Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hệ thống Loa 3D (4.1- 5.1.... X.1)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em theo doi bai nay chut
    Lý Thuyết Và Thực Hành
    Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

• Nguyên văn bởi fanzhuang Xem bài viết
      bạn hiểu sai vấn đề rùi, người ta muốn thiết kế mạch từ stereo lên 4.1; 5.1... để xem phim cho đã tai, phân tích các ngõ ra - vào làm gì, những người tìm hiểu về điện tử sẽ biết điều này. Nói chung là nếu có nguồn 3D thì quá ok, nếu ko có thì convert sang cũng chả hại gì. Hiện tại đã có rất nhiều nơi bán BỘ GIẢI MÃ ÂM THANH kiểu này, hãy đầu tư 1 bộ thử xem nghe có khác không. Nhưng xin lưu ý là DTS nhé. Hoặc nếu nhìu tiền, đi mà mua cái âm ly 5.1 loại secondhand nghe cũng ok phết
      ông này ông phán 1 câu làm tui hết muốn thở luôn ! đọc lại đoạn comment này dùm nhé : mấy cái dàn loa 5.1 tớ thấy toàn xạo bịp. có 2 ngõ tín hiệu vào mà bảo 5.1, mở ra thì có 3.1 thôi : 1 mạch sub + 1 center + 2 mạch L-R (2 ngõ ra mà đấu // ra tới 4 loa ???
      Email:
      Tel: 0904.36.10.36

Comment

• Các bác tìm ra giải pháp cho việc điều chỉnh Volume cho 5 kênh chưa
        hiện nay em đang thiết kế PCB cho bộ 4.1 nhưng chưa biết điều chỉnh ngõ vào = PP nào
        việc ghép 5 cái VR đồng trục lại với nhau nghe không khả quan cho lắm
        Thân !!!!!!!!!!!!!
        Lý Thuyết Và Thực Hành
        Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

• Nguyên văn bởi known Xem bài viết
          Các bác tìm ra giải pháp cho việc điều chỉnh Volume cho 5 kênh chưa
          hiện nay em đang thiết kế PCB cho bộ 4.1 nhưng chưa biết điều chỉnh ngõ vào = PP nào
          việc ghép 5 cái VR đồng trục lại với nhau nghe không khả quan cho lắm
          Thân !!!!!!!!!!!!!
          Tốt nhất là chỉnh vol riêng cho từng kênh, chứ chỉnh đồng trục 5 kênh 1 lúc thì tiếng sub và center rất to so với các kênh còn lại, SOUNDMAX cũng chỉnh riêng từng kênh đó.
          Email:
          Tel: 0904.36.10.36

Comment

• Dung roi ban ạ, làm 5.1 khog de dau, mach sub thì dc, còn lại phải qua rất nhiều ic loại vài chục chân, còn làm theo kiểu nghe để biết thôi thì có thể chỉ bạn làm 4.1 và ko có ken center thật

Comment

• Dàn của mình chỉ có 1 volum cho tất cả mà vẫn ok

Comment

• Kenh center la ngược lại vs sub đó bạn ko thể nhập lại được

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenl378@y Xem bài viết
                  Dàn của mình chỉ có 1 volum cho tất cả mà vẫn ok
                  Vì là input các kênh được hạn dòng và áp ngay từ đầu cho nên nó mới đều.
                  Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                  <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi ngocbao079 Xem bài viết
                    -Bây giờ đầu DVD chạy board nhỏ nó không cho ra 5.1 nữa mà nó lấy 2 kênh L, R nối ra thêm 6 ngõ nữa (thực tế chỉ có 2 kênh chia ra), nhìn bên ngoài thì cũng FL, FR, SL, SR, CEN, SW nhưng xem mạch bên trong mới biết bị đánh lừa.
                    -Đĩa DVD 5.1 đa số là đĩa phim, ngoài ra cũng có đĩa nhạc nhưng rất hiếm.
                    -Bạn muốn biết dàn amply của bạn có phải là loại 5.1 không thì cũng rất dễ (nhà sản xuất không bịp nhưng có thể người bán sẽ bịp hoặc chưa nắm rõ). Bạn cắm hết tất cả 6 loa vào (nếu SW tích hợp trong thùng amply luôn thì chỉ có 5 loa FL, FR, SL, SR, CENTER). Sau đó bạn lấy 6 đầu dây jack AV riêng biệt cắm vào 6 ngõ INPUT, xong bạn mở nguồn, mở Volume lên, đặt amply ở chế độ 5.1 (khác với 2.1 nhé), rồi dùng tay kích vào từng đầu dây AV phải có tiếng ra từng loa riêng biệt (vd: bạn kích vào dầu dây IN của FL thì loa FL phải kêu), chứ kích 1 đầu dây mà tiếng ra 2 loa thì nó k phải là 5.1 rồi.
                    - 1 cách đơn giản nhất để bạn biết đó có phải là amply 5.1 không đó là bạn nhìn ngõ INPUT bên amply có 6 jack cắm k? nếu có là đúng, còn chỉ có 2 ngõ thôi thì nó chỉ là 2.1 thôi cho dù nó mắc ra bao nhiêu loa đi nữa.
                    Em thường thấy chỉ có 5 jack thôi bác, kênh SUB là do thằng amp tự tách tần thấp để khuyếch đại. Tức là 5 in mà 6 out (ra loa).

Comment

• Uh, nghe đều lắm, mình vẫn đang bân khuâng về kênh center đây

Comment

• Lý thuyết căn bản thì không nói nhiều nhưng nói chung là phải có IC chủ chứa thuật toán di pha tín hiệu!
                        Cái này về sách vở thày dạy còn thực tế anh em ta phải mua IC từ hãng về lắp mà nghe. Còn dùng IC OAMP thuần hợp kênh/đảo pha/cắt tần số như mấy bố thầy trung cấp dạy anh em hỏi trên này thì đừng nói chuyện kẻo người ta cười cho.
                        Những loa của cẩu có phân kênh 5.1 nhưng vẫn phải nhờ Sound card và SW máy tính giải mã hộ như: Logitech....
                        By three methods we may learn wisdom:
                        First, by reflection, which is noblest;
                        Second, by imitation, which is easiest;
                        and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Bở vậy, nếu chúng ta ráp dc và đúng 5.1 thì các hãng ampli reciver sẻ lỗ nặng mất, bí quyết là chổ đó, bạn nào có người thân hay bạn bè là kỹ thuật viên lặp trình điện tử và vi tính thì hên xui có 5.1 xài cho đỡ ghiền hjhj

Comment

• Trước mình có đăng sơ đồ IC giải mã của hãng đăng trên tạp chí REV của Sài Gòn (gần 10 năm trước) ở mấy trang trước đó. Bác nào mua gõ tên IC tìm công ty nó bán, về ráp phát chạy luôn. Mấy bác SG, Đà Nẵng ráp chạy rồi đó.
                            Nhưng file Audio nhạc hay phim của các bác phải có nguồn 5.1 thì nó thật hơn. IC này cũng có chức năng 3D ảo nhưng nghe ngố lắm hj hj
                            Bác nào làm chuột bạch rồi "rì viêu" cho anh em biết với. Toàn âm thầm tự sướng thui

Comment

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                              Trước mình có đăng sơ đồ IC giải mã của hãng đăng trên tạp chí REV của Sài Gòn (gần 10 năm trước) ở mấy trang trước đó. Bác nào mua gõ tên IC tìm công ty nó bán, về ráp phát chạy luôn. Mấy bác SG, Đà Nẵng ráp chạy rồi đó.
                              Nhưng file Audio nhạc hay phim của các bác phải có nguồn 5.1 thì nó thật hơn. IC này cũng có chức năng 3D ảo nhưng nghe ngố lắm hj hj
                              Bác nào làm chuột bạch rồi "rì viêu" cho anh em biết với. Toàn âm thầm tự sướng thui
                              Mấy cái chức năng ảo đó nghe ngố là đúng rồi, ngay cả chức năng surround nghe còn phát mệt.

Comment

• Bác nghe hàng xịn chửa bác Dũng ui? Nhà em lè phè bằng con Logitech với nguồn âm HD các loại. Chứ amp xịn toàn bọc vải chống bụi thôi, mở tốn điện lắm mà lương viên chức giờ khó khăn chứ không hoành tráng như lúc xưa!!

Comment

Về tác giả

Collapse

stone_fman Tìm hiểu thêm về stone_fman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X