Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bắt bệnh giùm em con Loa này!!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bắt bệnh giùm em con Loa này!!!!!!

Con loa của em là :Click image for larger version

Name:	loa_vi_tinh_soundmax_a2114_big.jpg
Views:	1
Size:	85.0 KB
ID:	1421553 << hình
    Mới tối hôm trước em vẫn nghe nhưng sáng ra cắm điện vào không thấy lên điện (đèn led ko hiển thị). Em nghi vấn do dây nguồn bị đứt ở đâu đó nên tháo banh ra và dùng bút thử điện thử điện ở một số mối điện trong mạch và IC thì không thấy lên điện.

Hình sau khi tháo banh ra thế này, nhưng kết cấu con loa này khó thao tác tháo dỡ để kiểm tra nên mong các anh bắt bệnh giúp em qua hình ạ. Em chân thành cảm ơn! Click image for larger version

Name:	hinh 1.JPG
Size:	130.7 KB
ID:	1421554 Click image for larger version

Name:	hinh 2.JPG
Size:	131.8 KB
ID:	1421555Click image for larger version

Name:	hinh 3.JPG
Size:	102.5 KB
ID:	1421556Click image for larger version

Name:	hinh 4.JPG
Size:	78.3 KB
ID:	1421557 << hình

Em đoán là nó bị đứt dây nguồn nên cắt đôi dây để kiểm tra thì vẫn thấy có điện vậy có lẽ là nó đứt ở cuối dây( chỗ tiếp giáp với IC).

P/s: Nếu hình của em chưa rõ, hay cần phải làm gì thêm thì mấy anh chỉ giúp em ạ. Em cảm ơn rất nhiều.

Nguyên văn bởi ytylk Xem bài viết
    Con loa của em là :[ATTACH]87404[/ATTACH] << hình
    Mới tối hôm trước em vẫn nghe nhưng sáng ra cắm điện vào không thấy lên điện (đèn led ko hiển thị). Em nghi vấn do dây nguồn bị đứt ở đâu đó nên tháo banh ra và dùng bút thử điện thử điện ở một số mối điện trong mạch và IC thì không thấy lên điện.

Hình sau khi tháo banh ra thế này, nhưng kết cấu con loa này khó thao tác tháo dỡ để kiểm tra nên mong các anh bắt bệnh giúp em qua hình ạ. Em chân thành cảm ơn! [ATTACH]87407[/ATTACH] [ATTACH]87408[/ATTACH][ATTACH]87409[/ATTACH][ATTACH]87410[/ATTACH] << hình

Em đoán là nó bị đứt dây nguồn nên cắt đôi dây để kiểm tra thì vẫn thấy có điện vậy có lẽ là nó đứt ở cuối dây( chỗ tiếp giáp với IC).

P/s: Nếu hình của em chưa rõ, hay cần phải làm gì thêm thì mấy anh chỉ giúp em ạ. Em cảm ơn rất nhiều.
    Không thấy điện thì coi biến áp còn dùng được không .

Comment

Kiếm cái đồng hồ VOM đi rồi lên đây hỏi tiếp. Với bút thử điện thì không thể sửa được đâu, vì không kiểm tra mạch được. Tốt nhất là đem ra tiệm sửa chữa nếu bạn chưa biết gì về điện.

Comment

Cách kiểm tra biến áp còn dùng được không bằng cách nào hả anh? Nếu phức tạp thì anh có thể chỉ em cần học gì để biết không ạ?

Comment

Cách kiểm tra biến áp còn dùng được không bằng cách nào hả anh? Nếu phức tạp thì anh có thể chỉ em cần học gì để biết không ạ?
          cắm biến áp vào điện lưới , đấu chập 2 đầu ra , thấy có tia lửa xoèn xoẹt là biến áp con dùng được .

Comment

thay biến áp đi. trc mình cũng bị thế rồi.

Comment

Con loa của em là :[ATTACH]87404[/ATTACH] << hình

Hình sau khi tháo banh ra thế này, nhưng kết cấu con loa này khó thao tác tháo dỡ để kiểm tra nên mong các anh bắt bệnh giúp em qua hình ạ. Em chân thành cảm ơn! [ATTACH]87407[/ATTACH] [ATTACH]87408[/ATTACH][ATTACH]87409[/ATTACH][ATTACH]87410[/ATTACH] << hình

chỉ với cây bút thử điện và cái tua vít thì sao sửa được ? kiếm cái VOM và học cách sử dụng VOM , các linh kiện điện tử căn bản đi rồi lên hỏi tiếp nhá

Comment

Nguyên văn bởi Boa Hancock Xem bài viết
                cắm biến áp vào điện lưới , đấu chập 2 đầu ra , thấy có tia lửa xoèn xoẹt là biến áp con dùng được .
                Em sẽ thực hiện thử, cảm ơn anh nhiều! Em không rành điện tử và vật lý cho lắm. Nhưng khi bị hư đồ em thích tò mò muốn biết nguyên nhân trước khi mang ra tiệm.

Comment

Em sẽ thực hiện thử, cảm ơn anh nhiều! Em không rành điện tử và vật lý cho lắm. Nhưng khi bị hư đồ em thích tò mò muốn biết nguyên nhân trước khi mang ra tiệm.
                  Cứ mạnh dạn làm đi , hỏng thì mua cái mới .

Comment

không vào điện thì bác kiểm tra ic làm gì Ạ. loa này chạy ic TDA2030 dùng nguồn đôi 12v ,cho dù nó có vào điện thì nó cũng chẳng làm sáng được bút thử điện đâu .

Comment

Về tác giả

Collapse

ytylk Tìm hiểu thêm về ytylk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X