Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    về phần nguồn thì tùy theo điều kiện mỗi người , có thế nào thì ráp thế đó , cụ thể là 1 bộ ampli có thể có 1 biến áp lớn , qua 1 bộ nắn và lọc điện rồi cấp cho 2 bo mạch L-R , 2 là một biến áp , có một nguồn ra (3 dây) mỗi bo mạch có một bộ nắn và lọc riêng , hoặc là một biến áp có 2 cuộn dây ra (3 dây) mỗi cuộn cấp cho 1 bo mạch , và sau cùng là mỗi bo mạch có một biến áp riêng , loại này hay gặp trong các cục đẩy lớn , có người có điều kiện họ làm 2 biến áp riêng , mỗi biến áp có một bộ lọc sơ cấp EMI trước khi vào biến áp , sau đó qua biến áp đến bộ nắn rồi cặp tụ lọc, rồi qua một cuộn cảm rồi lại đến cặp tụ lọc nguồn nữa , loại này thì lọc kỹ , âm thanh tốt hơn , nhưng khá tốn kém . nói chung phần nguồn thì không bắt buộc phải theo một kiểu nào hết , tùy theo điều kiện của mỗi người mà làm thôi .
    anh ơi cái biến áp của em quấn 48v ac nắng ra tụ nó lên 65v dc vậy mấy cái tụ 63v của em còn sài được không anh và có cách nào sài được tụ 63 v không anh

Comment

• Nguyên văn bởi trong.khung Xem bài viết
      anh ơi cái biến áp của em quấn 48v ac nắng ra tụ nó lên 65v dc vậy mấy cái tụ 63v của em còn sài được không anh và có cách nào sài được tụ 63 v không anh
      với áp 45vac thì sau nắn lọc khá cao phải dùng tụ 80vdc mới chịu được , chứ dùng tụ 63v thì có ngày nghe pháo nổ đó

Comment

với áp 45vac thì sau nắn lọc khá cao phải dùng tụ 80vdc mới chịu được , chứ dùng tụ 63v thì có ngày nghe pháo nổ đó
        không có cách nào sài tụ 63v được hả anh em tính câu nói tiếp 2 tụ lại rùi gắn vào mà hok biết có được không hả anh? kiểu chân + qua - rồi lấy chân +- kia câu vào bo em bỏ chân +-giữa nối với nhau có đc kg vậy anh

Comment

không có cách nào sài tụ 63v được hả anh em tính câu nói tiếp 2 tụ lại rùi gắn vào mà hok biết có được không hả anh? kiểu chân + qua - rồi lấy chân +- kia câu vào bo em bỏ chân +-giữa nối với nhau có đc kg vậy anh
          kiểu nối nối tiếp tụ thì dùng được , nhưng trị số của tụ sẽ bị giảm còn một nửa thôi , thí dụ 2 tụ 10.000uF/63v khi đấu nối tiếp thì thành tụ 5000uF/126v . cách này thì không hiệu quả mấy , trừ khi không mua được tụ khác thì mới làm thôi .

Comment

kiểu nối nối tiếp tụ thì dùng được , nhưng trị số của tụ sẽ bị giảm còn một nửa thôi , thí dụ 2 tụ 10.000uF/63v khi đấu nối tiếp thì thành tụ 5000uF/126v . cách này thì không hiệu quả mấy , trừ khi không mua được tụ khác thì mới làm thôi .
            giảm 1 nũa hix mà anh ơi trong cái ampli mình nên dùng bao nhiêu tụ hoặc bao nhiêu uf mới ok a?

Comment

giảm 1 nũa hix mà anh ơi trong cái ampli mình nên dùng bao nhiêu tụ hoặc bao nhiêu uf mới ok a?
              thông thường người ta cứ tính 1000uF cho 10w công suất ra , nếu dùng nguồn đôi thì 2 tụ 500uF , cứ vậy mà tính lên thôi , ampli 200w thì dùng 2 tụ 10.000 uF , là tạm được rồi , cái chính là biến áp phải cấp đủ dòng cho mạch thì mới ổn định được , chứ biến áp yếu dòng thì thay tụ nhiều cũng chẳng hiệu quả bao nhiêu đâu .

Comment

thông thường người ta cứ tính 1000uF cho 10w công suất ra , nếu dùng nguồn đôi thì 2 tụ 500uF , cứ vậy mà tính lên thôi , ampli 200w thì dùng 2 tụ 10.000 uF , là tạm được rồi , cái chính là biến áp phải cấp đủ dòng cho mạch thì mới ổn định được , chứ biến áp yếu dòng thì thay tụ nhiều cũng chẳng hiệu quả bao nhiêu đâu .
                thank anh nhưng cái amply của em được nhiêu wat vậy anh mạch để 410w nhưng có tới đc nhiêu wat đó không anh

Comment

thank anh nhưng cái amply của em được nhiêu wat vậy anh mạch để 410w nhưng có tới đc nhiêu wat đó không anh
                  câu hỏi này thì tôi cũng bó tay , sao mà trả lời nổi , cái bo mạch thì người ta in số w lên , còn điều kiện để cho nó chạy nữa chứ , biên độ tín hiệu vào , áp / dòng cung cấp , trở kháng tải ra , loại linh kiện sử dụng , bạn cứ nối vào loa rồi cho chạy rồi dùng máy đo Watt thì biết ngay , không thì dùng đồng hồ đo V và A rồi tính ra công suất thôi , nhưng tôi nghĩ bo đó không tải được 410w thực đâu .

Comment

• anh Quocthaibmt tình hình là em tính gắn diot mà không biết con nào nhiều ab anh chỉ giúp em với nguồn của em như vậy gắn diot bao nhiêu ab mới được hình mấy em nó
                    Click image for larger version

Name:	3002974243_703057267.jpg
Views:	1
Size:	270.9 KB
ID:	1395001

Comment

• các anh cho em hỏi linh kiện này là gì vậy ạ Click image for larger version

Name:	mach in co' linh kien sieu tram a Nguyen.gif
Views:	2
Size:	40.9 KB
ID:	1395006

Comment

anh Quocthaibmt tình hình là em tính gắn diot mà không biết con nào nhiều ab anh chỉ giúp em với nguồn của em như vậy gắn diot bao nhiêu ab mới được hình mấy em nó
                        [ATTACH]85789[/ATTACH]
                        lấy con cầu diode 35A , hình vuông to có lỗ ốc ở giữa đó , còn này thì xài vô tư .

Comment

• Nguyên văn bởi haminhthai Xem bài viết
                          các anh cho em hỏi linh kiện này là gì vậy ạ [ATTACH=CONFIG]85798[/ATTACH]
                          không nhìn thấy được gì cả bạn à !

Comment

nhìn mờ quá chắc là con tụ gốm
                            Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
                            Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
                            ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

có mỗi kí hiệu 39p anh àk file gốc đây
                              Click image for larger version

Name:	mach_sieu_tr_1302320799.jpg
Views:	1
Size:	60.8 KB
ID:	1395007

Comment

• Nguyên văn bởi lkdientubh Xem bài viết
                                nhìn mờ quá chắc là con tụ gốm