Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch công suất 120W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch công suất 120W

các bác cho em hỏi tí ạh. Em mới mua mach công suất 120W dùng D718 của Song Mã. mà nó lại 2 kênh LR. Nếu em vẽ lại mạch dùng một vế thì công suất là 60W/kênh. Giờ em muốn nâng công suất một vế lên 100W thì làm như thế nào. Dùng thêm một cặp D718 với B688 nữa. Rồi nối như thế nào ạh. Nối song song thì cần chú ý tới những gì. Nếu mắc theo kiểu Darlington có được không ạ. Mong các bác giải thích hộ em với.
    Em cảm ơn nhiều!
    caoson.vnatr@gmail.com
    Thiết kế mạch điện tử
    0914024690

Hỏi về mạch công suất 120W

các bác cho em hỏi tí ạh. Em mới mua mach công suất 120W dùng D718 của Song Mã. mà nó lại 2 kênh LR. Nếu em vẽ lại mạch dùng một vế thì công suất là 60W/kênh. Giờ em muốn nâng công suất một vế lên 100W thì làm như thế nào. Dùng thêm một cặp D718 với B688 nữa. Rồi nối như thế nào ạh. Nối song song thì cần chú ý tới những gì. Nếu mắc theo kiểu Darlington có được không ạ. Mong các bác giải thích hộ em với.
    Em cảm ơn nhiều!
    caoson.vnatr@gmail.com
    Thiết kế mạch điện tử
    0914024690

Comment

Click image for larger version

Name:	SONG SONG.JPG
Views:	1
Size:	51.4 KB
ID:	1370314

Bạn mắc Song theo kiểu này nè, bạn chỉ mắc thêm song song 1 con nữa thôi cho đảm bảo, vì phần driver lái sò of mạch trên, mắc song song nhiều con nữa thì phải thay A1013 và C2383 thành A940 và con C2073 hay thay = cặp D718 với B688 lun cho khỏi cháy khi vặn volume cao. thân
      .

Comment

mắc song song ví dụ có 2 con B688, và và 2 con D718 mắc thêm thành 4 con được không bác
        học, học nữa, học mãi
        chán chẳng buồn chết
        yahoomail:

Comment

d718 1con công suất tới 100W mà bác, mắc BLT cs 200W mono, stetreo 400w dùng 4 con, chúc bác thành công

Comment

em vừa xửa xong mian này xong.1 khi đã chết thì hỏng hết các linh kiện xung quanh sợ thật.nhưng âm thanh nghe cũng chắc phết.

Comment

D718 công suất trên datasheet ghi 100 W là CS max, nếu nó dẫn bão hòa.
              Mà khi dẫn bão hòa đến CS 100W thì Tranistor k nóng nhiều. Chỉ cần tản nhiệt nhỏ là đủ
              Nhưng trong Âm thanh thì không có hiện tượng bão hòa đâu, nó nằm trong vùng tuyến tính, tức là transistor dẫn 1 phần thôi, nhưng trạng thái này làm sò rất nóng, vì thế nên cần tản nhiệt rất to.
              D718 100w nhưng dùng audio thì đạt cỡ 40W thôi bạn àh.
              Một điều nữa, mạch có 1cặp sò thì CS ra là 40W nhưng mạch như vậy lắm 2 cặp sò thì ~45W, 5 cặp sò thì ~70W thôi bạn àh, không phải cộng thành 200 hay 400 như bạn nói đâu, nếu muốn cs tăng gấp đôi, ít nhất bạn phải gấp 10 lần số sò, và còn phụ thuộc vào nguồn bạn có đủ mạnh để tăng CS lên 2 lần như thế k. thân
              .

Comment

Song Mã này nếu gắn tản nhiệt vào D718 và B688 có cần phải cách điện tản nhiệt không nhỉ?
                Email:
                0943.693.893

Comment

Mình cũng đang dÙng một mạch như trên , nó dÙng tip41/42 để lái sò CS , bạn thay đôi C5200/A1943 vào , đảm bảo nghe hay ra phết , mỗi tội mạch này chỉnh Bias hơi thấp , nên chỉnh lại Bias một chút để cho kêu ngọt hơn , và muốn nâng công suất bạn cứ thoải mái lắp sò song song thêm cho nó , thêm 1 cặp hay 2 cặp nữa đều đc , nhưng phải xem lại Biến áp của bạn có đủ công suất không ? nếu đủ cứ lắp thoải mái đi , và thêm một quạt 6cm vào tản nhiệt là Okê ! chúc bạn thành công

Comment

cần có tảnnhiet565 ạ cho nó an toàn
                    điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
                      Em cảm ơn nhiều!
                      bạn ơi cho mình hỏi chất lượng am thanh mạc này có cao k vậy bạn, mà dòng cấp cho nó khoảng mấy ampe vậy bạn

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
                        Mình cũng đang dÙng một mạch như trên , nó dÙng tip41/42 để lái sò CS , bạn thay đôi C5200/A1943 vào , đảm bảo nghe hay ra phết , mỗi tội mạch này chỉnh Bias hơi thấp , nên chỉnh lại Bias một chút để cho kêu ngọt hơn , và muốn nâng công suất bạn cứ thoải mái lắp sò song song thêm cho nó , thêm 1 cặp hay 2 cặp nữa đều đc , nhưng phải xem lại Biến áp của bạn có đủ công suất không ? nếu đủ cứ lắp thoải mái đi , và thêm một quạt 6cm vào tản nhiệt là Okê ! chúc bạn thành công
                        Chỉnh bias cho mạch này như thế nào vậy bạn? Bạn có thể hướng dẫn chi tiết cho mình được không, mình cũng đang dùng mạch này.

Comment

Về tác giả

Collapse

caoson_vnatr Tìm hiểu thêm về caoson_vnatr

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X