Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin tư vấn. Dàn âm thanh ngoài trời dùng điện accu!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin tư vấn. Dàn âm thanh ngoài trời dùng điện accu!

Mình học về bên điện công nghiệp chứ không phải học về bên điện tử nên còn rất kém trong lĩnh vực âm thanh này.
    Hiện mình đang muốn lắp ráp, hoặc mua sẵn các mạch ráp sẵn để làm 1 dàn âm thanh. Sử dụng để cắm guitar và mic để hát hò ngoài sân. Cần khoảng trên 4 lỗ để cắm mic (có thể chỉnh được echo ). Có thể dùng điện lưới hoặc accu khi cần thiết.
    Vì nhóm này còn nhỏ và còn đi học nên cũng muốn kinh phí thấp. 5-700k Không bao gồm Accu.
    Hiện mình đang suy nghĩ giải pháp là phá cái loa vi tính 2.1 ra để làm pre. Mua thêm mạch công suất để khuếch đại lên nữa để đảm bảo tiếng lớn. ( Tiếng càng to càng tốt, chất âm thì được bao nhiêu hay bấy nhiêu ( vì kinh phí thấp nên không dám đòi hỏi nhiều))
    Các mạch micro, echo... thì mình có thể ráp nếu có mạch chi tiết và linh kiện đầy đủ. Nếu có mua sẵn càng tốt.
    Mình đã hỏi giá củ loa ở nhật tảo khoảng từ mấy chục đến khoảng dưới 200k cho loa 2.5-4 tấc.
    Thùng gỗ thì có thể tự đóng.
    Mình muốn gôm tất cả lại thành 1 thùng cho gọn.
    Mong các bạn tư vấn giúp mình có thể mua các mạch trên ở chỗ nào ở TP HCM Giá cả thế nào ạ? ( có địa chỉ cụ thể càng tốt )
    Xin cảm ơn rất nhiều ạ.

ốp lên nhờ trợ giúp!

Comment

Up up xin trợ giúp

Comment

với kinh phí 5-700k thì....hát ngoài sân thì công suất vài trăm wat nghe mới được.công suất nhỏ ra ngoài loảng lắm.còn phải thêm mạch tăng áp cho accu.theo ước tính sơ sơhần công suất khoảng 800k-1M.pre va 4 mic echo:180k.cặp loa mua rời bass+streble 500-1M chưa tính thùng,mạch tăng áp chưa tinh..sơ sơ ít nhất cũng tầm 2M trở lên

0979177184

Comment

Nguyên văn bởi motozen Xem bài viết
          Mình học về bên điện công nghiệp chứ không phải học về bên điện tử nên còn rất kém trong lĩnh vực âm thanh này.
          Hiện mình đang muốn lắp ráp, hoặc mua sẵn các mạch ráp sẵn để làm 1 dàn âm thanh. Sử dụng để cắm guitar và mic để hát hò ngoài sân. Cần khoảng trên 4 lỗ để cắm mic (có thể chỉnh được echo ). Có thể dùng điện lưới hoặc accu khi cần thiết.
          Vì nhóm này còn nhỏ và còn đi học nên cũng muốn kinh phí thấp. 5-700k Không bao gồm Accu.
          Hiện mình đang suy nghĩ giải pháp là phá cái loa vi tính 2.1 ra để làm pre. Mua thêm mạch công suất để khuếch đại lên nữa để đảm bảo tiếng lớn. ( Tiếng càng to càng tốt, chất âm thì được bao nhiêu hay bấy nhiêu ( vì kinh phí thấp nên không dám đòi hỏi nhiều))
          Các mạch micro, echo... thì mình có thể ráp nếu có mạch chi tiết và linh kiện đầy đủ. Nếu có mua sẵn càng tốt.
          Mình đã hỏi giá củ loa ở nhật tảo khoảng từ mấy chục đến khoảng dưới 200k cho loa 2.5-4 tấc.
          Mong các bạn tư vấn giúp mình có thể mua các mạch trên ở chỗ nào ở TP HCM Giá cả thế nào ạ? ( có địa chỉ cụ thể càng tốt )
          Xin cảm ơn rất nhiều ạ.
          Muốn tốt+ hay +rẻ thì phải tự thiết kế lấy , làm dự toán , cân đối sản phẩm , đồng bộ hóa lắp ráp ... Còn cứ chắp vá lung tung thì có thể vừa không hay lại vừa tốn tiền mất thời gian . Có mỗi một cái hộp loa thì lấy mạch 2.1 ghép vào làm cái gì chứ ?
          Một cái thùng loa đảm bảo kỹ thuật ở HN bây giờ thấp nhất cũng 400K rồi đấy . Với giá 700 K cho toàn bộ vật tư nhập vào thì thiết kế được ( chưa có công lắp ráp ) . Nếu đòi hỏi thành phẩm trị giá 700K thì sản phẩm đó chất lượng không thể cao được .
          Một thùng loa ( có mạch điện ) đảm bảo để phát thanh + hát + đàn cho không gian bán kính 20m cần bỏ ra tới hơn 2 triệu mới nghe được .
          Last edited by nguyendinhvan; 23-11-2012, 14:11.
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Bạn thử DIY mẫu như mấy anh chàng kẹo kéo chơi nghe cũng hùng hồn lắm chơi nhóm nhỏ như đàn ca tài tử , cắm trại hát hò thì đâu cần công xuất lớn ?
            chơi hai loa tàu 20, 25 cm tháo mũi ra làm loa ...toàn giải hihihii , hai con LA 4440 đấu mono phần mic chạy 5 con C1815 1 con làm mixing 4 con cho mic đơn giản trên boar đa năng
            echo có thể mua 1 boar lắp sẵn loại nguồn đơn 12v giá lúc mình mua khoãng 60k chợ nhật tảo . nếu bạn khéo tay hơn có thể lắp IC echo PT2399 (nếu có mua cho nhanh )
            vậy là ...kẹo kéo hay đàn ca tài tử khỏe hohohoho ! mình lắp cho mấy bác dưới quê hát ò í e rùi , còn cái thùng xách tay đóng chơi tích hợp loa 30 cm bọc da giống amp guitare fender ngày xưa
            bạn cứ làm đi cho vui thiếu gì linh kiện hok có ới free .
            Last edited by lenamit; 26-11-2012, 01:57.

Comment

Nguyên văn bởi motozen Xem bài viết
              Xin cảm ơn rất nhiều ạ.
              đơn giản nhất dể chơi dễ trúng thưởng. bạn lấy cái amply dùng trong sinh hoạt gia đình rồi ráp bộ kích 12lên +/-35VDC dùng TL494 rồi lắp vào là chơi vô tư.

còn đây là cái của mình dùng acquy xe máy được 4 tiếng chơi nhạc rất lực. đấy là loa 20 công suất 25W

Click image for larger version

Name:	Picture 006.jpg
Views:	1
Size:	34.0 KB
ID:	1370745

facebook:

Comment

Như thế quá tội ráp mạch boost từ 12v lên 35v lại là 1 quá trình đảm bảo dòng bét bét phải từ 5a trở lên . Cái loa của bác dùng 12v em đoán không nhầm 3 loại ic được bác sử dụng là 2030, 2003 mắc cầu( em nay dùng nguồn acquy khá hay) la440(con này cần mạch chinh tone)
                Chuyên nhận : " Vá xích xe tăng---Cân vành xe lửa---Và lật ngửa xe lu"

Comment

hay lắp class D xem sao, công suất cao, hiệu suất cũng vậy
                  SĐt: 01238004961

Comment

cái này chắc Bác Sang dùng 4 con TIP

Comment

Về tác giả

Collapse

motozen Tìm hiểu thêm về motozen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...