Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp mạch âm thanh sử dụng IC TDA 2822

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Click image for larger version

Name:	2.0 (1).jpg
Views:	1
Size:	166.2 KB
ID:	1372534
    các bác xem hàng của em,em dùng con lm386, có bác nào biết làm bass bằng con này không vậy

Comment

• 2822 sài cho mấy cái phone băng tàu ngày xưa. bạn kiếm rùi coi xem sao

Comment

• moi mua cai loa doc the 24k de lam loa cho vi tinh duoc may hom thi sit ..co mach nao de lap de chay loa cong suat nho khong

Comment

• Nguyên văn bởi thangbk236 Xem bài viết
          [ATTACH=CONFIG]58973[/ATTACH]
          các bác xem hàng của em,em dùng con lm386, có bác nào biết làm bass bằng con này không vậy
          COn LM386 được cái là có thể chỉnh gain rất lớn,, nhưng khi chỉnh gain lớn thì chỉ dùng cho nhạc cụ (thường là đàn điện),, còn nghe nhạc thì gain chỉnh cỡ 20-30 là OK thôi.
          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• 1. mình sẽ giúp đỡ bạn.
            - sơ đồ nguyên lý mạch KĐ:
            - những lưu ý:
            + dùng con biến trở volumn 100k thay cho con 20k. vì con này chuyên dụng
            + dùng nguồn 5V DC ( lấy ở sạch điện thoại cũng được, không cần ổn áp đâu bạn ạ) tại thuận tiện nhất, không dùng pin mà dùng được 2 loa song song
            + bỏ tụ nối chân 8 với chân 5. đây là nguyên nhân tại sao âm thanh bé,măch dù chỉnh định những vẫn không cải thiện
            + thay con tụ 470uF, 16V ( nối giữa chân 2-4) bằng tụ 1000uF, 25V tại dùng nếu dùng nguồn 5V nó nóng, sẽ không ổn định đâu
            + thêm tụ 470uF, 16V cho đầu ra số 1, cực âm nối loa. đây là tụ tạo dao động cho loa. nếu không có thì cũng được nhưng chất lượng âm thanh kém.
            2. cần mọi người giúp đỡ: mua ic ở đâu vậy? mình chưa xuống hà nội, nhưng search online chẳng thấy nó xuất hiện. thanks mọi ngưởi
            Attached Files

Comment

• Loa TDA 2822 bị rè khi nghe bằng nguồn laptop hoặc sạc điện thoại

Tình hình là mình cũng vừa làm xong 1 mạch âm thanh nhỏ dùng tda 2822 khi nghe bằng cục pin 9v hoặc pin điện thoại thì không sao nhưng khi nghe bằng nguồn laptop hoặc nguồn sạc điện thoại là bị rè. Mình nghĩ do bị nhiễu đã lắp tụ vẫn không lọc hết mấy bạn có cách khắc phục nào hay chỉ mình với. Mình cảm ơn trước.

Comment

• Nguyên văn bởi namnguyennd Xem bài viết
                1. mình sẽ giúp đỡ bạn.
                - sơ đồ nguyên lý mạch KĐ:
                - những lưu ý:
                + dùng con biến trở volumn 100k thay cho con 20k. vì con này chuyên dụng
                + dùng nguồn 5V DC ( lấy ở sạch điện thoại cũng được, không cần ổn áp đâu bạn ạ) tại thuận tiện nhất, không dùng pin mà dùng được 2 loa song song
                + bỏ tụ nối chân 8 với chân 5. đây là nguyên nhân tại sao âm thanh bé,măch dù chỉnh định những vẫn không cải thiện
                + thay con tụ 470uF, 16V ( nối giữa chân 2-4) bằng tụ 1000uF, 25V tại dùng nếu dùng nguồn 5V nó nóng, sẽ không ổn định đâu
                + thêm tụ 470uF, 16V cho đầu ra số 1, cực âm nối loa. đây là tụ tạo dao động cho loa. nếu không có thì cũng được nhưng chất lượng âm thanh kém.
                2. cần mọi người giúp đỡ: mua ic ở đâu vậy? mình chưa xuống hà nội, nhưng search online chẳng thấy nó xuất hiện. thanks mọi ngưởi
                chú chém gì đấy
                SĐt: 01238004961

Comment

• tang am

con nay nge khong hay dau.

Comment

• Nguyên văn bởi vannam437 Xem bài viết
                    con nay nge khong hay dau.
                    uầy, lắp mạch tốt thì nó nghe không tệ với loa 2-5W đâu (CS nó 1 W). Đương nhiên nó không thể "ình đùng" như các con CS cao hơn rồi.
                    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                      uầy, lắp mạch tốt thì nó nghe không tệ với loa 2-5W đâu (CS nó 1 W). Đương nhiên nó không thể "ình đùng" như các con CS cao hơn rồi.
                      con này em lắp rồi,cũng mới đây thôi,tầm 2 năm trở về trước
                      Hồi ấy trình độ còn khủng nên chả cần mạch in gì cả,cứ point to point thôi,tụ trờ hồi ấy chưa biết chỗ nào bán nên toàn tháo nguồn ATX,mấy bo mạch linh tinh
                      Kết quả đem lại thật đáng kinh ngạc,âm thanh phát ra mạnh mẽ,rất chi là hi-end ==> Đụp
                      Từ lần ấy trở đi là em không động đến tí nào nữa
                      Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                      Keep moving forward...

Comment

• Đợt trước rảnh em cũng lắp 1 con. Nguồn là pin điện thoạj. Đánh loa bass 30 cm thấy kêu khá vừa tai. Ấm tiếng phết.
                        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Của mình cấp 10v vào nghe lớn và rõ nhưng thiếu bass, ic thì nóng, nghe dc vài giây thì tịt 1 bên loa của ic

Comment

• e cung rat con nay ma k dc xin cac bac chi cu the voi

Comment

• Ở nhà mình lần trước có mua đôi loa vi tính mini thấy chạy con Tda 2822 này vứt xó lâu ngày hum nay mới mang ra chế lại..hehe hum nào mình chụp ảnh rồi Show hàng tý...mình thấy 2 tụ input dùng tụ enal gì gì đó không biết phải loại dởm hay xịn cảm nhận của mình khi nghe ấm áp mình hay nghe nhạc vàng ban đêm mở nho nhỏ cũng hay
                              http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

• mình cũng làm 2822 nhưng khi mắc nguồn vào thì nghe tiếng '' bụp bụp'' cho âm vào thì nó phát to nhưng mà rè lém. không biết là vì sao, chác phai giảm độ lợi của mạch. mà ai biết chỉ giùm nha

Comment

Về tác giả

Collapse

nndt280491 Tìm hiểu thêm về nndt280491

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X