Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Radio mất sóng AM, SW1, SW2

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Xin lỗi bác pham vì chắc bác cũng chỉ hơn tôi hai đến ba tuổi... tôi rất tôn trọng bác. Nhưng có thể bác chưa gặp trường hợp tụ xoay bị vỡ lá mica đệm cách điện nên mới nói bừa. Còn tôi trong cái thời tôi còn sửa đài mấy cái tụ xoay của máy bán dẫn tôi gặp chắc khoảng chục lần rồi nên tôi khuyên chủ thớt như vậy... kiểm tra xem cái tụ xoay có mất gì đâu...
    Còn trong cái thời tôi sửa đài thì điều tối kỵ của thợ là chỉnh mấy cái cục trong hộp màu đỏ đỏ , trắng trắng ... khi chưa rõ nguyên nhân kẻo rồi nó lệch sóng thì phù thủy đền gà...
    Ở đây tự dưng mất sóng Am, Sw1,2 thì đầu tiên phải nghi ngờ chuyển mạch tụ xoay, hoặc tụ hồi tiếp có vấn đề....Ở đây xác định ngay là các cuộn cộng hưởng trung tần là đúng...
    Bác chưa kiểm tra mấy phần đó bác bảo người ta chỉnh cuộn dao động nội ... Hay bây giờ có phương pháo chữa phần thu sóng mới mà tôi chưa kịp cập nhật nhỉ vì tôi bỏ chữa đài mấy chục năm rồi...
    50năm trước, khõang thập niên 1970,các thầy Đặng sỹ Hỹ, Trần phương Châu, Lưu văn A, Lê văn Khương v.v. dạy học viên sc radio dùng máy signal ejector là máy dao động 1khz bởi 2 con transistor gác đầu dò lên cây than, kéo kim dò đài hết về bên trái để cân bộ biến thế trung tần và dao động nội bị chỉnh sai và kiểm tra dò pan để biết hư phần nào. Bác cùng thế hệ với tôi mà quên rồi sao? Còn cái CV bác nói vỡ nhựa cách điện nó sẽ không bắt được đài nào cả vì bị chạm masse, tụ không có giá trị, vặn tụ xoay sẽ nghe tiếng xẹt, xẹt.CV nguyên thủy dán kín, muốn tháo ra phải dùng cưa sắt cưa cái võ nhựa ra.

Sau năm 1975 tôi mua xác radio mỗi lần chứa vài bao gạo 50kg, công việc chỉnh trung tần và dao động nội chỉ 1 phút thôi bác ạ.Tôi cũng bỏ nghề này lâu lắm rồi, nhưng cũng mách mẹo kiểm tra nhanh cho bác như sau:
    1- Cầm cán tourneviste gõ vào CVa nghe tiếng kêu to.
    2- Cầm cán tourneviste gõ vào CVo nghe tiếng kêu nhỏ.
    Như thế là đã sai mạch trộn sóng hoặc trung tần, chẳng cần đến đồng hồ đo.
    Vài dòng tâm sự với ông bạn già, đừng giận nhé.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Có thể radio không cộng hưởng đúng bộ cao và trung tần rồi.
      1-Đặt băng Am, kéo kim về hết bên trái khoãng 455-500khz.
      2-Lấy thiệp phát nhạc giáng sinh đặt lên cây than thu sóng, điều chỉnh bộ cao tần màu đỏ (hình vuông 1x1x1cm) sao cho nghe được tiếng nhạc.
      3-Chỉnh tuần tự bộ trung tần (hình vuông 1x1x1cm) màu vàng, xanh, trắng sao cho nghe rõ tiếng nhạc. Đặt cái thiệp nhạc cách xa cây than độ 10cm vẫn bắt được tiếng nhạc là tốt.
      4- Đến đây chắc chắn đã thu được đài tp Hồ Chí minh ở tần số 510khz.
      Chúc em thành công.
      Cám ơn bác đã hướng dẫn, nếu không có thiệp nhạc mình có thể thay thế bằng nguồn âm thanh khác không bác, ví dụ như điện thoại, radio khác, hoặc chuông báo thức của đồng hồ để bàn chạy pin.v.v..

Bác có thể chỉ rõ thêm phần chỉnh các cuôn 1 2 3 4 5 tuần tự như thế nào không, vì mach này không có các cuộn màu xanh, vàng như bác hướng dẫn
      Hiện tượng khi dùng tay sờ vào cuộn số 5 hoăc IC phía dưới tụ xoay khi bật qua băng tầng AM nghe đài 610khz (TPHCM) rất rõ mà không tùy thuộc vào tụ xoay bác ơi!
      Cám ơn bác rất nhiều!
      Click image for larger version

Name:	mach radio.PNG
Views:	3143
Size:	636.2 KB
ID:	1695136

Comment

Dùng bất cứ ic nhạc nào dùng loa piezoelectric cũng được (loa thạch anh), hoặc lấy 2 con transistor tạo thành mạch dao động đa hài tần số 1khz, lấy dây loa đặt lên cuộn dây thu sóng xem có nhạc phát ra từ loa không?
        Qua hình chụp khó nhận biết tên từng linh kiện,có thể số 4 là bộ dao động nội băng Am.

Comment

Chào các bạn
          tôi có 1 radio cũ National 3 band MW, SW1, SW2 dò đài rất dễ và nghe band MW rất tốt, band SW nghe cũng rõ ràng nhưng có hiện tượng là tự tăng giảm âm lượng theo "chu kỳ" tức là nhỏ dần sau đó lại to dần
          tôi nhờ các bạn hướng dẫn sửa pan này như thế nào. Tôi nghe VOV2 ở band MW rất tốt, nhưng vào giờ nhất định thì ông đài địa phương lại phát vào chỗ của VOV2 nên tôi đành phải mở sang SW để nghe và tránh bị đài địa phương ám (cũng giống như đang nghe vov2 buổi tối ông đài quốc tế Trung quốc cũng phát vào)
          Cảm ơn các bạn

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
            Có một điều bạn cần lưu ý là hiện nay nhiễu cao tần công nghiệp rất nhiều...( như chấn lưu điện tử, nguồn xung các loại hoạt động suốt ngày đêm vậy nên nó lấn át hầu hết các sóng ở dải tần băng sóng trung, sóng ngắn nên giờ đây thu các băng đó bằng đài rất khó, bạn phải phấn biệt rõ khoản đó nữa nhé....
            nguyenha7940 chào bác ak. E có 1 con JVC PC W47. Đang nói radio bình thường tự nhiên nổ lụp bụp ở tất cả các kênh. E thay bo radio khác vào thì nói bình thường nên lỗi chỉ xẩy ra trên bo radio. E đã thử thay CV, IC AN 7222 và một số tụ xấu xấu nhưng k cải thiện. Giờ thì nó nặng hơn lâu lâu nói một tí xong lụp bụp hoặc im luôn. Cassette, line vẩn kêu bình thường. Mong bác giúp đở

Comment

Nguyên văn bởi Hoang tien Xem bài viết
              nguyenha7940 chào bác ak. E có 1 con JVC PC W47. Đang nói radio bình thường tự nhiên nổ lụp bụp ở tất cả các kênh. E thay bo radio khác vào thì nói bình thường nên lỗi chỉ xẩy ra trên bo radio. E đã thử thay CV, IC AN 7222 và một số tụ xấu xấu nhưng k cải thiện. Giờ thì nó nặng hơn lâu lâu nói một tí xong lụp bụp hoặc im luôn. Cassette, line vẩn kêu bình thường. Mong bác giúp đở
              Như lỗi miêu tả bạn xem thay cái tụ xoay mới bạn nhé... Và tụ xoay mới hiện khó kiếm đó bạn...chịu khó tìm chắc cũng ra

Comment

Về tác giả

Collapse

hung64 Tìm hiểu thêm về hung64

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X