Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp mạch âm thanh sử dụng IC TDA 2822

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình làm theo mạch này mà sao nghe rè, mà lại có tiếng bụp bụp, nghe khó chịu. ai biết giúp mình khắc phục nha
    Click image for larger version

Name:	images (13).jpg
Views:	1
Size:	6.5 KB
ID:	1383438

Comment

• Nguyên văn bởi minh hiếu 98 Xem bài viết
      mình làm theo mạch này mà sao nghe rè, mà lại có tiếng bụp bụp, nghe khó chịu. ai biết giúp mình khắc phục nha
      [ATTACH=CONFIG]71902[/ATTACH]
      Ráp theo hình này đi. mình ráp thành công mấy cái rồi đó, âm thanh hay tuyệt!
      Click image for larger version

Name:	D2822A.jpg
Views:	2
Size:	28.3 KB
ID:	1383611

Comment

• chắc nguồn lớn quá nên nóng ic . khi con ic nóng quá sẽ ảnh hưởng là đúng rồi . theo em thì vậy đó, bác giảm nguồn tí coi sao, độ 6v thôi

Comment

• Quả đơn kênh m vừa lắp đêm qua ng là 5v / 1A. mở 50% volum là rè .còn nói về nóng m thử loa 8 om thì hơi ấm còn 4 om thì khá nóng k biết oánh lâu có teo k nữa đang tính dùng ng usb của pc liệu được k các bác .bác nào đã trải xin cho ý kiến ạ .xin cảm ơn

Comment

• em cũng đã từng thử. theo em đánh giá thì đơn kênh ko nét bằng 2 kênh. cái nóng đó em cũng bị nhưng em kệ nó vẫn chạy dc. còn rè chắc hệ sô khuếch đại cao nên bị méo. nếu bác dùng nguồn pc thì qua ngon lun

Comment

• Mạch IC chạy nguồn đơn các bác nên ráp kiểu BTL ấy, xuất ra loa trực tiếp nên tiếng sẽ hay hơn. Còn vụ ù rè các bác kiếm cái loa soundmax hư tháo ra học cái kỹ thuật của người ta là hết. :v

Comment

• Mình cũng lắp 1 mạch dùng TDA2282 chỉ lắp 1 kênh thôi. Lúc cấp nguồn mà chưa cấp tín hiệu thì thấy nó bắt sóng AM hay FM gì đó nghe thấy cả tiếng người nói luôn dù hơi nhỏ. Mới đầu cứ tưởng ma làm các bác có biết tại sao nó lại bắt đc sóng vậy kg. Mình lắp ý hệt datasheet không hề thêm thắt gì cả.

Comment

• Sau mình không thiết kế mạch dò bắt sóng người cõi âm từ tda 2822 thử xem.

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenha1229 Xem bài viết
                    Mình cũng lắp 1 mạch dùng TDA2282 chỉ lắp 1 kênh thôi. Lúc cấp nguồn mà chưa cấp tín hiệu thì thấy nó bắt sóng AM hay FM gì đó nghe thấy cả tiếng người nói luôn dù hơi nhỏ. Mới đầu cứ tưởng ma làm các bác có biết tại sao nó lại bắt đc sóng vậy kg. Mình lắp ý hệt datasheet không hề thêm thắt gì cả.
                    Mạch công xuất dùng sò của em còn bắt được cả giọng của ông chủ tịch xã đang nói oang oang trên loa phát thanh kia kìa

Comment

• tda282 là chip ampli công suất nhỏ,,,,,,bác làm theo datasheet thì vỡ tiếng là đúng rồi,gain cao mà bác.các bác cứ thêm 2 con trở 1k vào sau chân số 8 và 5 đường hồi tiếp và qua con tụ đến mass như stereo,còn bridge thì chỉ thêm 1 trở chân số 8 ,,,,,đảm bảo với các bác em nó hót ngon lành,,,r=1k (GAIN=20log(Nf/(NF+NF"))+6dB ......

Comment

• anh em chủ yếu chỉ tìm mua đc ic trung quốc nên ù xì cũng bình thường. may lắm thì kiếm đc con ic loại I cũng tạm ngon. ở Việt Nam kiếm con TDA2822 16 chân dạng chân cắm muốn lòi con mắt, kể cả con TDA2822M cũng vậy (hình như đồ chính hãng STMicroelectronics chỉ tìm thấy trên digikey). mua đồ Trung Quốc thì mình chọn con D2822A.

Comment

• ai cho e biết nguyên lý hoạt động của con TDA 2822 được không ạ!
                          tks nhìu!!!

Comment

• Click image for larger version

Name:	10250861_547925315326551_607556807_n.jpg
Views:	1
Size:	26.4 KB
ID:	1395393
                            ae cho hỏi sao mạch này e lắp rồi thử thì bị rè vậy...có cách nào khắc phục không vậy ạ!!!!!!
                            e sài nguồn 9v...

Comment

• mấy con này hát dở lắm, khuyên bạn làm con nào hay hay tí, ví dụ như TEA2025B, c2009 chẳng hạn, không ù rè nữa

Comment

• bạn cho nhỏ tín hiệu vào chút xem sao. nếu không mình nghĩ là con ic có vấn đề. 2822 hầu như toàn hàng china thôi. rởm lắm!

Comment

Về tác giả

Collapse

nndt280491 Tìm hiểu thêm về nndt280491

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X