Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về cách làm tăng chất lượng âm bass

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về cách làm tăng chất lượng âm bass

Dàn âm thanh của mình dùng loa hai đường tiếng cho âm bass không được rõ mà nhoè, nốt nhạc dính nhau. Đọc trên mạng thấy có trang nói do nội trở của loa nhỏ hơn nội trở ampli sẽ dẫn đến hiện tượng này, nội trở của loa càng lớn so với nội trở amply thì tiếng bass sẽ càng gọn. Mình ko có điều kiện đổi amply, vậy có cách nào tăng nội trở cho loa bass ko? Liệu thay cuận cảm có số vòng dây nhiều hơn có làm nội trở loa tăng lên để phù hợp với ampli ko?

bạn nên bưng cả dàn máy và loa của bạn đến một chuyên gia âm thanh và sư phụ ampli thì họ mới bắt được bệnh và có phương án xử lý mới được , muốn có âm bass chất lượng thì cái đầu tiên nằm ở cái mạch của ampli , sau đó là cái thùng loa , và cái cuối là cái loa bass và những phụ kiện đi theo,cái ampli kém thì có làm gì ở bộ loa đi chăng nữa thì vẫn không được cái âm thanh như mong muốn được bạn à . theo như bạn mô tả , âm bass không rõ , bị " nhòe" ,nốt nhạc "dính" nhau ... cái thuật ngữ của "hình ảnh" mà bạn gán vào cái âm thanh thì khó ai mà hiểu cho đúng được bản chất của sự việc , vì mỗi người có cách diễn đạt khác nhau khi cùng nghe một đoạn âm thanh đó , một hình ảnh bị nhòe thì mọi người nhìn vào đều hiểu giống nhau , còn một âm bass bị "nhòe " thì chắc khó mà diễn đạt giống nhau . theo tôi thì vấn đề của bạn nằm ở cái ampli nhiều hơn là cái loa (vì chưa nhìn thấy dàn máy của bạn nên phán đoán như vậy thôi) .

Comment

Mình muốn tự làm để giải trí trong lúc rảnh rỗi nên cũng ko muốn mang đi đâu. Mà cũng không biết tìm đâu được cao thủ âm thanh. Ý mình nốt nhạc bị nhoè có nghĩa là nó không gọn ấy. Khi nghe nhạc, bè bass thường là những nốt nối tiếp nhau, nốt này hết thì đến nốt khác. Nếu nghe trên tai nghe thì nghe rõ các nốt này nhưng nghe trên bộ dàn của mình thì bè bass không rõ do các âm bị kéo dài quá mức, chỉ là tiếng ù ì hơi mờ ảo chứ ko chắc nịch và sạch sẽ như nghe phone.

Cái amply của mình là loại yamaha Emx512sc nên mình nghĩ âm thanh nó cũng trung thực. Mình nghi nhất là loa vì là loa yamaha br15 loại này bình dân, âm treble và trung thì hay khỏ nói nhưng chỉ riêng bass bị thế. Mình tháo loan ra thấy chỉ có loa treble có lọc tần còn loa bass không có gì hết. Liệu có phải do cai loa bass to tướng 15 inch không có phân tần nên ampli phải chịu tải nhiều dải tần nên âm bass bị ảnh hưởng? Mình đang chế phân tần cho lao bass rồi nhưng chưa xong nên trong thời gian đi tìm vật tư phù hợp mình lên đây xin tham khảo các anh em.

Comment

Nguyên văn bởi vantuguitar Xem bài viết
        Mình muốn tự làm để giải trí trong lúc rảnh rỗi nên cũng ko muốn mang đi đâu. Mà cũng không biết tìm đâu được cao thủ âm thanh. Ý mình nốt nhạc bị nhoè có nghĩa là nó không gọn ấy. Khi nghe nhạc, bè bass thường là những nốt nối tiếp nhau, nốt này hết thì đến nốt khác. Nếu nghe trên tai nghe thì nghe rõ các nốt này nhưng nghe trên bộ dàn của mình thì bè bass không rõ do các âm bị kéo dài quá mức, chỉ là tiếng ù ì hơi mờ ảo chứ ko chắc nịch và sạch sẽ như nghe phone.

Cái amply của mình là loại yamaha Emx512sc nên mình nghĩ âm thanh nó cũng trung thực. Mình nghi nhất là loa vì là loa yamaha br15 loại này bình dân, âm treble và trung thì hay khỏ nói nhưng chỉ riêng bass bị thế. Mình tháo loan ra thấy chỉ có loa treble có lọc tần còn loa bass không có gì hết. Liệu có phải do cai loa bass to tướng 15 inch không có phân tần nên ampli phải chịu tải nhiều dải tần nên âm bass bị ảnh hưởng? Mình đang chế phân tần cho lao bass rồi nhưng chưa xong nên trong thời gian đi tìm vật tư phù hợp mình lên đây xin tham khảo các anh em.

Bác kiểm tra lại phần nguồn của ampli, trước tiên thay cặp tụ nguồn xịn, đấu ampli với loa dùng dây cỡ 14awg trở lên, mở volume dưới 12h có bị tình trạng như vậy không?...

Comment

Trong cái loa không có cuộn cảm lọc cho âm bass ảnh hưởng khá lớn đến chất lượng âm này bên cạnh chất lượng nguồn cho ampli. Bạn nâng cấp tụ hoá lọc nguồn và quấn thêm cuộn lọc bass sẽ khá hơn.

Comment

Ok. Cám ơn các bạn đã quan tâm. Xin hỏi mua tụ hoá lọc nguồn loại xịn ở đâu vậy?

Comment

Ok. Cám ơn các bạn đã quan tâm. Xin hỏi mua tụ hoá lọc nguồn loại xịn ở đâu vậy?
              trước khi mua tụ lọc nguồn cho ampli thì bạn nên mở nắp ampli ra , quan sát xem ampli đã được lắp tụ như thế nào rồi , khi nào máy lắp quá ít thì mới tính đến chuyện tìm mua loại khác thay thế , hoặc bổ sung thêm , với ampli YAMAHA EMX 512SC thì chắc chắn nhà sản xuất không lắp ráp tụ lèo phèo đâu .

Comment

Dàn âm thanh của mình dùng loa hai đường tiếng cho âm bass không được rõ mà nhoè, nốt nhạc dính nhau. Đọc trên mạng thấy có trang nói do nội trở của loa nhỏ hơn nội trở ampli sẽ dẫn đến hiện tượng này, nội trở của loa càng lớn so với nội trở amply thì tiếng bass sẽ càng gọn. Mình ko có điều kiện đổi amply, vậy có cách nào tăng nội trở cho loa bass ko? Liệu thay cuận cảm có số vòng dây nhiều hơn có làm nội trở loa tăng lên để phù hợp với ampli ko?

Cái vấn đề này trong audio amp. thì các nhà chuyên môn người ta có định nghĩa rõ ràng trong khái niệm "Damping Factor". Nếu để diễn giải, copy/paste ra đây thì cũng dài dòng. Tốt nhất là bác chủ thớt nên tự tìm hiều về cái khái niệm "Damping Factor" đó trước đi đã. Có lẽ sau khi tìm hiểu thì cai mô tả ban đầu của bác chủ thớt cũng trúng với bản chất của vấn đề ở đây. Nếu google với "Damping Factor" thì thấy bên khoai Tây còn bàn luận nhiều hơn ta, thôi thì cứ gửi tạm bác cái link để bác mần trước xem có trúng ý (diễn đạt) của bác không?

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                trước khi mua tụ lọc nguồn cho ampli thì bạn nên mở nắp ampli ra , quan sát xem ampli đã được lắp tụ như thế nào rồi , khi nào máy lắp quá ít thì mới tính đến chuyện tìm mua loại khác thay thế , hoặc bổ sung thêm , với ampli YAMAHA EMX 512SC thì chắc chắn nhà sản xuất không lắp ráp tụ lèo phèo đâu .
                Bác Quocthaibmt khuyên như ở trên là đúng đó bác à; Chớ có vội chọc ngoáy vào kẻo lại phiền phức, trừ khi bác thực sự đam mê nghiên cứu món này. Thêm nữa, cái tên nick đã thể hiện phần nào bác có tư chất về âm nhạc, nên khả năng thẩm âm chắc cũng tinh tế rồi, tui không dám lạm bàn thêm...

http://documents.tips/documents/damp...tor-la-gi.html

Comment

Dàn âm thanh của mình dùng loa hai đường tiếng cho âm bass không được rõ mà nhoè, nốt nhạc dính nhau. Đọc trên mạng thấy có trang nói do nội trở của loa nhỏ hơn nội trở ampli sẽ dẫn đến hiện tượng này, nội trở của loa càng lớn so với nội trở amply thì tiếng bass sẽ càng gọn. ..
                  Lần đầu biết đến quan điểm này đó nghe.
                  Tôi cho rằng, tiếng bass bị "nhòe" là do màng loa vẫn còn rung sau khi hết tín hiệu. Loa và ampli của bạn đều là "hàng xịn", chỉ có thể là do chúng chưa phù hợp với nhau về công suất.
                  Bạn thử phối hợp với thùng loa khác xem sao.
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                    Lần đầu biết đến quan điểm này đó nghe.
                    Tôi cho rằng, tiếng bass bị "nhòe" là do màng loa vẫn còn rung sau khi hết tín hiệu. Loa và ampli của bạn đều là "hàng xịn", chỉ có thể là do chúng chưa phù hợp với nhau về công suất.
                    Bạn thử phối hợp với thùng loa khác xem sao.
                    Cách diễn giải của bác ở đây rất gọn gàng mà dễ hiểu, đi vào mấy cái thuật ngữ kia chắc ong hết cả đầu. Nôm na là amp. phải chủ động "lái" được LOA (bass) trong điều kiện QUÁN TÍNH của hệ cơ loa (bao gồm màng loa, động cơ loa v.v...) vẫn tồn tại một giá trị nhất định. Hay là sự "thò ra thụt vào" của cái màng loa phải được amp. kiểm soát trung thực, giảm thiểu sự phụ thuộc vào các yếu tố khác...

Comment

đa phần tiếng bass bị "nhòe " không gọn ở những ampli tốt và loa tốt thì thường do mạch lọc phân tần và DÂY DẪN cho loa , dây loa không đủ tiết diện và quá dài và chất lượng của dây không tốt cũng gây nên hiện tượng trên .

Comment

Nói nôm na là thớt thích bass cứng nện tiếng một mà amp và loa của thớt hiện có chỉ cho ra được tiếng bass mềm muốn tìm cách chỉnh cho cứng . Với amp và loa như trên loa bass không phân tần là loa màng mềm thường cho chạy dãi rộng bù công suất cho loa treble yếu khác với loa màng cứng chỉ kêu được tông thấp , thì đừng chỉnh làm gì cho mất công chỉ có nước mua amp và loa khác có công suất lớn hơn thôi mà cũng phải nghe xong rồi mới mua.vì công suất lớn cũng có loại bass mềm .

Comment

Xem trên Amazon: Ampli 500W/channel; Loa: 400Wmax. Rõ ràng là loa "mềm" hơn ampli rồi.
                          Với ampli này, khuyên dùng loa 700W trở lên.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            Xem trên Amazon: Ampli 500W/channel; Loa: 400Wmax. Rõ ràng là loa "mềm" hơn ampli rồi.
                            Với ampli này, khuyên dùng loa 700W trở lên.
                            Loa không mềm hơn amp đâu HTTTH ơi , loa này loại PA tức là dùng cho phóng thanh nên loa 15 in là loa dãi rộng không phân tần mục đích để tiếng to toàn dãi tần âm , vì là loa full nên dù có phân tần tiếng nó cũng không chắc như loa chuyên đánh bass vì thế chọn loa phải xem thông số để chọn đúng loại hợp với nhu cầu của mình . Thêm nữa đưa tín hiệu vào thẳng amp thường không đủ để amp kêu đủ lực mà phải đưa vào mixer và equalier tín hiệu mới đủ mạnh để amp chạy đúng công suất .

Comment

.
                              Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                              Nói nôm na là thớt thích bass cứng nện tiếng một mà amp và loa của thớt hiện có chỉ cho ra được tiếng bass mềm muốn tìm cách chỉnh cho cứng . Với amp và loa như trên loa bass không phân tần là loa màng mềm thường cho chạy dãi rộng bù công suất cho loa treble yếu khác với loa màng cứng chỉ kêu được tông thấp , thì đừng chỉnh làm gì cho mất công chỉ có nước mua amp và loa khác có công suất lớn hơn thôi mà cũng phải nghe xong rồi mới mua.vì công suất lớn cũng có loại bass mềm .
                              Loa br15 tháo ra sờ màng loa bass thấy cứng đơ. Bộ của mình công suất cũng gần 1000W rồi mua bộ lớn hơn chắc nổ cái nhà.

Comment

Về tác giả

Collapse

vantuguitar Tìm hiểu thêm về vantuguitar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X