Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Loa Microlab X2 có tiếng bụp khi bật tắt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Loa Microlab X2 có tiếng bụp khi bật tắt

Em chào các anh,

Em vừa mua bộ loa Microlab X2 nhưng nhưng khi bật tắt thì có tiếng bụp rõ to. Tiếng bụp phát ra sau khoảng 1-3 giây sau khi bật tắt công tắc.

- Chỉnh volumn về 0 vẫn bị kêu bụp.
    - Chỉnh nút bass về 0 thì không bị bụp lớn, vẫn có tiếng bụp nhỏ (treb, mid).

Em google nát cả ra: có bài kêu dùng rơ le, có bài kêu gắn tụ gốm 104J trên công tắc nguồn. Em thường bật công tắc loa rồi để im đó luôn, em kết nối dây điện loa vào ổ điện chính có công tắc và bật tắc nguồn điện từ ổ điện chính này.

Có anh nào bị trường hợp tương tự và khắc phục được tiếng kêu bụp chưa ạ, nghe rất khó chịu.

Ngoài ra loa còn bị sôi rè nhẹ, bình thường thì cũng chấp nhận được. Khi nào để gần tai thì nghe, sôi rè cả bass và 2 loa vệ tinh.

Update:
    Trưa nay nắng chang chang em hì hụi chạy qua Nhật Tảo tìm con tụ 104J 400V, 103 2k V và 102 2k V thử gắn vào công tắc thì cũng không ăn thua, vẫn kêu bụp lúc tắt mở như cũ. Haiz.

Updade 2:
    Em đã gắn mạch 3 rờ le đường dẫn ra loa và ok rồi. Không nghe tiếng bụp khi bật tắt loa nữa, chuyển sang nghe tiếng rờ le đóng mở cạch cạch.

Click image for larger version  Name:	truoc.jpg Views:	9 Size:	58.7 KB ID:	1726034
    Click image for larger version  Name:	sau.jpg Views:	8 Size:	47.8 KB ID:	1726035
    Attached Files

1s sau mới bụp thì tụ cũng chả có tác dụng. Gắn thêm relay đóng trễ cho đường loa là cách chắc chắn thành công

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      1s sau mới bụp thì tụ cũng chả có tác dụng. Gắn thêm relay đóng trễ cho đường loa là cách chắc chắn thành công
      Em thích con loa này quá nhưng mà thật sự phiền phức với cái bệnh vặt của nó. Em định trưa nay mua vài con tụ về thử, không được chắc sống chung với lũ.

Em vừa up video thực tế.

Comment

Nguyên văn bởi vitquaybk Xem bài viết
        - Chỉnh nút bass về 0 thì không bị bụp.
        Có lẽ nguồn của mạch lọc bass tụt nhanh. Thử làm cách sau: Nguồn chính -> qua diode nạp cho tụ nguồn của mạch lọc bass (tụ này phải lớn)
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Có lẽ nguồn của mạch lọc bass tụt nhanh. Thử làm cách sau: Nguồn chính -> qua diode nạp cho tụ nguồn của mạch lọc bass (tụ này phải lớn)
          Em đính chính lại là cả loa vệ tinh và loa bass đều có tiếng bụp. Nếu vặn nhỏ min cả loa bass và loa vệ tinh thì có tiếng bụp nhưng rất nhỏ.

Comment

Mình đoán do phần pre sụt nguồn tạo ra tiếng bụp. Bạn thử thêm diot và tụ vài ngàn muy /25V như hình dưới.

(Cách này khử tiếng bụp sau khi TẮT công tắt. Nếu muốn khử cả tiếng bụp sau khi MỞ công tắt thì chỉnh lại mạch Mute/Standby)
            Attached Files
            sau.ph

Comment

Mình đoán do phần pre sụt nguồn tạo ra tiếng bụp. Bạn thử thêm diot và tụ vài ngàn muy /25V như hình dưới.

(Cách này khử tiếng bụp sau khi TẮT công tắt. Nếu muốn khử cả tiếng bụp sau khi MỞ công tắt thì chỉnh lại mạch Mute/Standby)
              Hix em không chuyên về điện tử, em là tay ngang ạ, mấy cái đơn giản như gắn thêm tụ điện vô công tắc thì em làm được chứ sơ đồ hay gắn thêm này nọ em không làm được. Có bác nào nhận ca này không, em ở Q7 HCM ạ.

Comment

Em vừa nảy ra một ý tưởng cực kỳ đơn giản và cơ bản. Em sẽ đấu một công tắc bằng tay giữa đường truyền mạch và loa. Như vậy em chỉ cần tắt mạch loa trước khi bật tắt điện chính là không còn kêu.

(Em có thêm một ý tưởng là gắn thêm công tắc điện bằng tay ở đường điện sau biến áp không biết có tác dụng không).

Comment

Gắn công tắt ngắt loa cũng được nhưng bất tiện. Thà giảm volume khỏi phải chế thêm.

Công tắc sau biến áp không có tác dụng.
                  sau.ph

Comment

Gắn công tắt ngắt loa cũng được nhưng bất tiện. Thà giảm volume khỏi phải chế thêm.

Công tắc sau biến áp không có tác dụng.
                    Ok em cảm ơn bác đã tư vấn.

Comment

Em đã xử lý xong. Em mua mạch 3 rờ le đấu vào đường dây loa. Thế là hết tiếng bụp loa, chuyển sang nghe tiếng rờ le đóng mở cạch cạch

Ảnh ở post đầu tiên.

Comment

Về tác giả

Collapse

vitquaybk Tìm hiểu thêm về vitquaybk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X