Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp e sửa mạch công suất loa Microlab Solo 7 bị dò DC 3V ra loa.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp e sửa mạch công suất loa Microlab Solo 7 bị dò DC 3V ra loa.

Chào các bác. E muốn nhờ các bác cao thủ giúp e sửa cái mạch này với, thợ chỗ e bó tay. E đã mày mò mấy hôm r vẫn chưa được.

Loa Microlab Solo 7C ampli liền loa. Lúc trước vẫn dùng bình thường. Nhưng e để không khoảng 2-3 tháng ko bật. Đợt trước bật lên thì tự nhiên bị hỏng ko có âm thanh ra loa, im re, e có đo output thì ko bị dò điện ra lúc vẫn nguyên bản.

1 Mạch khác e tạm gọi là mạch DAC (Xử lý tín hiệu âm thanh và đưa ra mạch công suất) e đã test dây output sang mạch công suất, vẫn đủ tín hiệu L vs R khi test vs tai nghe nên e loại trừ luôn. Còn lại là chỉ ở con mạch công suất.

Khi chưa động chạm, FET lúc đó cực kỳ mát, hình như kiểu ko được kích điện vào vậy. E thì cũng ko phải thợ, chỉ biết đo đạc chút ít gọi là đo sống chết thôi, chứ cũng ko am hiểu mạch lắm. E có nghe a e bảo là chết FET, e có tháo FET ra đo. Thì phát hiện bị chết 3/4 cái. FET có mã GT1081 sau khi tìm kiếm thì cái loại này ko có bán, mà nó là FET độc quyền của bọn Microlab, e có vô tình tìm đc mấy bài của Nga bảo thay IRF530 or IRF540 vào là dùng được 4 con GT1081 vs 4 con này đều tương tự nhau, có mấy ng thay đã thành công.

Sau khi tháo FET e có cắm điện để đo thì bị nổ cầu chì vs 2 tụ 104 trước cầu chì. E có check kĩ lại thì phát hiện có 2 đường mạch bị đứt e đã câu lại dây thông, thay tụ 104 và cầu chì thử cắm điện, mạch đã thông và ko bị cháy nữa.
    Trên mạch công suất đc gắn thêm 2 mạch con MBPA02 toàn LK SMD, trên 1 mạch có 1 con SMD ZD 4N die e đã thay, 1 con Trans SMD G1 chập e đã thay. Mạch còn lại ko vấn đề.

Trên bo công suất, 3 con Trans 2N5551 e đo vẫn sống nhăn, nhưng e vẫn thay mới. Nhưng e đo DC của 2 loa L vs R vẫn ra đều 3v. Các trở, diode e đo vẫn sống, đủ chỉ số, nhưng ko hiểu sao khi thông toàn mạch lại bị xông ra cả 2 bên loa mỗi bên 3v.

E có dùng 1 bóng đèn 220V 60W nối tiếp để làm cầu chì, e hàn thử 4 con FET vào ghim đồng hồ vào ngõ ra LOA, bật lên, đèn ko sáng báo hiệu ko chập, lúc này ra loa 0V. Nhưng để 30s thì FET nóng ran mà ko có tải gì cả. E sợ quá tắt đi ko lại cháy tiếp.

Thông số của e như sau:
    Điện vào mạch, đối xứng AC 19V/1 - 2 đường 38V
    Điện sau tụ lọc nguồn DC 24.5V/1 - 2 đầu tụ 49V.

M = Mass.
    Trans có lắp vào mạch
    Con Q301(2N5551): C - E 0.1V, C - B 0.6V, B - E 0.6V, M - C 1.9, M - B 2.5, M - E 1.8.
    2 con Q201, Q201' (2N5551): C - E -18.3, B - E 0.11, M - C 21.5, Mass - E 3.1, Mass - B 3.2.

FET đo chân chưa lắp FET.
    FET Q202, Q202': S - D 22.3, S - G 0, D - G: -22.3, M - S 3.1, M - D 24.9, M - G 3.0
    FET Q203, Q203': S - D 28,8, S - G 10.4, D - G 18,4, M - S 25,1, M - D 3,1, M - G 14,6

E có hình mạch + sơ đồ mạch công suất, sơ đồ mạch MBPA02 đính kèm bên dưới
    Attached Files

E có đo nguồn ra sau tụ như sau: GND - (+) = 24.4V, GND - (-) = -24.4V, (+) - (-) = 48.8V
    Sau đó e đo: SPK(+) - (-) = 27,3V, SPK(+) - (+) = -21,5V.
    So vs tổng 48,8V tính trung bình cộng thì số V đo được giữa 2 nguồn phải là +/-24,4V

Theo suy luận của e thì đang chạy ko cân, vế (-) đang ăn hơn 3V so vs vế (+), Vậy là có thể 1 link kiện nào đó trên bo bị die ở trên nguồn (+) nên thông 3V ra loa. Nhờ các bác chỉ giúp e cách tìm ra con bị die làm thông 3V ra loa với.

Comment

Hiện tượng khi hàn đủ 4 FET vào. Bật lên đèn báo chập sáng r tắt như ko chập, sau đó 10s sáng trưng, chứng tỏ chập gì đó. Nên e ko dám đo nữa. Sợ nó cháy nổ hỏng mất bo.

Comment

đưa ra thợ làm cho bác ơi, vừa đọc bài của bác trên 1 diễn đàn khác (voz)
        caoson.vnatr@gmail.com
        Thiết kế mạch điện tử
        0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
          đưa ra thợ làm cho bác ơi, vừa đọc bài của bác trên 1 diễn đàn khác (voz)
          4 thợ sửa điện tử, trong đó 2 thợ chuyên amply trả về ko sửa đc. Bh nát hết mạch r bác.

Comment

Nguyên văn bởi mrhuy92 Xem bài viết

4 thợ sửa điện tử, trong đó 2 thợ chuyên amply trả về ko sửa đc. Bh nát hết mạch r bác.
            biết bác đưa qua em sớm khi chưa chọt, em không phải thợ nhưng mấy món hiếm em hay sửa được đấy, giờ mua bo độ vào thôi bác
            caoson.vnatr@gmail.com
            Thiết kế mạch điện tử
            0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết

biết bác đưa qua em sớm khi chưa chọt, em không phải thợ nhưng mấy món hiếm em hay sửa được đấy, giờ mua bo độ vào thôi bác
              Cần thì sao lại mạch là đc mà bác. Nhưng e dùng loa đấu cd ô tô r bác ạ. Nghe phê lắm. Làm đc con cd vios 2019.

Comment

Về tác giả

Collapse

mrhuy92 Tìm hiểu thêm về mrhuy92

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X