Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sò C5200/A1943 của mạch Ampli bị nóng!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    với bo Hảo mi này thì việc sửa nó rất khó khăn, lỗi nó nằm ở linh kiện đó, phải tách riệng 1 nửa bo ra kiểm tra từng con transistor nhỏ , nếu có thể thay hết bằng những con mới (kiếm con cũ tốt thay vào)không được nối loa vào mạch khi thử , lấy 1 tụ 1000uF/50v mắc vào mass, đầu kia lấy bóng đèn tròn 75w nối vào 1 đầu tụ , đầu còn lại của đèn nối vào điểm SP + hoặc - khi kiểm tra bên nào thì mắc vào đó, khi nào đèn không sáng thì mới được. sửa từng phần một.mỗi phần là 2con sò , đo áp ra ở 2 chân B sò khi nào 1v00 trở xuống thì mới được, nửa này xong thì qua nửa khác, mạch BTL này không dễ xơi đâu bạn à .
    Cảm ơn bác đã tận tình chỉ bảo, em sẽ thử và báo kết quả cho bác sau. Cảm ơn bác rất nhiều!
    Anh mà không DIY thì thôi, anh mà đã DIY thì khi nào cả nhà cũng được một phen hoảng loạn
    Email:

Comment

có vẻ cam go , bây giờ bạn chia đôi nó ra làm 2 nửa (+/-) như QT nói , tháo hết tzt ở 1 bên rồi đo thử xem thế nào , nhìn trên mạch cứ con điện trở nào có trị số nhỏ thì tháo hết ra đo , con nào sai trị số thì thay ngay , nói chung bạn mới vào sò mà làm luôn BTL thì căng đấy tớ ngày trước có mạch KĐ 12vđc dÙng đôi A671/H1061 thôi mà cũng toé khói ( giờ còn đôi sò zin )

Comment

Bỏ hết sò ra xem nguồn có tụt không , có kiểm tra mạch và tất cả linh kiện trên bo , không thì đo lại trans thang đo lớn nhiều con bị rỉ ở thang này . Mua ở Nhật tảo sao không mua thêm ly cà fe với mấy điếu thuốc nếu biết hút rồi kiếm hàng nào có mấy anh thợ ráp máy đứng xem học cách lắp để ý xem họ hàn dây vào đâu như thế nào chừng nào thông hết thì về lắp phát kêu ngay , nếu mua đồ ở hàng ngay chổ mấy anh thợ đó khi bị trục trặc manh ra chủ sạp nhờ mấy anh đó kiểm tra luôn xem lỗi do đâu rất gọn .

Comment

bạn tháo sò công suất ra cấp điện do kiểm từng bên do điện áp phân cực sò công suất từ 0.3-0,7v là ok và điểm ra loa=0v nếu điện áp phân cực lớn thì kiềm tra trước nó 1 cặp tran nhỏ phân cực cho cặp kích , điện áp ra lệch thì kiểm tra tầng dệm và kích nhé cặp kd visai mà ko cân xẽ làm áp ra lệch

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
            Bỏ hết sò ra xem nguồn có tụt không , có kiểm tra mạch và tất cả linh kiện trên bo , không thì đo lại trans thang đo lớn nhiều con bị rỉ ở thang này . Mua ở Nhật tảo sao không mua thêm ly cà fe với mấy điếu thuốc nếu biết hút rồi kiếm hàng nào có mấy anh thợ ráp máy đứng xem học cách lắp để ý xem họ hàn dây vào đâu như thế nào chừng nào thông hết thì về lắp phát kêu ngay , nếu mua đồ ở hàng ngay chổ mấy anh thợ đó khi bị trục trặc manh ra chủ sạp nhờ mấy anh đó kiểm tra luôn xem lỗi do đâu rất gọn .
            Em tháo mạch nguồn ra kiểm tra thì không bị sụt áp, khi lắp vào bo rồi nguồn nó mới sụt áp kinh khủng như vậy. Cafe và thuốc thì em luôn có sẵn, nếu bác ở sài gòn thì em mời bác nha, tiện hỏi bác mấy thứ luôn, thanks bác trước hehe
            Anh mà không DIY thì thôi, anh mà đã DIY thì khi nào cả nhà cũng được một phen hoảng loạn
            Email:

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
              có vẻ cam go , bây giờ bạn chia đôi nó ra làm 2 nửa (+/-) như QT nói , tháo hết tzt ở 1 bên rồi đo thử xem thế nào , nhìn trên mạch cứ con điện trở nào có trị số nhỏ thì tháo hết ra đo , con nào sai trị số thì thay ngay , nói chung bạn mới vào sò mà làm luôn BTL thì căng đấy tớ ngày trước có mạch KĐ 12vđc dÙng đôi A671/H1061 thôi mà cũng toé khói ( giờ còn đôi sò zin )
              Chắc giờ phải tháo ra thử từng con theo bác Thái thôi, nhưng mà em thử hai bo thì bị hiện tượng này cả hai bo luôn, không lẽ loại board này bị lỗi luôn hả bác?
              Email:

Comment

Mạch amply của bạn có vấn đề về phân cực (= định thiên/ thiên áp) cho tầng công suất.
                Các bạn góp ý nhiều rồi, tôi xin thêm một vài kinh nghiệm xử lý (đoán mò thôi nhá) như sau:

Trước tiên, bạn hãy tháo toàn bộ sò ra khỏi mạch, sau đó nối điện, kiểm tra các thông số sau:
                - Điện áp tại điểm nối ra loa: phải = 0V. Hiện giờ chưa được, phải làm được điều này thì mới nối loa.
                - Ube của các sò công suất khi không có tín hiệu (Volume = 0): có thể khác nhau về chiều nhưng phải bằng nhau về giá trị và tầm 0,4V hoặc nhỏ hơn.
                Nếu chân E của transistor thúc (trước sò) không có điện trở thì bạn kiểm tra điện áp tại các chân B của các transistor thúc, thay vì đo Ube của các sò công suất.

Với một số mạch, không có sò, nối loa thì loa vẫn kêu nhưng kêu bé hoặc rất bé. Trong trường hợp như vậy ta có thể chỉnh mạch hoàn tất trước khi gắn sò.

Có đôi khi, mặc dù amply vẫn kêu tốt nhưng sò vẫn nóng là do mạch bị tự kích ở tần số cao (siêu âm), phải dùng dao động ký mới phát hiện được. Tuy nhiên đây chưa phải là trường hợp của bạn.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Thời buổi khó khăn tôi phải nhận chân bảo trì chẳng đi đâu được , ngày gần 18 tiếng lên đó ngồi chơi có gì thì giải quyết ngay . Cái bo loe ngoe có mấy mống linh kiện kiểm tra đâu khó còn mấy cái khác thì đưa lên đây anh em trả lời chung luôn thể . Cũng có thể do gắn lộn trans , lộn nguồn +- hay là cầu diod sai nguồn lệch kiểm lại hết đi xem .

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                    Mạch amply của bạn có vấn đề về phân cực (= định thiên/ thiên áp) cho tầng công suất.
                    Các bạn góp ý nhiều rồi, tôi xin thêm một vài kinh nghiệm xử lý (đoán mò thôi nhá) như sau:

Trước tiên, bạn hãy tháo toàn bộ sò ra khỏi mạch, sau đó nối điện, kiểm tra các thông số sau:
                    - Điện áp tại điểm nối ra loa: phải = 0V. Hiện giờ chưa được, phải làm được điều này thì mới nối loa.
                    - Ube của các sò công suất khi không có tín hiệu (Volume = 0): có thể khác nhau về chiều nhưng phải bằng nhau về giá trị và tầm 0,4V hoặc nhỏ hơn.
                    Nếu chân E của transistor thúc (trước sò) không có điện trở thì bạn kiểm tra điện áp tại các chân B của các transistor thúc, thay vì đo Ube của các sò công suất.

Với một số mạch, không có sò, nối loa thì loa vẫn kêu nhưng kêu bé hoặc rất bé. Trong trường hợp như vậy ta có thể chỉnh mạch hoàn tất trước khi gắn sò.

Có đôi khi, mặc dù amply vẫn kêu tốt nhưng sò vẫn nóng là do mạch bị tự kích ở tần số cao (siêu âm), phải dùng dao động ký mới phát hiện được. Tuy nhiên đây chưa phải là trường hợp của bạn.
                    Cảm ơn bác, quên nói với bác nữa là ampli vẫn hát bình thường chỉ có khi chưa hát hò gì nó đã nóng và ù thôi, khi hát to thì không nghe ù (vì tiếng hát át tiếng ù) hihi
                    Email:

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                      Thời buổi khó khăn tôi phải nhận chân bảo trì chẳng đi đâu được , ngày gần 18 tiếng lên đó ngồi chơi có gì thì giải quyết ngay . Cái bo loe ngoe có mấy mống linh kiện kiểm tra đâu khó còn mấy cái khác thì đưa lên đây anh em trả lời chung luôn thể . Cũng có thể do gắn lộn trans , lộn nguồn +- hay là cầu diod sai nguồn lệch kiểm lại hết đi xem .
                      Em đã kiểm tra bộ nguồn và hầu như không có sai lệch về điện áp. Nhưng khi chạy thì áp bị sụt rất mạnh, em cũng loại trừ trường hợp gắn lộn trans vì board có hướng dẫn rất cụ thể. Em buổi ngày thì đi làm kiếm ăn còn buổi tối lại mò mẫm ba thứ này thấy hay lắm bác ạ, tuy nó hơi khó cho người mới bắt đầu nhưng em nghĩ dần dần mình cũng học được thôi, em sẽ kiểm tra lại các thứ khác và thông báo với các bác sau hihi
                      Email:

Comment

Nguyên văn bởi linhbk2009 Xem bài viết
                        Em đo điện áp tại cực B của hai con đó thì điện áp tại đó khoảng 1.6V anh Thái ạ. Tại đầu vào cực B thì được nối trực tiếp với cực E của IC D669A mà không qua điện trở. Có phải do con này không anh? Em cảm ơn anh ạ.!
                        Chắc là bạn muốn nói con transistor D669A.
                        Bạn xem ở transistor đối diện thì chân E của nó có nối điện trở không.
                        Nếu cũng không có thì bạn lắp điện trở vào xem sao. Ở vài mạch mà tôi đã gặp, tôi thấy điện trở này tầm 120 Ohm.

Comment

Chắc là bạn muốn nói con transistor D669A.
                          Bạn xem ở transistor đối diện thì chân E của nó có nối điện trở không.
                          Nếu cũng không có thì bạn lắp điện trở vào xem sao. Ở vài mạch mà tôi đã gặp, tôi thấy điện trở này tầm 120 Ohm.
                          Giữa chân E và chân C của hai con thúc có điện trở 330 Ohm bác ạ, để em kiểm tra lại tất cả các linh kiện của nó xem sao bác ạ!
                          Email:

Comment

Tôi có thấy điện trở đó trên sơ đồ bạn vẽ bằng tay.
                            Dòng qua cặp thúc tạo nên một sụt áp trên điện trở 330 Ohm này. Sụt áp này được dùng để phân cực cho cặp sò công suất.
                            Điều kiện: Sụt áp tĩnh trên điện trở 330 không quá lớn + điện thế trên 2 đầu điện trở này phải đối xứng qua 0V.
                            Bạn hãy đo và thông báo cho bà con biết điện thế trên 2 đầu điện trở này so với 0V xem sao, nhé (không cần lắp sò)

Comment

Tôi có thấy điện trở đó trên sơ đồ bạn vẽ bằng tay.
                              Dòng qua cặp thúc tạo nên một sụt áp trên điện trở 330 Ohm này. Sụt áp này được dùng để phân cực cho cặp sò công suất.
                              Điều kiện: Sụt áp tĩnh trên điện trở 330 không quá lớn + điện thế trên 2 đầu điện trở này phải đối xứng qua 0V.
                              Bạn hãy đo và thông báo cho bà con biết điện thế trên 2 đầu điện trở này so với 0V xem sao, nhé (không cần lắp sò)
                              Bác ơi em đã đo hai đầu áp của điện trở 330 Ohm thì nó không phải là điện áp đối xứng bác ạ. Nó khoảng 29V bác ạ!
                              Email:

Comment

Em tháo sò ra thử đo tại đầu ra SP+ và SP- thì ở đây có hiệu điện thế khác 0 bác ạ, nhưng sau đó giảm từ từ rồi gần về 0 luôn, bệnh này là sao à bác
                                Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

linhbk2009 Tìm hiểu thêm về linhbk2009

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X