Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xác định cực tính âm dương Tai nghe điện thoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Hi các bác cho em nói đôi lời ạ. Bác trthnguyen cũng đừng quá nóng, như mod @nguyendinhvan thì cái jac 3 chấu 3.5mm đó tuy chung GND thật, nhưng tiêu đề của mình đang bàn là phân biệt cực tính loa điện thoại ( hiểu ngầm có thể là tai nghe). Thực tế tai nghe vẫn có loại 2 dây R và L dẫn dây về tận đầu jac mà, có thể đổi đầu dây tại đó luôn, biết đâu dụng ý bác dinhvan là vậy.
    theo nhận diện của riêng em thì đã là hệ thống âm thanh (từ 2 loa trở lên nhé) luôn cần sự đồng pha giữa các loa, có thể cùng trồi hoặc sụt như nhau.
    Còn về thẩm định loại cùng trồi và sụt thì có lẽ nên cần 1 máy đo cho chắc.hi vì quan niệm riêng nên nhẹ nhàng góp ý cho em ạ.
    À à, tại vì chủ đề này về sau mở rộng ra cả LOA nữa nên mình ko hiểu dụng ý, cứ tưởng là nói về jack tín hiệu cơ .

Leave a comment:

• mèomướp
    replied
    Dạ cháu còn nhỏ xíu chỉ bằng tuổi con gái út của chú trung sĩ thôi ạ. Nghe mấy anh trai làng bảo chú ấy có 3 cô con gái xinh lắm. Mấy chú mấy bác mốt min trên này toàn có con gái xinh lắm ấy ạ chú mà chưa có người iu thì chịu khó tìm hiểu ạ. Về cái giắc thì chú trung sĩ tư vấn 1 cặp đực cái lên ko thể có khả năng đảo được đâu ạ. Cái này là chú ấy nhầm lẫn thôi chắc thi thoảng bị vợ mắng lên giận dỗi vô diễn đàn hoa mắt chóng mặt chút. Về trình độ thì chú ấy siêu lắm và có viết cả sách về âm ly hay dễ hiểu lắm ạ. Chú trth... và chú tuyen... ơi các chú đừng nghiêm túc quá mà. nhẹ lòng chút đi ạ...

Leave a comment:

• Thangbpvn
    replied
    Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
    Chú ơi cháu nhịn ăn kẹo mấy bữa mới mua được bộ giắc cắm chú bảo ấy ạ. Cháu về nối đảo ngược 1 kênh để nghe thử nhưng mà nó hông kêu và cũng tịt luôn 1 kênh ấy rùi. Cụ hàng xóm bắt đền cái đài cụ mua mấy chục ngàn trên phố huyện ấy. Hình như anh thợ điện bảo với cụ ấy là cháu nối ngược nó chung mát lên bị chập 1 kênh chứ hông phải tại cái đài đểu đâu ạ...
    Hi còn bạn mèomướp cho mình hỏi chút về riêng bạn được không, không biết bạn tuổi đời ra sao mà kiến thức cũng Uyên thâm quá, mình cũng phục bạn. Đọc qua nhiều luồng thấy bạn viết nhiều bài và pha hài hay cũng rất nhiều nên khá ấn tượng.hi

Leave a comment:

• Thangbpvn
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Rất dị ứng với mod mà lại nói "có gì đâu mà phải hỏi". Người ta ko biết nên mới hỏi, có hỏi, có trả lời thì cái diễn đàn này mới tồn tại, có tồn tại thì mới có mod nhé!
    Còn cái jack kia nó chung GND, muốn đảo phase 1 kênh cũng ko được đâu, đơn giản vậy mà còn sai thì đừng chê người khác ko rành vật lý phổ thông. Tôi nói những cái mà ít người biết (cụ thể là Binaural Sound), đọc ko hiểu rồi nói người ta ko rành là ko được! Mà cái đó trên mạng nói nhiều, tại mod ko chịu tìm hiểu.
    Hi các bác cho em nói đôi lời ạ. Bác trthnguyen cũng đừng quá nóng, như mod @nguyendinhvan thì cái jac 3 chấu 3.5mm đó tuy chung GND thật, nhưng tiêu đề của mình đang bàn là phân biệt cực tính loa điện thoại ( hiểu ngầm có thể là tai nghe). Thực tế tai nghe vẫn có loại 2 dây R và L dẫn dây về tận đầu jac mà, có thể đổi đầu dây tại đó luôn, biết đâu dụng ý bác dinhvan là vậy.
    theo nhận diện của riêng em thì đã là hệ thống âm thanh (từ 2 loa trở lên nhé) luôn cần sự đồng pha giữa các loa, có thể cùng trồi hoặc sụt như nhau.
    Còn về thẩm định loại cùng trồi và sụt thì có lẽ nên cần 1 máy đo cho chắc.hi vì quan niệm riêng nên nhẹ nhàng góp ý cho em ạ.

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied
    Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
    @ tuyennhan Cậu không rành về Âm thanh , âm nhạc cho lắm . Cậu giải thích vấn đề lung tung , khó hiểu
    Còn trthnguyen , không hiểu nhà cậu muốn tìm hiểu về vấn đề gì . Có lẽ cậu không giỏi môn vật lý phổ thông hay sao đấy . Nên cậu không rõ về tính chất của sóng âm .
    Còn muốn chi tiết . Có mấy quyển sách về Hifi audio . Sách tiếng Anh . Dày đến 500 trang .
    Người ta giải thích cặn kẽ nguyên lý về sóng âm , nguyên tắc của hệ thống âm thanh stereo . Nó là kim chỉ nam để phát triển các hệ thống audio 2.1 đến 5.0 ... 7.0 ... sau này . Chắc mất cả năm để đọc .
    Mình biết mình trình còi văn lủng củng nên đâu có còm nhiều và dài đâu , nhưng trích câu gợi ý ra gg tiếp thì cũng ra cuốn của bác nêu hay cái khác giải thích rõ ràng . Cách của bác có thể hé lộ tý được không mình tò mò quá .

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Còn cái chuyện thuận ngược .
    Mua một bộ jack 3.5mm đực cái . Hàn ba mẩu dây điện , là nghiên cứu được . Có gì đâu mà phải hỏi . Click image for larger version

Name:	jack-am-thanh-3-5-jack-audio-nshop.jpg
Views:	1347
Size:	41.1 KB
ID:	1714983
    Rất dị ứng với mod mà lại nói "có gì đâu mà phải hỏi". Người ta ko biết nên mới hỏi, có hỏi, có trả lời thì cái diễn đàn này mới tồn tại, có tồn tại thì mới có mod nhé!
    Còn cái jack kia nó chung GND, muốn đảo phase 1 kênh cũng ko được đâu, đơn giản vậy mà còn sai thì đừng chê người khác ko rành vật lý phổ thông. Tôi nói những cái mà ít người biết (cụ thể là Binaural Sound), đọc ko hiểu rồi nói người ta ko rành là ko được! Mà cái đó trên mạng nói nhiều, tại mod ko chịu tìm hiểu.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    @ tuyennhan Cậu không rành về Âm thanh , âm nhạc cho lắm . Cậu giải thích vấn đề lung tung , khó hiểu
    Còn trthnguyen , không hiểu nhà cậu muốn tìm hiểu về vấn đề gì . Có lẽ cậu không giỏi môn vật lý phổ thông hay sao đấy . Nên cậu không rõ về tính chất của sóng âm .
    Còn muốn chi tiết . Có mấy quyển sách về Hifi audio . Sách tiếng Anh . Dày đến 500 trang .
    Người ta giải thích cặn kẽ nguyên lý về sóng âm , nguyên tắc của hệ thống âm thanh stereo . Nó là kim chỉ nam để phát triển các hệ thống audio 2.1 đến 5.0 ... 7.0 ... sau này . Chắc mất cả năm để đọc .
    Tôi biết rồi thì cần qué gì phải đọc? Ở trên tôi đã đưa link mô phỏng âm thanh vòm chỉ bằng tai nghe do chính tôi xử lý còn gì.

Leave a comment:

• mèomướp
    replied
    Chú ơi cháu nhịn ăn kẹo mấy bữa mới mua được bộ giắc cắm chú bảo ấy ạ. Cháu về nối đảo ngược 1 kênh để nghe thử nhưng mà nó hông kêu và cũng tịt luôn 1 kênh ấy rùi. Cụ hàng xóm bắt đền cái đài cụ mua mấy chục ngàn trên phố huyện ấy. Hình như anh thợ điện bảo với cụ ấy là cháu nối ngược nó chung mát lên bị chập 1 kênh chứ hông phải tại cái đài đểu đâu ạ...

Leave a comment:

• nguyendinhvan
    replied
    Còn cái chuyện thuận ngược .
    Mua một bộ jack 3.5mm đực cái . Hàn ba mẩu dây điện , là nghiên cứu được . Có gì đâu mà phải hỏi . Click image for larger version

Name:	jack-am-thanh-3-5-jack-audio-nshop.jpg
Views:	1347
Size:	41.1 KB
ID:	1714983

Leave a comment:

• nguyendinhvan
    replied

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Loa này dùng cho rạp chiếu phim ngồi trong rạp nghe tiếng nó văng vẳng như đang trong hang vậy mấy bửa chiếu phim ma cứ gọi là rợn tóc gáy . Nghe nhạc borlero thì tiếng nào ra tiếng đó rõ mồn một còn nhạc trẻ như elvis phương thì ồn như rock metal , thùng này 1 bass 1 còi mà bo phân tần to như quyển tập chi chít cuộn dây lỏi ferit và tụ .
    Cái này phải bàn ở 1 chủ đề khác chứ mình ko hiểu gì hết.

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied

Ko hiểu cho lắm, đang bàn về đồng phase và ngược phase cơ mà.
    Loa này dùng cho rạp chiếu phim ngồi trong rạp nghe tiếng nó văng vẳng như đang trong hang vậy mấy bửa chiếu phim ma cứ gọi là rợn tóc gáy . Nghe nhạc borlero thì tiếng nào ra tiếng đó rõ mồn một còn nhạc trẻ như elvis phương thì ồn như rock metal , thùng này 1 bass 1 còi mà bo phân tần to như quyển tập chi chít cuộn dây lỏi ferit và tụ .

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Thấy rõ ràng theo nghĩa đen mới hay thùng này có từ trước năm 75 nghe những bài tiết tấu châm rất hay và lạ đến thời nhạc trẻ thì không hay nữa nên bỏ không thấy hãng nào làm theo cả .
    Ko hiểu cho lắm, đang bàn về đồng phase và ngược phase cơ mà.

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied
    Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết

Theo ý kiến của mình thì hiệu ứng đó là do chênh lệch âm lượng giữa 2 loa chứ không phải do phase.
    Ví dụ khi chơi game tiếng bước chân bên và phải lệch âm lượng nhau sẽ có ngay cảm giác nhân vật nào đó đang di chuyển trong không gian rất rõ ràng.

Một số bài hát được cố tình làm lệch âm lượng tạo ra một cảm khác ảo ảo bay bay . Ví dụ như bài này:
    https://www.youtube.com/watch?v=Yy2JRCaNAI0
    Cái này mấy bác tiếng động phim đặt 2 cái mic rồi đi qua đi lại , bên âm thanh thì có ngón đẩy balance từ R sang L và ngược lại để tạo tiếng di chuyển hay kênh organ nhấn echo đồng thời tăng volume rồi trả lại mức cũ thật nhanh tiếng organ nó bắn veo véo , chiu chíu nghe thiệt đã .

Leave a comment:

• tuyennhan
    replied

Thì đấy là ngữ cảnh đấy, "thò thụt" ở đây là bạn ấy ám chỉ 2 bên loa ngược phase nhau chứ mắt làm sao nhìn kịp tốc độ dao động của màng loa mà hiểu theo nghĩa đen được?
    Thấy rõ ràng theo nghĩa đen mới hay thùng này có từ trước năm 75 nghe những bài tiết tấu châm rất hay và lạ đến thời nhạc trẻ thì không hay nữa nên bỏ không thấy hãng nào làm theo cả .

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

ldthanh12 Tìm hiểu thêm về ldthanh12

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X