Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sò C5200/A1943 của mạch Ampli bị nóng!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi linhbk2009 Xem bài viết
    Em đã kiểm tra bộ nguồn và hầu như không có sai lệch về điện áp. Nhưng khi chạy thì áp bị sụt rất mạnh, em cũng loại trừ trường hợp gắn lộn trans vì board có hướng dẫn rất cụ thể. Em buổi ngày thì đi làm kiếm ăn còn buổi tối lại mò mẫm ba thứ này thấy hay lắm bác ạ, tuy nó hơi khó cho người mới bắt đầu nhưng em nghĩ dần dần mình cũng học được thôi, em sẽ kiểm tra lại các thứ khác và thông báo với các bác sau hihi
    Bo chợ đã qua kiểm nghiệm thực tế rồi mới sản xuất từ trước giờ vẫn 1 kiểu nên không có vụ in sai mạch chỉ đứt hay cham mạch và sai trị số hay vị trí điện trở thôi và vì bo đã chạy ổn định nên lắp xong là kiểm tra nhìn sơ qua rồi đóng gói không test nóng nên đôi khi cũng có bo lỗi thôi thì cứ xem đây là thử thách để mà học hỏi kinh nghiệm chịu khó đo rồi cũng ra thôi cố lên .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Bo chợ đã qua kiểm nghiệm thực tế rồi mới sản xuất từ trước giờ vẫn 1 kiểu nên không có vụ in sai mạch chỉ đứt hay cham mạch và sai trị số hay vị trí điện trở thôi và vì bo đã chạy ổn định nên lắp xong là kiểm tra nhìn sơ qua rồi đóng gói không test nóng nên đôi khi cũng có bo lỗi thôi thì cứ xem đây là thử thách để mà học hỏi kinh nghiệm chịu khó đo rồi cũng ra thôi cố lên .
      Thanks bác, em tìm ra lỗi là do giá trị của trở phân áp trước tầng thúc bị sai nên áp tại chân E của con thúc bị sai dẫn đến sò bị dẫn quá mạnh gây nóng. Còn tại sao lại có có một áp DC tại đầu ra loa thì em chưa tìm ra. Bác có cách nào khắc phục không, em mới vào nghề nên còn non kém, mong các bác tận tình chỉ bảo. Em chân thành cảm ơn và hậu tạ hihi
      Anh mà không DIY thì thôi, anh mà đã DIY thì khi nào cả nhà cũng được một phen hoảng loạn
      Email:

Comment

Theo nguyên lý trans không dẫn khi được cấp nguồn mà chưa có tín hiệu âm tần tuy nhiên khi mới mở công tắc nguồn dòng điện DC chạy vào mạch tạo thành sốc điện đánh thông các mối nối bán dẫn nên khi đo điện áp điểm giữa khi mở nguồn ta thấy có áp + hay - rồi giảm nhanh xuống 0 vì thế mạch bảo vệ loa vừa làm trể thời gian đóng loa vừa bảo vệ loa khi sau thời gian trễ mà vẫn còn áp DC điểm giữa . Khi đo áp điểm giữa lúc mới mở ta sẽ đo thấy áp + hay - rồi giảm nhanh về 0 nếu volt giữ lâu là do mạch sai , điểm giữa có volt + là do nhánh NPN có volt - là PNP linhbk dò mạch phân tích và so sánh với mạch khác có trên diễn đàn là tìm ra chổ sai ngay .

Comment

Em cũng bị tình trạng tương tự, mua 2 board Hảo Mi 4 sò 1 CH, CH R thì chạy bình thường còn L thì không chạy gì hết điện trở nóng bốc khối sau khi thay một vài điện trở và trans thì mạch chạy, có tiếng nhưng bị rè và sò rất nóng, nóng hết cả 4 con và cả điên trở 0.47ohm cũng nóng. Mong các bác giúp em với

Comment

cho mình hỏi, ampli mình chết sò 1 kênh, không cháy con điện trở nào, rap sò vào phân cực 2 sò (D718, B688) là 0.5v, nhưng khi gắn loa vào thì 1 con là 0.6v, 1 con 0v. cả kênh không chết sò cũng thế. vậy là nó bị sao ạ
            trở về tuổi thơ

Comment

Nguyên văn bởi linhbk2009 Xem bài viết
              Cảm ơn bác Quocthaibmt, sáng nay em đã sữa con VOM rồi. Em kiểm tra sò thì không bị gì cả, nhưng em quay sang kiểm tra nguồn thì điện áp đôi chỉ khoảng +-38V mà yêu cầu của board này là 42 tới 49, đó có phải là nguyên nhân khiến nó nóng như vậy không bác? Cảm ơn bác nhiều!
              theo mình nghĩ nếu yêu cầu của mạch là từ 42-49v còn nguồn chỉ có 38v vậy làm sao bị nóng sò được thậm chí bị thiếu nguồn nữa là khác .? bạn đã đo thử như bác quốc thái hỏi chưa? mình cũng là dân không chuyên nhưng nghe bạn hỏi thấy nó làm sao sao ấy. thôi thì bạn cứ đốt sò nhiều vào để đóng học phí đi bạn ơi . hihi chúc vui khi nghe mùi khét nhá bạn .

Comment

Của m thì khi kiểm tra chân B của sò lớn bị. Nhiễm cực âm.để mức đo Dc 2.5v thì nó khoảng 0.5v.mà ngõ ra lại 0v.điên thật ko bít nó hư con nào nữa mong các sư phụ chỉ dẫn
                M có ráp 1amply 16so,dùng bo công suất của song mã(có con ic 4558) nhưng ráp 1 bo ko u,cấp nguồn cho 2 bo thì u.cũng chả bít giải quyết thế nào
                Ai ở tphcm thì m đem qua giúp m với.m mệt mỏi với cái amply này quá
                Xin cảm ơn

Comment

nếu mạch thường thì dò 1 chút ra, nếu mạch phức tạp cỡ pa203III thì thua.

Comment

xin hỏi đây là amply gì?

Mong sự giúp đở nhiệt tình
                    Attached Files

Comment

Các bạn cho mình hỏi 3 con sò ở amply nay thay tương đương bằng con nào vậy.
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi TienHoc Xem bài viết
                        Các bạn cho mình hỏi 3 con sò ở amply nay thay tương đương bằng con nào vậy.
                        mình cho bác tên của vài cặp thay thế cho cặp sò của bác , A1147/C2707 , A1169/C2773 ,A1302/C3281 , A1303/C3284 ,A1294/C2363 . cặp A1303/C3284 là gần giống với cặp trên hình .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

mình cho bác tên của vài cặp thay thế cho cặp sò của bác , A1147/C2707 , A1169/C2773 ,A1302/C3281 , A1303/C3284 ,A1294/C2363 . cặp A1303/C3284 là gần giống với cặp trên hình .
                          Bác ơi vậy con KD1411 thì thay bằng con nào vậy. Thanks bác.
                          Attached Files

Comment

Bác ơi vậy con KD1411 thì thay bằng con nào vậy. Thanks bác.
                            con này thì có vài con tương đương 2SD1157, 2SD1437, 2SD1354,1356 , 2SD1478 , mình đưa số vậy nhưng e rằng bạn khó tìm mua được , bạn tìm thấy những con nào đó thì tra datasheet để so sánh điện áp và dòng tương đương nhau , chứ tìm đúng số thì khó lắm

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

con này thì có vài con tương đương 2SD1157, 2SD1437, 2SD1354,1356 , 2SD1478 , mình đưa số vậy nhưng e rằng bạn khó tìm mua được , bạn tìm thấy những con nào đó thì tra datasheet để so sánh điện áp và dòng tương đương nhau , chứ tìm đúng số thì khó lắm
                              Bác ơi chân nó khác nhau thì phải làm sao vậy bác

Comment

Bác ơi chân nó khác nhau thì phải làm sao vậy bác
                                những con Q 3 chân này thì chỉ có 2 kiểu chân ECB và BCE , chỉ cần xoay mặt nó lại là được thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

linhbk2009 Tìm hiểu thêm về linhbk2009

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X