Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự chế mỏ hàn thiếc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự chế mỏ hàn thiếc

Em là dân điện tử mới vào nghề, đang định làm 1 cái mỏ hàn. Anh chị nào biết cách chỉ cho em với.

Mua cho nhanh, chế ra vớ vẩn dò điện chết lúc nào không biết, mỏ hàn cũng không đắt lắm.
    Còn nếu muốn chế cứ kiếm cái biến áp to to chút mà quấn. Khoảng 40 , 50 W là được.

Comment

Mua thì nói làm j, bác nào biết cách quấn chỉ em với. Em chỉ biết là cuộn thứ cấp quấn bằng 1 thanh đồng to chỉ tầm 2, 3 vòng gì đó. Còn tính toán số vòng cuộn sơ cấp và cách quấn như thế nào thì em hem biết. Em nghĩ đây là chủ đề mà nhiều người mới vào nghề như em đang quân tâm, mong các bác hướng dẫn cụ thể.

Comment

quấn đại đi vài lần là được chứ gì

Comment

Cái mua nó tính toán cho hết rồi, quấn hết rồi, chất lượng tốt , nóng nhanh, an toàn, kết cấu thẩm mĩ đẹp, dễ cầm dễ hàn, chắc chắn gọn nhẹ hơn quấn. Cái mỏ hành cũng chẳng có gì lạ. Dành thời gian nghiên cứu cái khác hay hơn.

Comment

Muốn quấn cái mỏ hàn cảm ứng để nghiên cứu thì cứ làm thê này :
            + Bạn đã có khung sắt và cuộn thứ cấp rồi, chỉ cần quấn cuộn sơ cấp mà thôi. Tính toán như quấn biến thế ấy.
            + Xác định tiết diện lõi thép tính ra số vòng / volt = 45 / S (cm2) . Vì mỏ hàn này sử dụng gián đoạn nên số vòng / volt này được nhân thêm với 0.8 nữa .
            + Chọn điện thế vào : 220V * vòng / volt sẽ được số vòng dây quấn.
            + Cho thêm một đầu ra tương ứng với khoảng 90% điện áp vào . Đầu này dùng đốt nóng nhanh khi sử dụng nút bấm 2 nấc.
            + Tính toán cỡ dây sao cho quấn vừa đủ vào khoảng trông .
            + Quán thêm cuộn thứ cấp khoảng 6V cho bóng đèn soi ,
            Thế là xong , có ngay 1 mỏ hàn ... tự tui rất lý thú .

Comment

có bác nào biết chế mỏ hàn bằng pin 1.5 v x n cục ko chế đc khỏi lo bị giật điện rùi vừa bị điện giật xong sợ quá
              theo mình nguyên tắc thì vẫn dùng phương pháp đốt nóng mỏ hàn dùng dòng fu cô nhưng cần có bộ tạo dao động (dùng IC 555 chẳng hạn) cho nó bền,
              mỏ hàn của tui dùng phương pháp đốt nóng dùng Jun len sờ nên ngốn lắm (40 W / 220 V) nhưng mà lâu nóng lắm (hàn vài cuộn mới bõ công cắm điện) lúc nóng rồi thi bỏng cả tay rút phíc ra hàn mất 15 ph mới nguội hik hik (chế đc cái trên thì mỏ hàn bé bằng cái bút xóa rất dễ xài khi hàn dường mạch cỡ mili milimets )

Comment

Hàn bằng pin 1,5V =)) =)). Công suất trung bình 50W có cái cần 100W tính sơ sơ không hao phí cho bộ chuyển đổi năng lượng thid nó phải có khả năng cho dòng tối thiểu 30A. Lấy đâu ra lắm pin thế mà chạy. Mà nếu có thì cái nguồn pin 1.5 V của bác chắc nó phải khủng khiếp lắm và khuynh gia bại sản là điều đương nhiên. Mỏ hàn đâu có đốt nóng bằng dòng phuco mà đốt nóng bằng hiện tượng tỏa nhiệt của vật dẫn.

Comment

Nếu bạn mua được thi tốt nhất, vì nó không phải quá đắt đối với thời buổi như bây giờ.
                  Còn nếu bạn muốn làm vì nghin cứu hay vì thích tự mình chế cũng tốt. Như bạn Dung_act nói 40-50w là đúng đấy, vì khối lượng nó vừa để bạn cầm mà không mỏi tay, vì thế hàn chính xác hơn.
                  Bạn học điện rồi thì dĩ nhiên là biết rõ phải tính toán sơ cấp, thứ cấp, tiết diện dây quấn rồi còn gì đúng không nào.
                  ở phần thứ cấp khoảng 4-5 vòng là được, loại dây đồng lớn lõi tròn hoặc vuông, cái này nếu bạn ở HN thì ra chợ trời thiếu gì, ở SG thì chợ Nhật Tảo ấy. bằng đó là đủ thông số để bạn tính toán được rồi.
                  Chúc bạn thành công

Comment

Bạn Tut4u thân mến, Mỏ hàn làm bằng pin 1,5 v thì đương nhiên có thể làm được, nhưng làm thế có nên không? thì câu trả lời là không; Tại sao lại vậy?
                    Bởi đạt đủ công xuất thì phải tốn nhiều pin lắm, đương nhiên kềnh càng. tỷ lệ thuận với nó là tiền bạc bạn phải bỏ ra khi mua pin, lợi ích về kinh tế là không khả thi rồi. Mình nghĩ bạn nên mua một cái mỏ hàn nóng nhanh, giá trị của nó không tốn quá nhiều tiền so với bạn mua pin, hiệu quả mà kinh tế. Còn bị điện giật là phải xem lại rồi, tại sao học điện mà lại để điện giật dễ dàng thế, đó là nguy hiểm có thể lường trước được, đương nhiên sự cố và rủi do thì luôn hiện hữu và có thể xảy ra bất cứ lúc nào, vậy nên test trước khi làm.
                    và bạn đã hiểu tại sao mình lại phải học an toàn lao động.
                    Chúc bạn viên mãn, có nhiều sức khỏe, thành công

Comment

có những cái mình nên tự chế để sử dụng. nhưng cũng có những cái đừng nên chế làm gì vì vừa mất thời gian, tiền bạc mà hiệu suất sản phẩm lại không cao.

Comment

Đúng đấy, đã quá cái thời mò mẫm theo kiểu linh cảm của táo nông dân rồi,bây giờ là lúc phải đứng trên vai người khổng lồ mà phát triển.

Comment

quấn 1 cái dùng điện 12v or 9 v hoặc 3 v thì quấn chứ 220v ra mua 12k mà dùng

Comment

lên mấy tiệm điện cơ nói họ chế cho một hoặc ra chợ mà mua nhanh

Comment

sao lại nghĩ dùng pin để làm nguồn cho mỏ hàn nhỉ,
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

khactungk43 Tìm hiểu thêm về khactungk43

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X