Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ampli Thái Hòa lắp ráp, lỗi một bên công suất cho tiếng nhỏ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ampli Thái Hòa lắp ráp, lỗi một bên công suất cho tiếng nhỏ

Em chào cả nhà.. Em nhận con ampli Calindar của Thái Hòa lắp ráp, sử dụng 8 sò ( A1186, C2837). Hiện tượng vế trái nghe bình thường, vế phải đang nghe to bình thường khoảng 15, 20 phút sau (thời gian không cố định) kêu đánh bụp một cái, tiếng lại bé tí. Em đã thay thử cả 4 con bóng phần tiền khuếch đại KSP 42 và một con KSP 92, thay luôn cả 2 con tụ lọc trên vỉ công suất gần khu vực cáp tín hiệu về bo master.
    Khi bị tiếng nhỏ em nhổ dây loa cắm sang vế trái thì tiếng vẫn to bình thường (chỉ bị ở bo công suất).
    Mong cả nhà chỉ giáo, bên dưới là ảnh của bo công suất.

phải đưa tín hiệu vào từ kênh trái vào bo công suất phải để thử xem có phải là do bo công suất bị hư hay không, chứ nhổ dây loa cắm sang vế trái thì chưa thể xác định được hư ở tầng Pre hay tầng công suất

Comment

đúng rồi làm như bác Quocthai nói đi , nếu đã xác định được lỗi phần nào thì sửa phần đó , còn nếu lỗi ở coong suất muốn nhanh thì làm bo khác có vài chục về lắp sò vào chạy

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        phải đưa tín hiệu vào từ kênh trái vào bo công suất phải để thử xem có phải là do bo công suất bị hư hay không, chứ nhổ dây loa cắm sang vế trái thì chưa thể xác định được hư ở tầng Pre hay tầng công suất
        Mình cảm ơn, mình thử cho tín hiệu vế trái cắm sang bo công suất phải thì tiếng vẫn bé tý. nhưng chuyển tín hiệu vế phải cắm sang bo công suất trái và chuyển dây loa sang loa trái thì chỉ thấy tiếng rồ, không thấy tiếng music. Mong được giúp đỡ.

Comment

Nguyên văn bởi 0601 Xem bài viết
          Mình cảm ơn, mình thử cho tín hiệu vế trái cắm sang bo công suất phải thì tiếng vẫn bé tý. nhưng chuyển tín hiệu vế phải cắm sang bo công suất trái và chuyển dây loa sang loa trái thì chỉ thấy tiếng rồ, không thấy tiếng music. Mong được giúp đỡ.
          vậy là bị hư cả 2 phần , cho tín hiệu vế TRÁI sang bo CS PHẢI thì tiếng bé tí = bo công suất có bị hư , - chuyển dây tín hiệu vế PHẢI sang bo CS TRÁI mả không có tiếng MUSIC thì phần Pre cũng bị hư

Comment

vậy là bị hư cả 2 phần , cho tín hiệu vế TRÁI sang bo CS PHẢI thì tiếng bé tí = bo công suất có bị hư , - chuyển dây tín hiệu vế PHẢI sang bo CS TRÁI mả không có tiếng MUSIC thì phần Pre cũng bị hư
            phần Pre này nằm trên bo master đúng không vậy bạn? hay vẫn là phần tiền khuếch đại trên bo công suất?

Comment

phần Pre này nằm trên bo master đúng không vậy bạn? hay vẫn là phần tiền khuếch đại trên bo công suất?
              hỏi vậy chắc là tay ngang hay thợ mới học việc vậy? nếu thế thì chỉ thế này cho dễ làm nhá , ko cần đo đạc thay mấy con 4558 hết đi

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                hỏi vậy chắc là tay ngang hay thợ mới học việc vậy? nếu thế thì chỉ thế này cho dễ làm nhá , ko cần đo đạc thay mấy con 4558 hết đi
                Em là thợ mới vào nghề, mong cả nhà chỉ bảo, em cảm ơn.

Comment

Em là thợ mới vào nghề, mong cả nhà chỉ bảo, em cảm ơn.
                  Có khi bị hư 1 trong 4 con còng công suất ,nên boar công suất hát nhỏ .Đo phận cực BE còng (khoản 0,1>0,5v DC) giữa bo chạy tốt và bo hư , đối chiếu nhau

Comment

phần Pre nằm trên bo Master và cả bo Music nữa , phải dò dần từ bo master , cho tín hiệu nhạc vào bo Master rồi kiểm tra tín hiệu ra , nếu tốt thì bo Master này bình thường , kiểm tra tiếp đến bo Music ,cho tín hiệu (nhớ nối vào 1 đầu tụ nhỏ , đầu kia chấm vào các chân IN và OUT của IC để biết con nào bị hư , dò dần từ tầng cuối lên tầng đầu , đó là cách làm bài bản , còn không nếu làm bừa thì nhổ hết mấy con 4558 , bỏ đi , thay bằng những con mới thì đa phần là chạy được ngay .còn bo công suất loại này thì thay thử mấy con A42 và A92 ở tầng vi sai và KĐ phía sau ,và hàn kỹ lại các chân linh kiện .

Comment

phần Pre nằm trên bo Master và cả bo Music nữa , phải dò dần từ bo master , cho tín hiệu nhạc vào bo Master rồi kiểm tra tín hiệu ra , nếu tốt thì bo Master này bình thường , kiểm tra tiếp đến bo Music ,cho tín hiệu (nhớ nối vào 1 đầu tụ nhỏ , đầu kia chấm vào các chân IN và OUT của IC để biết con nào bị hư , dò dần từ tầng cuối lên tầng đầu , đó là cách làm bài bản , còn không nếu làm bừa thì nhổ hết mấy con 4558 , bỏ đi , thay bằng những con mới thì đa phần là chạy được ngay .còn bo công suất loại này thì thay thử mấy con A42 và A92 ở tầng vi sai và KĐ phía sau ,và hàn kỹ lại các chân linh kiện .
                      Xin chân thành cảm ơn các bác Quocthaibmt, linhbacang2, trinhhadem đã lưu tâm, hướng dẫn và chỉ bảo nhiệt tình cho em. Nhờ các bác mà em vỡ ra nhiều điều.
                      Em sửa được con ampli này rồi, nguyên nhân là một con bóng trên bo công suất bị biến chất, em thay thử con mới vào vẫn không được do lấy từ bo đồng nát sang. Em đo đạt theo cách bác Quocthaibmt chỉ, và đã phát hiện ra em nó. Chân thành cảm ơn bác Quocthaibmt một lần nữa!

Em là lính mới mong được chỉ bảo nhiều hơn, xiin chân thành cảm ơn!

Comment

ông bác quocthaibmt này là lão làng rồi đó, ông ấy có thể chữa bách bệnh mà rất nhiệt tình. nếu là lính mới thì phải bái oog này làm sư phụ nha.

Comment

Về tác giả

Collapse

0601 Tìm hiểu thêm về 0601

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X