Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
    .. hoặc bỏ hẳn cả bo music đi cũng đc, để mỗi bo master (để chỉnh bass treble) chạy thẳng ra 2 bo công suất thôi!
    À, theo LVT thì master để chỉnh bass treble, còn có cách gọi khác là tone control. Còn theo mình thì cái master có thể gọi là bo CS.
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi tranvinh79 Xem bài viết
      cuộn cảm đó mình cũng không biết nó bao nhiêu nữa. nhưng mình thấy trong mấy cái board bán ngoài thị trường thì dùng dây đồng cỡ 1,2mm quấn khoản 15 vòng đường kính 10mm. mình cũng quấn như thế!
      mong được chỉ giáo thêm của các cao thủ!
      thân!
      Đó là cuộn cảm lõi không khí, trị số khoảng 1 microH. Đúng sách vở thì cuộn này mắc song song với một điện trở 10 ôm/1W bằng cách quấn thẳng lên thân điện trở này.

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
        À, theo LVT thì master để chỉnh bass treble, còn có cách gọi khác là tone control. Còn theo mình thì cái master có thể gọi là bo CS.
        Không tepriu ơi! Cái bo master nó gồm 4 nút Master vol, bass, mid và treble để chỉnh cho tín hiệu sau khi trộn và sau đó tín hiệu mới được đưa đến bo CS. Bo master vẫn thuộc phần tone-control. Hình nhưn tep nhầm bo master với bo cs rồi! Bo cs chỉ là phần khuyếch đại để đưa ra loa thôi mà!
        Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• vài hình ảnh chụp lại trong quá trình hoàn thiện và chạy test em 350w
          sẳn đây em xin chia sẽ những khó khăn và kinh nghiệm thực tế:
          1. mua bo đồng cũng hơi bị khó và không hề rẻ chút nào cả
          2. các con tụ khó tìm nhất là con 12nF, e dùng tạm con 122 (đúng ra là 123, không biết có đúng kông nữa, nhưng tế là đang dùng 123 và con 122 tìm trong các bo điện máy cũ) Chú ý là không được thay thông số khác, nếu thay thông số khác sẽ có sò nướng nhậu phê râu luôn đó. cụ thể là mình đã thay con tụ 12nF (123) thành còn 153 thì 5s sau thơm mùi sò nướng điện. và cũng không được bỏ con tụ 68 p và con 330p, chỉ có thể thay trị số con 330p thành con 222 thì âm thanh nghe có vẽ hay hơn. . vài kinh nghiệm thực tế chia sẽ cùng cả nhà.
          có một điều mình thắc mắc là khi không dùng con tụ 12nF và 68pF và cũng không gắn sò công suất thì cấp nguồn cho chạy thử thì ok nhưng khi gắn sò công suất vào mà không con tụ 12nf và 68 thì có dòng DC ở ngõ out rất cao nhờ cả nhà giải thích ạ, vì e hơi gà về nguyên lý.
          Và một điều cũng cần chú ý là khi cấp nguồn chạy test thì nên cắm vào nguồn 110V thôi chạy khoản 15 phút đến 30 phút nếu ok thì cắm vào 220V. cục biến thế mình test 55 VDC khi cấp nguồn 110V thì chỉ còn 25V DC. gắn lần lượt từng cặp và chạy test cũng lần lượt. không test vậy là có mồi nhậu xỉu luôn đó
          sau đây la một vài hình ảnh, do chup bang điện thoại hơi bị mờ mong cả nhà thông cảm.

Last edited by tranvinh79; 30-11-2010, 12:29.

Comment

• Mình muốn tự làm một cái ampli và loa nhưng chưa biết về điện tử , đang tính đăng ký đi học một khóa nhưng k biết chỗ nào dạy thực tế một chút chứ lý thuyết không thì nhức đầu lắm, bạn nào biết chỗ học có thể chỉ giúp mình hoặc cho mình tham gia vừa làm vừa học với, mình mời cafe :-).

Mình ở SG gần chợ Nhật Tảo, xin cám ơn.

Comment

• Bạn tranvinh79 làm ơn giúp mình với.
              Mình đã lắp hoàn chỉnh bộ công suất trên, nhưng có một bệnh mà mình không hiểu nổi là khi mở to tín hiệu lên thì âm thanh ra bị mất âm tress và sò cực nóng (giảm volume xuống thì âm tress lại có và sò lại hạ nhiệt). Không biết bạn có gặp trường hợp này không thì chỉ mình cách khắc phục với nhé. Thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi langthang12 Xem bài viết
                Bạn tranvinh79 làm ơn giúp mình với.
                Mình đã lắp hoàn chỉnh bộ công suất trên, nhưng có một bệnh mà mình không hiểu nổi là khi mở to tín hiệu lên thì âm thanh ra bị mất âm tress và sò cực nóng (giảm volume xuống thì âm tress lại có và sò lại hạ nhiệt). Không biết bạn có gặp trường hợp này không thì chỉ mình cách khắc phục với nhé. Thanks!
                Quá công suất rồi. Khi sò công suất làm việc với dòng lớn thì hệ số khuếch đại âm bổng giảm rất thấp nên âm trầm lấn át. Chọn sò công suất lớn hơn và có tần số làm việc lớn hơn đi bạn. Hoặc phải giảm công suất của mạch lại.

Comment

• Nguyên văn bởi Green_Age Xem bài viết
                  Tặng các bạn ampli tí hon dễ ráp với linh kiện dễ kiếm, nguồn DC12V nhưng âm thanh rất dễ thương trong trẻo, thích hợp cho loa multimedia nho nhỏ...

loa lắp vào chỗ nào trong mạch ạ???
                  Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                  Keep moving forward...

Comment

• [QUOTE=bboyminh; loa lắp vào chỗ nào trong mạch ạ???[/QUOTE]

Lắp loa vào chỗ có chữ "output" đó cụ ơi.
                    Hôm nay phải hơn hôm qua, nhưng không bằng ngày mai!

Comment

• các bro giúp em vs
                      em có một mạch kd 2 kênh stereo ,1 loa sub va 1 loa treble thi nối ntn(có 4 dây tín hiệu)
                      em định nối cứ 2 dây vào 1 loa có dc ko

Comment

• minh muon tu lam 1 cai loa cho lapop, keu to 1 ti'. ban nao biet cach ji hay chi minh voi. dc: 1019204@student.hcmus.edu.vn

Comment

• bac nao co biet nguyen tac hoat dong cua mach tret, bass thi chi gium cai,

Comment

• Nguyên văn bởi avuong Xem bài viết
                            bac nao co biet nguyen tac hoat dong cua mach tret, bass thi chi gium cai,
                            Có nhiều dạng mạch, avuong muốn hỏi dạng mạch nào?
                            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi avuong Xem bài viết
                              bac nao co biet nguyen tac hoat dong cua mach tret, bass thi chi gium cai,
                              Nguyên tắc chung của mạch bass treble là mạch lọc dải tần . Cụ thể đó là mạch điều chỉnh biên độ tín hiệu của các dải tần trong dải tần âm thanh qua đó điều chỉnh sắc thái của âm thanh (âm sắc).
                              Mạch âm sắc đơn giản nhất là mạch Tone ,chỉ bao gồm một tụ + biến trở chỉnh .
                              Nếu là mạch baxandall thì có thể điều chỉnh được được 2 hoặc 3 khoảng tần số : Thấp (bass), trung bình (mid), cao (treble).
                              Cao cấp nhất là dạng mạch Equalizer (EQ) . Ở dạng mạch này , ta có thể điều chỉnh được đặc tuyến tần số phù hợp với đặc trưng của từng loại nhạc . Tùy vào yêu cầu và chất lượng của mạch , số nút điều chỉnh có thể là 3 , 5 , 10 hoặc hơn nữa.

Comment

• Chao ca bac ! Minh dang dong cap loa nay, neu o day co su dong cam cua bac nao thi ho tro cung minh de cho bo loa nay duoc ra lo ! Minh la "thanh vien" moi hoan toan nemn co the noi moi chuyen bat dau tu con so 0 ! Thanh that mong su quan tam va cha se kinh nghiem cua cac bac !
                                atamART
                                Click image for larger version

Name:	01 Loa atamART A1.jpg
Views:	2
Size:	278.1 KB
ID:	1346535Click image for larger version

Name:	02 Loa atamART A1.jpg
Views:	2
Size:	284.2 KB
ID:	1346536Click image for larger version

Name:	004 loa atamART tu dong.jpg
Views:	3