưng ắc quy vẫn còn điện bác ạ. Em bật lên lại chạy tiếp 30 phút rồi lại tắt và cứ như vậy cho đến khi ắc quy yếu nó sẽ kêu tít tít ngay từ đầu. Chắc chắn không phải ắc quy yếu ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi vietplast01 Xem bài viết
                  Chuẩn bị ngắt nó có kêu tít tít liên tục bác ạ, nhưng ắc quy vẫn còn điện bác ạ. Em bật lên lại chạy tiếp 30 phút rồi lại tắt và cứ như vậy cho đến khi ắc quy yếu nó sẽ kêu tít tít ngay từ đầu. Chắc chắn không phải ắc quy yếu ạ.
                  Vậy cũng hơi lạ. Với UPS của APC thì thường chạy đến khi hết điện thì thôi. Kể cả với ES500. Không biết bác có gắn thêm acquy ngoài không hay sử dụng đúng nguyên bản acquy của nó.

Comment

• Ắc quy em gắn loại dung lượng cao hơn loại nguyên bản bác ạ, loại của nó dùng là 7Ah, em đã thay bằng loại 20Ah gắn ngoài để chạy lâu hơn nhưng cứ 30 phút là nó kêu tít tít liên tục rồi tắt. Vấn đề là ở chỗ này bác ạ.

Comment

• Cái này rẻ rề thôi mà, mua thêm 1 cái nữa về thử lại, ai cũng nói nó chạy đến khi hết accu mà của riêng đ/c này lại 30' như santak là hơi lạ
                      Last edited by cndnxyd; 25-04-2013, 19:35.

Comment

• Thề với các bác là của em nó chạy đúng 30 phút thì bụp, trước khi bụp 2 phút thì tiếng bíp kêu dồn dập liên tục. Tuy nhiên sau khi tìm hiểu chán chê và không can thiệp được vào em PIC6F716 thì em đã có được giải pháp tạm ổn là dùng 01 em ic timer NE555 tạo xung để kích power on reset cho em PIC này mỗi khi nó ngắt. Em NE555 này được điều khiển bằng 1 relay 220v nối với đầu ra của UPS, khi UPS ngắt điện relay sẽ đóng để NE555 tạo xung kích bật lại UPS, hơi củ chuối một tý nhưng mà cũng đỡ phải bật thủ công ạ. Với em như thế là cũng ổn. He he

Comment

• APC ES500 của mình cũng y như vậy, có điều chỉ 20 phút là ngắt thôi. Bật lại thì dùng tiếp đến khi ăc- quy thực sự yếu. Làm kiểu 555 của bạn thì " củ chuối" quá. Mình đã vọc mãi mà chưa được, đành bó tay.

Comment

• es500 co ngat 30' khong?

Vậy cũng hơi lạ. Với UPS của APC thì thường chạy đến khi hết điện thì thôi. Kể cả với ES500. Không biết bác có gắn thêm acquy ngoài không hay sử dụng đúng nguyên bản acquy của nó.
                            Nguyenkimxo xem giup vu nay nhi!

Comment

• Cho mình hỏi dùng NE555 thì có bị nháy khi sử dụng không, mình sợ nó chớp một cái hơi dài thì thành ra khó áp dụng.
                              Last edited by cndnxyd; 28-04-2013, 19:59.

Comment

• Nó mất khoảng 1 giây bác ạ, chứ nếu mà nó vẫn online thì em đâu gọi nó là giải pháp củ chuối.

Comment

Về tác giả

Collapse

heolun2006 Tìm hiểu thêm về heolun2006

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X