Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    Mình đang nói là nếu mạch CS dạng cầu H thì 10.000uF là đủ chứ có bảo mạch chỉ cần 10.000uF đâu
    Mạch đẩy kéo thì dòng điện qua loa sẽ chạy qua tụ nên mới cần giá trị lớn để dc CS cao. Nhưng mạch dạng cầu H thì dòng trên loa chỉ chạy qua các transistor và tụ chỉ có tác dụng lọc nguồn thôi nên ko cần to lắm ( 10.000uF thôi )
    có thể lắm, sẽ tìm hiểu thêm về cầu H. Mình chưa làm về cầu H cho nên không dám nói càn! CẢm ơn rất nhiều!
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
      Hàng độc đây 350W.
      Caho ca nha !
      minh cung me cai vụ nay lam
      nho các su , huynh Chi lan hương và anh dinh Văn ... cho ý kiến về mạch nay được ko?
      san cho e hoi may con tran trong mạch mua ngoai thi truong ko có minh co thẻ dung may con co tren thị truong duoc ko vây? chẳng hạn như con may con tan nho minh có thể dung con A 1015, C 1815 được ko ạ...?
      mong được sự chỉ giáo!
      thân!

Comment

• Các Trans TO92 chịu áp dưới 50v đều có thể dùng A1015 cho PNP và C1815 cho NPN.
        Các Trans TO92 chịu áp dưới 160v đều có thể dùng A1013 cho PNP và C2382 cho NPN
        Nó quá thông dụng và dễ mua.

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
          Các Trans TO92 chịu áp dưới 50v đều có thể dùng A1015 cho PNP và C1815 cho NPN.
          Các Trans TO92 chịu áp dưới 160v đều có thể dùng A1013 cho PNP và C2382 cho NPN
          Nó quá thông dụng và dễ mua.
          Còn thông số thì sao. Một số cái tuy cùng TO92 nhưng C1815,A1015, A1013,C2383 không đáp ứng được thay cho các con TO92 khác.
          Ví dụ : C945 tần số cắt 450MHz còn C1815 tần số cắt 80 MHz.

Comment

• thấy mấy bác bán tán sôi nổi quá, ra nhật tảo mua cái mạch 30k 180w đánh đủ tét loa rồi, còn cái vụ ù to kia bạn coi lại mass, với lại cái volume phải gắn trực tiếp lên boar mới bớt ù, lúc trước tôi làm cái volume ở ngay đầu dây tình hiệu nó ù dữ lắm, với bạn coi lại nguồn có rung mấy tấm théo ko, tớ cũng bị, đổ keo 502 vô hết kêu
            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
            092 2838 712 --->>

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              Còn thông số thì sao. Một số cái tuy cùng TO92 nhưng C1815,A1015, A1013,C2383 không đáp ứng được thay cho các con TO92 khác.
              Ví dụ : C945 tần số cắt 450MHz còn C1815 tần số cắt 80 MHz.
              Mình nói trong Audio thôi . Nhưng đương nhiên nếu theo chi tiết thiết kế cần thiết thì phải theo đúng thiết kế để bảo đảm. Thân

Comment

• các anh các chị làm ơn chỉ cho em cách đấu accu vào con loa vi tính microlad m900/4.1 nó dùng 3 con ic tda 2030a. nếu em muốn thay = 3 con tda 2040 có đươc không a.

Comment

• Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
                  Hàng độc đây 350W.

mạch nguyên lý và mạch layout vẽ bằng ocard 9.2 .
                  Chú ý trong mạch layout đã đổi chân con Q1 BC 556 đã đổi thành con A1015 cho dễ tìm
                  các bác kiểm tra hộ và cho ý kiến nếu ae nào ráp thì cũng cho ý kiến thế nào nhé! sẳn cả nhà cho hỏi minh có thể thay mấy con Q nhỏ và mấy con vi sai (thúc) thành mấy con Q nào dể tìm mà tương được không? cho thông số mấy con Q luôn
                  chúc cả nhà vui vẽ!
                  thân!
                  Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi hoangviethty Xem bài viết
                    quang nhật ơi ban có sơ đồ nguyên lý mạch công suất mà ban post lên ko cho mình xin nhé minh muốn làm 1 chiếc như của bạn dùng chơi cảm ơn bạn nhiều (bạn gửi qua mail cho mình nhé (hoangviethty@gmail.com) cảm ơn bạn nhiều)
                    file của bác quangnhat bị mờ quá in ra nhin ko rõ thông số nên mình đã tìm đựoc. độ phân giải tạm ổn. mình pót hộ bác nhat nè. mình đã vẽ mạch layout ở phía trên luôn rồi đó. bác rãnh thì ráp và cho ý kiến phát nhe! chúc bác thành công!
                    thân!
                    PS: qua tra "cú" để tìm các con Q tương đương cụ thể như sau:
                    1. Theo Thiết kế:
                    Q1 BC556: 80v, 0.2A, 0.5W, 80MHz
                    Q2, 3 A1084: 90V, 0.15A, 0.2W, 80MHZ.
                    Thay thế:
                    B560: 100V, 0.7A, 0.9 W, 100MHZ
                    2. Theo thiết kế:
                    Q6: BF470: 250V, 1.8W, 100MHZ
                    Q4,5: BF470: 250V, 1.8W, 100MHZ
                    Thay thế:
                    Q6:B649: 160V, 1.5A, 1W, 140MHz
                    Q4,5: D 669: 160V, 1.5A, 1W, 140MHz
                    3. Theo thiết kế:
                    Q8: MJE 15030: 150v, 8A, 50W, 30MHz
                    Q9: MJE15031: 150v, 8A, 50W, 30MHz
                    Thay Thế: ( hiện tại chưa tìm được nên dùng tạm 2 em này)
                    Q8: C2073: 150v, 1.5A, 25W, 4MHz
                    Q9 A940: 150v, 1.5A, 25W, 4MHz

xin chỉ giáo của các Bác!
                    thân!

Không dùng con A1015 và C1815 được: 50V, 0.15A 0.4W 80MHz
                    Attached Files
                    Last edited by tranvinh79; 11-09-2010, 12:59.

Comment

• Dùng cái này vậy http://www.dientuvietnam.net/forums/...=31838&page=13
                      Quang Nhat
                      ---------------------------------------
                      Yahoo :quangnhat85ls
                      Mail :
                      Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

• chao ca nha!
                        cái sơ đồ layout 350W e vẽ ở trên bị lỗi dính chân E của Q1 và Chân E Q6. do luc e di chuyển linh kiện quên xóa đường mạch các bác chỉnh lại dùm nhé!
                        hoặc là down cái mới về nè đã chỉnh sửa lại (không vẽ đường viền để các anh em dể nhìn thấy chổ bị lỗi)
                        thành thật cáo lỗi cùng cả nhà nhé!

gởi sao vây các bac phiên bản mớgoiw43 file va hinh sao vậy?
                        Last edited by tranvinh79; 21-09-2010, 11:33.

Comment

• giúp tớ với, tớ có cái âm ly ngoài trời 3.000 đánh 26 con một bên, loa 5 tấc, bây giờ nó chết toi công suất (1943-5200) căp 32.000, tớ tính đổi qua sò domino (thấy dấtheet tới 4-5 con), nhưng không thấy bán bo mạch, để cho gọn nhẹ, với lại thấy nhiều tránitorr quá khó sửa, mình nghĩ nên tim bo mạch gép IC - sò, hoặc fet chẮC là dẽ sửa chữa hơn

Comment

• chào cả nhà mạch 350W của bác Quangnhat gơi lên em đã làm được rồi. em đã thay thế các con Transistor như ở trên. âm thanh nghe cũng hay lém . nhưng tiếc là chưa có mạch bass trelbe nào hay cả . ae nào có post lên cho e xin nhe!
                            thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi tranvinh79 Xem bài viết
                              chào cả nhà mạch 350W của bác Quangnhat gơi lên em đã làm được rồi. em đã thay thế các con Transistor như ở trên. âm thanh nghe cũng hay lém . nhưng tiếc là chưa có mạch bass trelbe nào hay cả . ae nào có post lên cho e xin nhe!
                              thanks!

Bạn cho mình hỏi là mấy con tran công suất đó bạn thay bằng con gì thế? ví dụ như con MJL21194 và con MJL21193 chẳng hạn

Comment

• Nguyên văn bởi langthang12 Xem bài viết
                                Bạn cho mình hỏi là mấy con tran công suất đó bạn thay bằng con gì thế? ví dụ như con MJL21194 và con MJL21193 chẳng hạn
                                chào Bạn!
                                mình cặp công suất A1943 và C5200 30K cặp chắc là của bọn tàu khựa.

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X