Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hệ thống Loa 3D (4.1- 5.1.... X.1)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác cho e hỏi, 2 loa REAR-R với REAR-L hay Surround-L + Surround-R là người ta trộn tín hiệu 2 kênh L+R để đưa ra hay sao các bác hay là 2 kênh nó độc lập riêng? Tất cả các loa ( CENTER, SUB, L, R) kia e hiểu hết chỉ còn có vụ này là em chưa hiểu, mong các bác giúp đỡ! Cám ơn các bác nhiều ạ!

Với lại trường hợp của em là giả lập 2.0 thành 5.1 ạ.

Mạch nè các bác: http://www.eeweb.com/blog/circuit_pr...surround-sound
    Nếu có một điều ước, em sẽ ước điều ước đó thành sự thật.

Comment

• Nguyên văn bởi whoismecm Xem bài viết
      Các bác cho e hỏi, 2 loa REAR-R với REAR-L hay Surround-L + Surround-R là người ta trộn tín hiệu 2 kênh L+R để đưa ra hay sao các bác hay là 2 kênh nó độc lập riêng? Tất cả các loa ( CENTER, SUB, L, R) kia e hiểu hết chỉ còn có vụ này là em chưa hiểu, mong các bác giúp đỡ! Cám ơn các bác nhiều ạ!

Với lại trường hợp của em là giả lập 2.0 thành 5.1 ạ.

Mạch nè các bác: Decoder Circuit for Small Surround Sound | EEWeb
      nó cộng 2 kênh vào và tạo trễ rồi mới đưa ra mạch cs. chỉ có real out nên mình nghĩ nó chung nhau (không tách biệt với nhau)

Comment

• đã bác nào chải nghiệm con này chưa.Click image for larger version

Name:	HUIHAI D-5810.jpg
Views:	1
Size:	3.8 KB
ID:	1381010
        em đang có trong tay 2 con này( hàng của khách chứ em chưa có điều kiện sài) đều mất điều khiển. bật lên không kêu được có đèn power và đèn đỏ nhấp nháy, em muốn hỏi có phải cái loại này phải có điều khiển mới dùng được đúng không, mọi nỗ lực tăng volume bằng nut trên thùng bass đều vô tác dụng, nó chạy con giả lập âm thanh là pt2323 và điều khiển volume là pt 2258 chung đường SCL và SDA điều khiển bằng 1 ic phat xung, mạch cs không hỏng, ic có lẽ là cũng không hỏng ai đã trải nghiệm xin cho ý kiến để em tính đường sửa chữa

Comment

• Up bảng mạch của PT 2258 xem đường SCL và SDA như thế nào, chắc chắn bị 1 trong 2 con PT này thui. Khả năng có một vài nút bấm ăn theo mạch này??!!

Comment

• Mình hiện đang có 1 con Sub 10W, với 5 cái loa vệ tinh 4W, mình đang tính lắp mạch 5.1 dùng TDA 2030, bạn nào có sơ đồ ko post cho mình tham khảo với, cảm ơn nhiều.

Comment

• Nếu được thì bạn làm 2 bộ và cho mỗi bộ chạy 1 kên để xem nó có chạy ko,

Comment

• Nguyên văn bởi thedeath0212 Xem bài viết
                Mình hiện đang có 1 con Sub 10W, với 5 cái loa vệ tinh 4W, mình đang tính lắp mạch 5.1 dùng TDA 2030, bạn nào có sơ đồ ko post cho mình tham khảo với, cảm ơn nhiều.

Súb 10W bác chơi TDA2030 còn được, chứ loa vệ tinh có 4W mà bác táng TDA2030 thì coi chừng. Loa vệ tinh bác chơi TEA2025 mắc BTL được roài, nguồn súb riêng vệ tinh riêng ngen bác. Chung nghe hông hay đâu.
                Nếu có một điều ước, em sẽ ước điều ước đó thành sự thật.

Comment

• Nguyên văn bởi whoismecm Xem bài viết
                  Súb 10W bác chơi TDA2030 còn được, chứ loa vệ tinh có 4W mà bác táng TDA2030 thì coi chừng. Loa vệ tinh bác chơi TEA2025 mắc BTL được roài, nguồn súb riêng vệ tinh riêng ngen bác. Chung nghe hông hay đâu.
                  Mình lắp mạch 1 TDA2030 theo datasheet chơi nguồn đôi 12V thấy nó đánh tốt con loa vệ tinh mà bạn ?? đâu có sao đâu. à mà bạn cho mình hỏi là Sub nên đánh 1 con TDA hay là chơi 2 con mắc cầu luôn, thấy mọi người bảo sub nên chơi 2 con TDA mắc cầu ? mình dùng mạch lọc trầm TL072 thì có thể dùng chung nguồn vs mạch CS đánh sub ko ?? tks bạn

Comment

• Nguyên văn bởi thedeath0212 Xem bài viết
                    Mình lắp mạch 1 TDA2030 theo datasheet chơi nguồn đôi 12V thấy nó đánh tốt con loa vệ tinh mà bạn ?? đâu có sao đâu. à mà bạn cho mình hỏi là Sub nên đánh 1 con TDA hay là chơi 2 con mắc cầu luôn, thấy mọi người bảo sub nên chơi 2 con TDA mắc cầu ? mình dùng mạch lọc trầm TL072 thì có thể dùng chung nguồn vs mạch CS đánh sub ko ?? tks bạn
                    Chơi BTL hay hơn, bass mạnh hơn đó bác. Nếu có điều kiện thì chơi nguồn cho mạch lọc riêng, CS riêng. Xài chung tụi óp em nó mất ổn định đấy.

Comment

• các pro cho em hỏi chút:con M65857FP thì chân 18 19 20 dùng để làm gì vậy?và nếu dùng con này làm mạch âm thanh 5.1 thì 3 chân do để trống được không?
                      em rất thích chơi loa nhưng mới học về điện tử nên gà lắm mong các pác pro trongđiễn đàn giúp em với em xin cảm ơn nhiều....

Comment

• thiet ke mach loa 5.1

Click image for larger version

Name:	M65857FP-circuits.jpg
Views:	1
Size:	60.7 KB
ID:	1385323các pro cho em hỏi chút:con M65857FP thì chân 18 19 20 dùng để làm gì vậy?và nếu dùng con này làm mạch âm thanh 5.1 thì 3 chân do để trống được không?
                        em rất thích chơi loa nhưng mới học về điện tử nên gà lắm mong các pác pro trongđiễn đàn giúp em với em xin cảm ơn nhiều....

Comment

• Nguyên văn bởi numb Xem bài viết
                          [ATTACH=CONFIG]74570[/ATTACH]các pro cho em hỏi chút:con M65857FP thì chân 18 19 20 dùng để làm gì vậy?và nếu dùng con này làm mạch âm thanh 5.1 thì 3 chân do để trống được không?
                          M

E nghĩ chắc để dùng giao tiếp với vi điều khiển,để nhận xung giải mã tín hiệu. Giống như 555 với 4017 vậy đó. (Hông biết phải hông, nếu sai sót mong ae chém nhẹ ạ, e lính mới)

Comment

• Thank you bac nhjeu.

Comment

• mach loa 5.1

Ak cho em hoi luon.trong mach 5.1 nay 3 chan 18 19 20 de trong duoc khong?

Comment

• E cũng hông rành nữa bác ơi! E nghĩ nếu bỏ 3 chân đó thì nhà sản xuất đề làm gì, e nghĩ nó giống với 4017, có xung thì đếm, hông có thì thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

stone_fman Tìm hiểu thêm về stone_fman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X