Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi ampli mosfet lỗi do mosfet hay do mạch ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi ampli mosfet lỗi do mosfet hay do mạch ?

Mọi người cho mình hỏi là gần đây mình có mua linh kiện về để ráp 2 main công suất. Nhưng không biết nó bị lỗi gì hay do Mosfet lỗi mà mình cứ lắp fet vào là cháy và đứt cầu chì ampli. Trước khi lắp Mosfet vào mình đã đo điện áp điểm giữa chỉ trôi dương 0.058 V và khi kích ngón tay ở ngõ vào của bo thì kim đồng hồ có nhúc nhích lên xuống chứng tỏ có khuếch đại. Nhưng k hiểu vì lý do gì mà mình lắp cặp Mosfet cũ K1058 và J162 vào thì nó lại cháy ngay lặp tức. Thường thì nó bị cháy con J162 nhiều hơn con K1058. Mình có cho xung vuông vào để nhìn dạng sóng thì khi chỉnh volume treble trên bo master và bo music thì cạnh nó k đc nhọn như các bo công suất khác mình từng sử dụng. Mấy bác nào biết hướng kiểm tra xin chỉ dẫn giúp mình. Cảm ơn mọi người.
    Attached Files

Bo chợ thiết kế kém rất dễ bị nhiễu cao , thấp tần phải ráp vô chassi nối mass nguồn xuống vỏ mới êm chứ để tơ hơ ra thử dễ đi cặp cs lắm .
    Đo lại đường mạch từ E con MJE tới G mos xem có thông hay đứt nếu tốt cả 2 thì khoan gắn mos cấp điện vào thử với loa nhỏ nếu kêu tốt không ù không rít thì gắn trans cs giá rẻ vào thử nếu vẫn tốt hẵn gắn mos .

Cặp mos này mà hư có 1 con ra NT mua 1 con không bán bắt mua cả cặp mà giá thì cao hư cái là xót cả người , dùng trans cs cho khỏe đỡ sót .

Comment

mạch amply mà cho sóng vuông vào là sai rồi

Comment

Thêm trở hạn dòng vào chân S rồi đo kiểm lại xem áp phân cực có lớn quá làm 2 vế bị trùng dẫn không.

Test bằng sóng vuông biên độ thấp cũng được chứ sao không.
        sau.ph

Comment

hay quá bác ơi trời ơi hay quá đi

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            Thêm trở hạn dòng vào chân S rồi đo kiểm lại xem áp phân cực có lớn quá làm 2 vế bị trùng dẫn không.

Test bằng sóng vuông biên độ thấp cũng được chứ sao không.
            sorry vì có lần mình thử mô phỏng thì sóng vuông ko qua được tụ nhưng có lẽ nó mô phỏng sai, mình cũng thử tưởng tượng 1 cái công tắc, 1 tụ, 1 đèn mắc nối tiếp thì khi bật công tắc lần 1 thì đèn loé sáng do dòng nạp tụ nhưng bật lần thứ 2 không có tác dụng vì tụ vẫn đang đầy điện ko biết xả đi đâu, nhưng trường hợp trên có lẽ nó xả ngược lại nguồn phát tín hiệu?

Comment

Dùng công tắc 3 chấu: Khi bật thì tụ nối với nguồn để nạp điện, khi tắt nối xuống mass để xả điện.
              sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                Dùng công tắc 3 chấu: Khi bật thì tụ nối với nguồn để nạp điện, khi tắt nối xuống mass để xả điện.
                Mình lấy ví dụ trực quan để thấy rằng đôi khi sóng vuông không đi qua được tụ chứ mình ko yêu cầu tìm giải pháp để đèn loé sáng mỗi khi bật công tắc hehe, từ đó thấy rằng việc đưa sóng vuông vào amply là bất ổn, có thể được, có thể không, mà dù được đi nữa thì sóng cũng biến dạng do dòng nạp tụ là dòng tăng dần và dòng xả tụ là dòng giảm dần, dạng sóng sau tụ khó mà phản ánh được sự thay đổi đột ngột điện áp của sóng.

Comment

Điểm giữa 2 con trở 470 phải nối với đầu out (chỗ nó vòng qua ấy) chứ nhỉ?.

Comment

Về tác giả

Collapse

vn00426941 Tìm hiểu thêm về vn00426941

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X