Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp mạch âm thanh sử dụng IC TDA 2822

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
    Đều quan trọng là khi kgông có tín hiệu có tiếng rè không? Nếu có thì mới có vần đề với IC này.
    Cái nữa là IC này chỉ có 550mW mà thôi, bạn không thể tăng biên độ tín hiệu ngỏ vào mãi nhằm cho âm thanh to lên được, khi đó âm thanh sẽ bị rè. Thông cảm không YM lúc này được nha. Đang duyệt trên mobile nên không tiện YM.
    Chúc thành công.
    Sao lại chỉ có 550mW thôi nhỉ.Bộ loa stereo dùng con này nó cứ oang oang dễ có khi phải vài oat chứ không ít đâu.Nhưng bác TheHouse phải post hình lên chứ,cứ nói không thế này anh em chả biết sai chỗ nào mà lần.

Comment

Không biết làm sao gửi cái hình lên đây, vì lúc làm board là làm thủ công, chứ không vẽ bằng orCAD. Đang định làm lại cái mới, mọi người có lưu ý gì không.?

@Co_processor: Khi không có tín hiệu, nó cũng đã hơi rè rồi, nhưng ngắt quãng lúc cắm pin vào thôi, chứ sau khi cắm pin vào thì không còn rè nữa.

Mình đang lắp mạch Test Circuit (Stereo) hình 1 trong datasheet. Theo mọi người thì mình đi nên đi dây thế nào, để dây tín hiệu cách xa dây nguồn àh, có cần phủ mass không. Với lại các tụ nữa, datasheet ghi giá trị tụ mà không ghi volt kèm theo nên mình chọn bừa cái tụ nào nhỏ nhất là gắn vô, để làm mạch càng đơn giản càng tốt.

Với lại, nếu mình nghe vừa phải thì không rè, chỉ khi mở lớn hết mức thì mới rè mà thôi, tại loa ngoài mà nghe nhỏ quá thì chả cần loa ngoài làm gì.

Mình hỏi thêm, có cách nào để hạ volt xuống tầm 3v thôi không, chứ dùng cục pin 9v thì to quá.

Search trên mạng thấy có các mạch megabass, nếu mình muốn làm để có thêm âm bass thì nguồn tối thiểu mình cần là bao nhiêu.?

àh còn nữa, mình đi dây ra loa thì nên dùng loại dây nào, càng nhỏ càng tốt hay sao.?
      Last edited by TheHouse; 08-03-2009, 10:40.

Comment

Mọi người cho hỏi sự khác nhau giữa con TDA2822m và TDA2025B lun nha..

Comment

oang oang cái gì chứ.Theo datasheet thì có maximum là 0.65 x 2 thôi.To hay nhỏ còn phụ thuộc vào loa nữa.Mình lấy nó lắp vào loa của vi tính thì kêu bự ra phết cảm giác vài W thật nhưng thực tế thì chắc ko phải.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Vậy theo bạn mình nên chọn loại loa nào, mình mua loại loa cho radio 8ohm, 0.5W đó, dùng nguồn cung cấp là 9v.

Comment

ai so sánh dùm em con này với con TDA2003

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
                ai so sánh dùm em con này với con TDA2003
                Còn phải nói ! Một trời một vực

Comment

Có 1 cách khắc phục rất đơn giản:Ở đầu vào tín hiệu chân số 7 và chân 6 bạn ko nên mắc trực tiếp mà nên mắc với tụ103 và trở 470ohm( tụ và trở mắc nối tiếp, có thể thay đổi trị số tụ và trở đến khi nào hay thì thôi) C và R có tác dụng hạn chế tần số cao nên âm thanh ko bị rè mà trở nên hay lạ thường. Nếu có đôi loa Kenwood nhỏ nhỏ nữa thì thôi rồi. Thế nhé, chúc vui.
                  Attached Files

Comment

thử cách này xem.thêm mọt con trở từ chân vào tín hiệu nối với mát+lọc nguồn kỹ,thay đổi đến khi nào nghe rõ,nhung đã thêm trở thi hệ số khếch đại của mach se giam.va nên nhớ TDA2822 công suất nhỏ nếu ban chạy loa quá to thì sẽ bị rè,con nào chạy quá công suất đều như vậy.

Comment

Nguyên văn bởi lequangvinh Xem bài viết
                      ban lap thu dung lm3886 thu di
                      so do dơn cai do trong datasheet la co
                      ủa mà mấy pác cho em hỏi dấtheet ở đâu vậy. em thấy ai cũng nói nhưng em hok bít nó ở đau cả!!! thanks!!

Comment

(chi nhung nguoi lam roi thi moi bit la no bi re con nhung thang noi linh tinh phan benh nhu thanh phan ay
                        nhung ma thuc ra thi lai cha bit kai ji ))
                        => ông này nói năng cẩn thận 1 tý . Ông là dân mới . => chắc là lắp mạch này lần đầu tiên ??
                        Tôi lắp thử rồi => 2 kênh stereo . nghe cũng được . ( chỉ lên nghe = tai nghe thì hay ) nghe = loa ngoài ko ổn lắm . Tôi lấy tín hiệu từ máy tính . Nếu mình để volum to hết cỡ thì rè => ko nghe được . ( volum hình cái loa ở phía góc phải màn hình ấy . Cái này để nhỏ thôi( gần như là nhỏ nhất ) => thì mới ko bị rè .
                        Âm lượng trên phần mềm nghe nhạc thì cũng để nhỏ thôi ( tầm từ 10-> 20 ( tôi dùng Windows media player ) ( âm thanh cực đại là 100)
                        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Oặc! Bạn vào Datasheetcatalog.com , mình thấy trang này tương đối đầy đủ và chi tiết.

Comment

Nguyên văn bởi 0976 Xem bài viết
                            ủa mà mấy pác cho em hỏi dấtheet ở đâu vậy. em thấy ai cũng nói nhưng em hok bít nó ở đau cả!!! thanks!!
                            datashep là bản hướng dẫn sử dụng của một con linh kiên nào đó bao gồm sơ đồ chân,thông số kỹ thuật,mạch ứng dụng...,bạn vào google gõ môt con nào đó thì sẽ có bạn datashep của nó.

Comment

Tôi dùng nguồn 6V => chơi mạnh phết đấy . Nghe = tai nghe thì như vào sàn ấy . Mạnh kinh khủng luôn.
                              Đầu vào ông lắp 2 con trở cho 2 kênh ( tầm 47Kilo om ) là đỡ rè ngay. Tôi chỉ đọc sách lớp 12 thôi . Nhưng chắc gì ông = tôi. Tôi thử nguồn 3 v. Tiếng hơi bé .
                              Với nguồn 6 V tôi chạy 2 loa con Microlap nghe bé lắm . Nếu giảm tiếng Bass và tăng treble thì kêu to hơn.
                              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

mình không hiểu TDA2822m là gì, mong bạn giải thích dùm,chửc năng làm gì?

Comment

Về tác giả

Collapse

nndt280491 Tìm hiểu thêm về nndt280491

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X