Thông báo

Collapse
No announcement yet.

:) Đi Mass cho âmply !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• :) Đi Mass cho âmply !!!

Chào toàn thể anh em , mình là dân điện tử , chuyên chọc ngoáy âmply , theo mình thấy khi Diy hay Mod hoặc thay đổi một vài kết cấu của âmply , theo ý của mình hoặc ý khách thì , có lẽ Âmply bị Ù xì , là chuyện thường thấy , mình muốn mở topic này mong các cao thủ chia sẻ các nguyên tắc đi mass , nguyên tắc thoát mát , nguyên tắc khử từ kí sinh cho những người trình còn thơ dại và mông lung như mình và rất nhiều các bạn trẻ mới vào nghề , Mình Xin Cảm Ơn ! ! !

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
    Chào toàn thể anh em , mình là dân điện tử , chuyên chọc ngoáy âmply , theo mình thấy khi Diy hay Mod hoặc thay đổi một vài kết cấu của âmply , theo ý của mình hoặc ý khách thì , có lẽ Âmply bị Ù xì , là chuyện thường thấy , mình muốn mở topic này mong các cao thủ chia sẻ các nguyên tắc đi mass , nguyên tắc thoát mát , nguyên tắc khử từ kí sinh cho những người trình còn thơ dại và mông lung như mình và rất nhiều các bạn trẻ mới vào nghề , Mình Xin Cảm Ơn ! ! !
    hôm trước có nói sơ qua với bác rồi về đề tài này và bác cũng làm được mà, cái vụ này viết ra khó hình dung lắm , chỉ có trực quan và thực tế thôi, hãy làm thực nghiệm rồi sẽ có kinh nghiệm , và có chút kiến thức cơ bản thì sẽ dễ dàng hơn khi thử nghiệm .

Comment

Mình có bộ khuếch đại âm thanh lấy từ cassette sony đang tính mua cặp loa xài đỡ, sinh viên mà ! Nhưng hôm trước mình test thử thì nó có tiếng ù xè khi mình tạm ngừng phát tín hiệu. Mình lại muốn nghe nhạc lossless nên điều này làm mình khó chịu. Bộ khuếch đại này chạy IC LA 4620, tất cả linh kiện vẫn còn zin. Bạn có cách nào khắc phục không chỉ giúp mình với. Thank' !

Comment

Chào QT , những điều hôm nọ bạn nói với mình thì chỉ trong một trường hợp cố định thôi , còn về các nguyên tắc tiếp mass , và một vài nguyên tắc nữa mình ko biết lắm , cóp nhặt mỗi nơi một chút , mỗi người có cách đi mass riêng nhưng vẫn chung một qui tắc , mình muốn biết các qui tắc đó để sử lý chung cho các bộ Amply , còn về bạn baopham bạn nên kiểm tra lại toàn bộ linh kiện liên quan đến mạch , kiểm tra công suất riêng , có thể mạch lâu rồi các linh kiện thoái hoá biến chất nên nó Ù xì ,

Comment

Nguyên văn bởi baopham Xem bài viết
          Mình có bộ khuếch đại âm thanh lấy từ cassette sony đang tính mua cặp loa xài đỡ, sinh viên mà ! Nhưng hôm trước mình test thử thì nó có tiếng ù xè khi mình tạm ngừng phát tín hiệu. Mình lại muốn nghe nhạc lossless nên điều này làm mình khó chịu. Bộ khuếch đại này chạy IC LA 4620, tất cả linh kiện vẫn còn zin. Bạn có cách nào khắc phục không chỉ giúp mình với. Thank' !
          Mình rất hay nghge bằng cái này, cả 2 loại SONY 710/715S. chủ yếu là nếu để nguyên thủy cắm vào xài thì ko ù, còn nếu bạn xài nguyên bo CS (với model 710) thì yêu cầu cắt bỏ cái bẹ dây cũ của nó trước đây nối lên bo chính, sau đó dùng dây cgống nhiễu thật tốt, có thể gỡ ở các đầu DVD chỗ cắm MIC vào í, để tránh can nhiễu vì đầu vào con LA4620 rất nhạy dễ bị nhiễu.
          Chán ko buồn ký.

Comment

em biết lỏm 1 chút là chống giảm ù xì thì đi mass sao, xương cá, ko đi mass hình vòng tròn
            bác có thể qua bên vnav pm bác diyampli, bác ấy có nhiều kinh nghiệm lắm
            Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

Nguyên văn bởi vanhai0303 Xem bài viết
              em biết lỏm 1 chút là chống giảm ù xì thì đi mass sao, xương cá, ko đi mass hình vòng tròn
              bác có thể qua bên vnav pm bác diyampli, bác ấy có nhiều kinh nghiệm lắm
              bác nào có cái hình về cách đi mass căn bản (hình sao, hình sương cá) up lên cho AE mới tập diy coi thì hay quá. e làm mấy con amp rồi chạy ổn nhung chỉ phải tội bị ù mà ko thể nào làm dứt được.

Comment

Nguyên văn bởi toanhoang29 Xem bài viết
                bác nào có cái hình về cách đi mass căn bản (hình sao, hình sương cá) up lên cho AE mới tập diy coi thì hay quá. e làm mấy con amp rồi chạy ổn nhung chỉ phải tội bị ù mà ko thể nào làm dứt được.
                như cái này của mình chẳng hạn
                Click image for larger version

Name:	1.png
Views:	1
Size:	29.9 KB
ID:	1379520
                Click image for larger version

Name:	2.png
Views:	1
Size:	22.7 KB
ID:	1379521
                Attached Files
                Last edited by vanhai0303; 30-05-2013, 07:54.
                Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

e cũng đang nâng cs thay mạch 8sò cũa hão my.mà không biet do dàn pre trục chặc gì ma âm thanpg nge rè rè.và khi tăng giảm volum nó kêu sột sột.nhờ mấy a tư vấn giùw e
                  .............điện tử là niềm đam mê..học hỏi là những gì tôi cần...............

Comment

Nguyên văn bởi minhminhdao Xem bài viết
                    e cũng đang nâng cs thay mạch 8sò cũa hão my.mà không biet do dàn pre trục chặc gì ma âm thanpg nge rè rè.và khi tăng giảm volum nó kêu sột sột.nhờ mấy a tư vấn giùw e
                    mass phải đc đi từ nơi công suất lớn rùi đến phần tiếp theo đi ngược lại với đường đi của tín hiệu âm thanh , mass ra loa cũng phải di 2 đường riêng biệt , các tụ hóa lọc nguồn mắc // 103 hoặc 104

Comment

Nguyên văn bởi minhminhdao Xem bài viết
                      đầu tiên bạn nên tách từng phần ra để loại trừ , tách riêng phần công suất ra riêng , đưa tín hiệu vào thẳng công suất ( qua 1 VR để chỉnh Vol ) xem âm thanh nó thế nào
                      sau đó là lắp Pre vào , còn chiết áp vặn mà rột roạt thì bạn nên vệ sinh hay thay béng nó đi , nó cũ bẩn và mòn quá rồi ,cứ làm đén đó đi , nếu còn thắc mắc gì thì bọn tôi sẽ giúp (nếu có thể )

Comment

Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                        mass phải đc đi từ nơi công suất lớn rùi đến phần tiếp theo đi ngược lại với đường đi của tín hiệu âm thanh , mass ra loa cũng phải di 2 đường riêng biệt , các tụ hóa lọc nguồn mắc // 103 hoặc 104
                        Mình cũng theo nguyên tắc này.
                        sau.ph

Comment

mấy anh ơi ,,,thật lòng em la dân tin mới tập tọm kiến thức còn nông cạn...nhưng e mê môn này quên ăn quên ngủ...va chẳng là thế này..qua tìm hiểu trên mạng nên cũng học hỏidduwowcj chút ít và em đang làm 1 âmli để học hỏi và để tìm hiểu thêm...mạch đã lắp xong...12so 2 kênh,,nguồn dùng biến ap 8a 35vac...nắn lọc qua 4tu 10000uf 63 v mach cs của hảo mi...bo pre của hiếu.ma bjo nó rat ù.mà mỗi lần tăng giảm volum nó ù theo nhờ mấy anh dã qua vụ nàygiups em với ẽmin chân thành cảm on

Comment

vâng ..e sẽ thử..anh cho em hỏi thêm chút nếu bjo em dung 2 bien áp cho 2 kênh dc ko anh va khi làm vậy cần lưu ý gì..em cảm ơn

Comment

Em rất thích làm mấy cái mạch ampliy em đã thành công với la4440 ai có biết có ic nào hay hơn, công xuất lớn hơn và dùng nguồn 12v không giúp em với.

Comment

Về tác giả

Collapse

daituong1102 Tìm hiểu thêm về daituong1102

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X