Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em với LA4440 !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em với LA4440 !

Chào chị LH, em mới tập tành về điện tử và cũng mới tham gia dđ nên có nhiều điều chưa biết mong chị giúp đỡ, là thế này: Em có đọc nhiều bài trên diễn đàn và thấy một số bài của chị nói về IC LA4440, vừa túi tiền mà chẳng thua ai hết.
    http://dientuvietnam.net/forums/show...ghlight=LA4440

nên em cung đã tự ráp một cái ampli dung LA4440 nhưng có diều là khi ráp xong nó lại bị ù. em cũng đã đọc nhiều bài trên diễn đàn về chống ù cho LA4440 nhưng không có hiệu quả, mấy bác trên nói sờ tay vào là hết ù nhưng em sờ vào thì ù to hơn, em cung đã nối mass xuỗng vỏ rồi nhưng không ăn thua. chị có cách nao giúp em với ạ!, em ráp theo datashets của nó chỉ có thay các tụ 1000uf=tụ 2200uf, còn lại là i chang. Bo nguồn thì em dung biến áp 3A 18v ->tụ 2200uf 25v + 1000uf 50v + 104 -> IC7812 -> tụ 10uf 20v +104.
    Em cũng đã thử mua bo ráp sẵn nhưng nó còn ù to hơn nữa. Mong chị giúp đỡ !. vì em ít khi lên mạng nên chị viết cụ thể cho em dc ko ? Cảm ơn chị nhiều !
    Bom nguyên tử là phát minh để ... kết thúc các phát minh khác...

LA4440 rất tuyệt vời ...

Nguyên văn bởi Hoangcon_qb Xem bài viết
    Chào chị LH, em mới tập tành về điện tử và cũng mới tham gia dđ nên có nhiều điều chưa biết mong chị giúp đỡ, là thế này: Em có đọc nhiều bài trên diễn đàn và thấy một số bài của chị nói về IC LA4440, vừa túi tiền mà chẳng thua ai hết.
    http://dientuvietnam.net/forums/show...ghlight=LA4440

nên em cung đã tự ráp một cái ampli dung LA4440 nhưng có diều là khi ráp xong nó lại bị ù. em cũng đã đọc nhiều bài trên diễn đàn về chống ù cho LA4440 nhưng không có hiệu quả, mấy bác trên nói sờ tay vào là hết ù nhưng em sờ vào thì ù to hơn, em cung đã nối mass xuỗng vỏ rồi nhưng không ăn thua. chị có cách nao giúp em với ạ!, em ráp theo datashets của nó chỉ có thay các tụ 1000uf=tụ 2200uf, còn lại là i chang. Bo nguồn thì em dung biến áp 3A 18v ->tụ 2200uf 25v + 1000uf 50v + 104 -> IC7812 -> tụ 10uf 20v +104.
    Em cũng đã thử mua bo ráp sẵn nhưng nó còn ù to hơn nữa. Mong chị giúp đỡ !. vì em ít khi lên mạng nên chị viết cụ thể cho em dc ko ? Cảm ơn chị nhiều !
    Thực chất, LA4440 rất tuyệt vời, nhưng không phải dễ nếu không làm chủ được vài thứ. Nguyên nhân gây ù là :

1/. Điện áp : Điện áp đỉnh nguồn cung cấp cho LA4440 không được quá 16 --> 18 Volt DC. Nếu nắn từ biến áp nguồn thì phải nhỏ hơn 13,6 VAC.

Em dùng 18VAC thì khi nắn ra sẽ là (18 x 1,414) - 1.25 = 24,02 Vpp. Quá cao.

2/. Nối đất : Có 3 điểm cần phải nối chung là :

- Âm nguồn (0 VDC).

- Điểm masse của bo mạch công suất.

- Vỏ dây bọc giáp tín hiệu và vỏ biến áp, vỏ potentiometer (vỏ biến trở âm lượng và âm sắc).

Không nên nối đất tùy tiện kiểu "bạ đâu masse đó", gom chung điểm đối đất chung một chỗ.

3/. Duy trì hệ số hồi tiếp nghịch : điện trở nối tiếp với tụ 100 uF nối vào chân NF là R > 68 Ohm. Hệ số hồi tiếp nghịch của LA4440 được qui định bởi điện trở này, nếu R nhỏ đi thì âm thanh sẽ "chói lói" như bán kẹo kéo.

4/. Ngõ vào : ngõ vào của LA4440 phải nối tiếp với R = 68K // C = 102.

Khi thực hiện đúng 4 điều nói trên, âm thanh của LA4440 sẽ rất tuyệt vời. Dù công suất không lớn nhưng nó cho một âm thanh trong trẻo mà đầm ấm, mang đậm thẩm mỹ âm nhạc Á Đông.

Thân ái.

Lan Hương.
    =================

Ghi chú : có một số "biến tấu" có thể làm cho LA4440 có âm sắc hay và mềm mại hơn nữa, nhưng ... từ từ post sau nhé.
    Attached Files
    Last edited by lanhuong; 12-08-2008, 15:09.

Comment

Em nghĩ là khi đi qua IC7812 rồi thi ta được 12v chứ ạ !

Comment

7812 không đủ dòng cấp cho LA4440 được đâu Hoangcon_qb ạ, trừ những con 7812 chuyên dụng, và giá thì cũng ... chuyên luôn.

Luôn luôn nguồn cho phần công suất lớn đều nắn và cấp trực tiếp, dĩ nhiên là trừ nguồn xung.

Thân ái.

Lan Hương

Comment

[QUOTE=lanhuong;124526]
          3/. Duy trì hệ số hồi tiếp nghịch : điện trở nối tiếp với tụ 100 uF nối vào chân NF là R > 68 Ohm. Hệ số hồi tiếp nghịch của LA4440 được qui định bởi điện trở này, nếu R nhỏ đi thì âm thanh sẽ "chói lói" như bán kẹo kéo.

Chị ơi em mới mày mò về điện tử nên chị cho em hỏi luôn chân NF cụ thể là chân nào vậy chị ?

Comment

Negative Feedback - NF

[QUOTE=Hoangcon_qb;124587]
            Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết

Chị ơi em mới mày mò về điện tử nên chị cho em hỏi luôn chân NF cụ thể là chân nào vậy chị ?
            Xem sơ đồ stereo kèm theo, LA4440 gồm 2 mạch khuếch đại tuyến tính, có ngõ vào thuận (+) và ngõ vào đảo (-). Trong đó hai ngõ vào đảo của hai kênh có tích hợp hồi tiếp nghịch (Negative Feedback - NF) ở chân số 1 và chân số 7.

Chúc thành công.

Thân ái.

Lan Hương.
            Attached Files

Comment

Loại 4440 này có nhược điểm là khi bật nguồn lên thì ở loa có tiếng " tụp
              " một cái .
              Người ta có thể lắp thêm một cái tu để tiếng " tụp" đó mất đi .
              Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
              nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                Thực chất, LA4440 rất tuyệt vời, nhưng không phải dễ nếu không làm chủ được vài thứ. Nguyên nhân gây ù là :

1/. Điện áp : Điện áp đỉnh nguồn cung cấp cho LA4440 không được quá 16 --> 18 Volt DC. Nếu nắn từ biến áp nguồn thì phải nhỏ hơn 13,6 VAC.

Em dùng 18VAC thì khi nắn ra sẽ là (18 x 1,414) - 1.25 = 24,02 Vpp. Quá cao.

2/. Nối đất : Có 3 điểm cần phải nối chung là :

- Âm nguồn (0 VDC).

- Điểm masse của bo mạch công suất.

- Vỏ dây bọc giáp tín hiệu và vỏ biến áp, vỏ potentiometer (vỏ biến trở âm lượng và âm sắc).

Không nên nối đất tùy tiện kiểu "bạ đâu masse đó", gom chung điểm đối đất chung một chỗ.

4/. Ngõ vào : ngõ vào của LA4440 phải nối tiếp với R = 68K // C = 102.

Khi thực hiện đúng 4 điều nói trên, âm thanh của LA4440 sẽ rất tuyệt vời. Dù công suất không lớn nhưng nó cho một âm thanh trong trẻo mà đầm ấm, mang đậm thẩm mỹ âm nhạc Á Đông.

Thân ái.

Lan Hương.
                =================

Ghi chú : có một số "biến tấu" có thể làm cho LA4440 có âm sắc hay và mềm mại hơn nữa, nhưng ... từ từ post sau nhé.
                Lan Hương quả đúng là cao thủ ngày xưa mình cũng làm như vậy đó là hết ù. Bạn cứ làm như thế đi khi nào không được nữa mình sẽ nói cho bạn cách trị bệnh này của con LA4440 cách này vì không khoa học lắm nên mình không nói ở đây được (sợ bị cười ấy mà ) nhưng làm như Lan Hương là ok hà

Comment

bạn chỉ có thể dùng cầu diode và tụ lọc nguồn cho bo công suất thôi. Bạn nói có gắn 7812 vào nữa, vậy lúc chạy thử không cháy con 78 à
                  có khi cháy rồi mà chả biết đấy chứ

Comment

Nó không cháy anh ạ ,l oa vẫn nói đc nhưng bị ù và con 7812 nó chỉ ấm ấm thôi chứ không nóng phỏng tay đâu. Em đã thử nguồn đó với con TDA2822 vẫn bình thường, nhưng cũng bị ù nên em cho là nguồn bị lỗi, con 2822 khi em dung với bo nguồn 5v có IC7805 thì nó không ù,
                    Vì bo nguồn của 2822 tụ nó chỉ chịu dc 10v nên em không thủ dc với 12v. ...
                    Last edited by Hoangcon_qb; 15-08-2008, 11:41.

Comment

Nó không cháy anh ạ ,l oa vẫn nói đc nhưng bị ù và con 7812 nó chỉ ấm ấm thôi chứ không nóng phỏng tay đâu. Em đã thử nguồn đó với con TDA2822 vẫn bình thường, nhưng cũng bị ù nên em cho là nguồn bị lỗi, con 2822 khi em dung với bo nguồn 5v có IC7805 thì nó không ù,
                      7812 không phỏng tay vì chưa đánh hết công suất ra loa, thử đánh mấy tiếng bass lớn liên tục mà xem.

Xem lại cầu diod có chết 1 con nào hoặc bị rò AC không, tụ loc nguồn có điện dung đủ lớn không
                      Đem biến thế AC ra xa mạch công suất và pre
                      Nếu cần thì thử bọc kim loại biến áp ac lại

Comment

nó chưa chết là vì bạn chưa cho nó chạy với công suất đủ lớn mà là bạn chỉ cấp điện cho mạch rồi nghe uuuuuuuuuuuu chứ cũng chưa cấp tín hiệu ngõ vào đúng không, thôi thì bạn nghe tụi mình vức con 7812 ra đi, dùng cầu diode là đủ rồi, tụ lọc thì dùng 1000uF là ok. tháo tụ lọc nguồn trên board La4440 ra, sau đó cắm điện vào nếu còn uuuuuuuuuuuuuuu thì gắn tụ 10uF vào chỗ tụ lọc nguồn của board La4440 lúc này mình nghĩ sẽ hết uuuuuuuuuu nhưng tiếng Bass sẽ ko còn tốt lắm( vẫn đủ cho người mới bắt đầu làm âm li)........... chú ý các tụ kẹo, bi trên board La4440 dùng loại tốt nha........

Comment

Làm như các anh các chị nói có hiệu quả thật, nó đỡ ù hơn hẵn, em xin cảm ơn mọi người nhìu vì đã quan tâm giúp đỡ...

Comment

Mình đã làm cỡ khoảng 200 con l4440 rồi (cho mày ông đồng nát ấy), khi nó bị ù thì kiểm tra lại nguồn + mass, nếu mới lắp mà bị ù thì thử thay nguồn = nguồn ắc quy, nếu vẫn ù thì kiểm tra lại mass

Comment

Các anh. các chị ơi cho em hỏi luôn là, công suất của con LA4440 hơi nhỏ vậy mình có thể mắc nối tiếp 2.3... con nối tiếp nhau cho công suất lớn hơn được không?, có nghĩa là đầu ra của con này nối vào đầu vào của con kia ấy. Xin cảm ơn !

Comment

Về tác giả

Collapse

Hoangcon_qb Tìm hiểu thêm về Hoangcon_qb

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X