Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi loa bass hay bị cháy nguyên nhân thế nào

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi loa bass hay bị cháy nguyên nhân thế nào

khách sài amli juarguar 203 iii loa juarguar do tàu rắp. cứ 1 hay 2 tuần thì 2 loa bass bốc cháy râu và côn cháy đen nếu để lâu cháy luôn màng. loa chung và loa chép vẫn bình thường. bị amli hay do loa mấy a nhỉ

Đo kiểm DC ngỏ ra loa nếu có dùng lâu sẽ cháy loa bass , loa mid và treble không bị vì có tụ hóa mắc nối tiếp với dây + tụ này có tác dụng chặn dòng 1 chiều DC không qua được nên không cháy .

Comment

amli đánh cả 2 tuần mới bị. em đo không thấy dc ra. bây giờ em câu thêm tụ cho bass được chứ anh?

Comment

Nguyên văn bởi H0angL0ng Xem bài viết
        khách sài amli juarguar 203 iii loa juarguar do tàu rắp. cứ 1 hay 2 tuần thì 2 loa bass bốc cháy râu và côn cháy đen nếu để lâu cháy luôn màng. loa chung và loa chép vẫn bình thường. bị amli hay do loa mấy a nhỉ
        do mở quá công suất hoặc thợ làm lại loa ko chuẩn để bị chạm col dùng lâu ngày nó bị tróc lớp cách điện của dây đồng chậm vòng dẫn đến cháy . loa bass thì ko mắc tụ được mà bạn mắc nối tiếp nó với cuộn cảm nữa đi , ra chợ nhật tảo mua cuộn này cũng rẻ mà ,

Comment

em ở cũng khá xa nhật tảo mua lk cũng khó. 2 tuần trước bị 1 cái bên kia. bây giờ thì bị nốt cái bên này. họ tháo dây tùm lum nên em vào gắn lại kiểm tra thì không thấy dc ra. không biết vế bên nào bị nữa
          Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
          do mở quá công suất hoặc thợ làm lại loa ko chuẩn để bị chạm col dùng lâu ngày nó bị tróc lớp cách điện của dây đồng chậm vòng dẫn đến cháy . loa bass thì ko mắc tụ được mà bạn mắc nối tiếp nó với cuộn cảm nữa đi , ra chợ nhật tảo mua cuộn này cũng rẻ mà ,

Comment

em ở cũng khá xa nhật tảo mua lk cũng khó. 2 tuần trước bị 1 cái bên kia. bây giờ thì bị nốt cái bên này. họ tháo dây tùm lum nên em vào gắn lại kiểm tra thì không thấy dc ra. không biết vế bên nào bị nữa
            loa bass hay bị cháy , sửa lại vẫn cứ cháy thì phải xem kỹ ampli như bác tuyennhan nói đó (áp DC ở ngõ ra) , nếu ampli không có áp dc xuất hiện tại ngõ ra trong mọi thời điểm , mà loa Mid- Treble không bị cháy như vậy có khả năng nam châm loa bass này quá yếu , không đủ dòng kháng của cuộn coil loa , nên không chịu nổi công suất của ampli , nên gây ra om dây quấn coil dẫn đến cháy , mặc dù công suất ampli phát chưa lớn lắm . còn nếu coil có chạm vào thành kim loại do canh ống dây chưa đúng thì cũng không gây cháy đen được , nhưng canh lệch thì không thể nghe được vì rè và nghẹt tiếng . Nam châm yếu thì thay nam châm , nếu vành loa đẹp , hợp với thùng , còn không thì thay loa là tốt nhất .

Comment

Loa Bass cũng mắc thêm tụ chống rò DC được nhưng không mắc trong thùng mà mắc như sau + tụ với cọc + amp , - tụ nối với dây + loa dây - vẫn đấu với cọc loa - . Tụ có trị số 100 uf / 80 volt nếu đấu tụ này vào không cháy loa nữa thì chắc chắn amp bị rò DC , có tụ mà vẫn cháy là thuộc trường hợp như bác Thái đã nêu .

Comment

gắn mạch bảo vệ loa được không ta ???
                có mạch bảo vệ loa thì vấn đề DC ở ngỏ ra có thể phát hiện được mà, có DC là rờ le nhảy cạch cạch liền

Comment

Nguyên văn bởi haclongvl Xem bài viết
                  gắn mạch bảo vệ loa được không ta ???
                  có mạch bảo vệ loa thì vấn đề DC ở ngỏ ra có thể phát hiện được mà, có DC là rờ le nhảy cạch cạch liền
                  tôi nghĩ trong trường hợp chủ thớt đưa ra là ampli Juarguar 203 thì nó đã có mạch rơ le bảo vệ loa rồi bác à . vì thế dòng DC khó mà ra loa được , trừ ampli JG giả thôi .

Comment

cảm ơn các a quan tâm nha. em thử cản tụ thử xem sao. còn role amli em thay bị nối tắt không sài role

Comment

cảm ơn các a quan tâm nha. em thử cản tụ thử xem sao. còn role amli em thay bị nối tắt không sài role
                      Phải sửa mạch bảo vệ trước vì khi mới khởi động áp DC có ở ngỏ ra với mức cao sau đó từ từ giảm về 0 nếu mạch tốt nếu khởi động nhiều lần áp này có thể làm cháy coil loa . Thế nên mới có mạch bảo vệ dùng rờ le để cắt không cho loa tiếp xúc với mạch lúc mới khởi động .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                        Loa Bass cũng mắc thêm tụ chống rò DC được nhưng không mắc trong thùng mà mắc như sau + tụ với cọc + amp , - tụ nối với dây + loa dây - vẫn đấu với cọc loa - . Tụ có trị số 100 uf / 80 volt nếu đấu tụ này vào không cháy loa nữa thì chắc chắn amp bị rò DC , có tụ mà vẫn cháy là thuộc trường hợp như bác Thái đã nêu .
                        Nếu thế thì là nối tiếp tụ với củ loa bass sao bác? Vậy thì với trị số tụ như trên thành ra là loa không phát ra tiếng bass nữa sao???
                        Khó nhể, không cháy loa thì chỉ cho nó phát dải trung trầm!!! he he he
                        By three methods we may learn wisdom:
                        First, by reflection, which is noblest;
                        Second, by imitation, which is easiest;
                        and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                          Nếu thế thì là nối tiếp tụ với củ loa bass sao bác? Vậy thì với trị số tụ như trên thành ra là loa không phát ra tiếng bass nữa sao???
                          Khó nhể, không cháy loa thì chỉ cho nó phát dải trung trầm!!! he he he
                          Dạo này buôn hàng hiệu có khá không lâu quá mới thấy Phuonghong tham gia , con tụ đúng ra phải là 1000 uf nhưng ở đây chỉ là thử xem có rò DC không thôi nên chỉ 100 uf cho nhẹ .

Comment

Cái cặp loa ở giữa của em nè cũng bị cháy loa bass hoài ah (AMPLY chạy 16 con D718-B688) theo suy đoán của e 90% loa chưa đủ sức. E đã thử chạy với cặp loa to hơn kế bên và max volume cũng không xi nhê gì.

Công ty chuyên mua bán các mạng

Comment

Về tác giả

Collapse

H0angL0ng Tìm hiểu thêm về H0angL0ng

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X